• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Collie mini nhà mình vỡ chum được 6 nhóc :D

MeoBay

Anh này có phải anh Andy, collie lai mà bán toàn giá nhập, collie blue đắt lòi kèn, vang danh thiên hạ, nhà nhà đều biết...
Thấy đi đâu cũng chê bai chó này chó nọ, em tham gia theo dõi lâu nay chưa thấy anh khen con chó nào ngoài chó nhà anh đâu....ra là đi lừa gà :-ss:-ss:-ss

Ms Linh

Member
mình rất mê Colie, thật sự cũng chưa rành về Colie lắm, nhưng nhìn mặt mũi dáng dấp thì thấy đẹp lắm rồi, màu lông thì mình ko biết nữa!! :D
Chúc mẹ và các bé khỏe mạnh, hay ăn chóng nhớn nhé!! :* :* :*

andyaus155

Active Member
Bạn nói như kiểu bức xúc thế? Ai làm gì mà giãy nảy lên vậy? Mình biết bạn giả vờ giả vịt không hiểu biết này nọ, thực ra bạn cố tình thích trêu ngươi người ta thôi đúng không nào? Bạn dựa vào đâu mà bảo nó KHÔNG PHẢI LÀ COLLIE?? Chả nhẽ cứ chó lai nhà bạn bán ra thì mới là collie? Hay Chó nhập từ Úc của bạn thì mới là collie? CÒn chó nhà người khác như vầy thì không phải Collie sao hả bạn?? Tôi chỉ thấy rằng ở đây chó bố màu nó đẹp, và thậm chí anh Hùng Trung Yên cũng nói chưa thấy 1 em nào màu trắng đen cái ở HN.
Bản thân tôi cũng thấy màu lạ và đáng yêu.
Tôi thấy con này là collie, thậm chí là rough collie đó bạn. Nó giống con người vậy, đôi khi người châu á phải có nét này nét kia, nhưng 1 số người trông như Tây? Vậy người ta ko phải là con người nữa hả bạn? Hay là khỉ??
Chó nó cũng vyậ bạn ạ, con này nó đột biến, có màu lạ đó thì sao?
Bạn nhìn đàn con của nó có màu như thế nào hả bạn??
Bạn có cái thói bạ đâu chê đấy, cái gì thuộc về bạn thì là số 1, còn của người khác thì chả ra gì.
Đây là topic khoe chó của người ta bạn ạ, tôi không muốn gây war ở đây, phiền topic người ta + Mod không tán thành. Nick của tôi đây: i_am_singer08 , bạn thích thì add rồi chúng ta nói chuyện collie . Xem xem mod herding dog của vietdog trình độ nước ngoài ra sao, hay chỉ toàn giấy vở ~:>
À may quá mình không nghĩ như bạn, nếu nghĩ thế mình nhìn con chó cỏ cũng nói là collie thì nhiều người lần đầu biết đến collie lại tưởng chó Việt Nam có tên quốc tế là Collie.
Mình dựa vào đâu để nói à? Tất nhiên dựa vào những thông tin về collie trên mạng, các cuốn sách viết chuyên về collie, vào các ý kiến trao đổi trên những diễn đàn chuyên về collie của những nhà nhân giống Collie chuyên nghiệp trên thế giới có kinh nghiệm nuôi và nhân giống mấy chục năm trở lên và thậm chí là mình tận mắt thấy con Collie chứ ko phải chỉ nhìn hình. Sách vở, kiến thức về collie được viết và xuất bản ra thì tất cả những vấn đề về màu lông, hình dáng, kích thước, các vấn đề phát sinh đột biến cũng đều được ghi ra hết dựa vào tổng hợp kiến thức của nhiều nhà nhân giống trên thế giới chứ không phải như mấy người ở VN đọc 1 vài thông tin dịch ra trên mạng rồi phát biểu đâu bạn ạ.
Còn bạn dựa vào đâu để nói đó là con collie? Dựa vào ý kiến của anh Hùng Trung Yên à? =))
Mình chỉ thích trao đổi về collie với người có hiểu biết về nó, không thích nói chuyện với trẻ con không có hiểu biết gì mà chỉ cãi cùn. Nói có sách, mách có chứng. Một người muốn nói người khác nghe và thuyết phục thì phải có dẫn chứng chỉ ra, chứ không phải cứ viết hoa "TÔI NOI..." hay nói "do anh kia nói thế" thì phải là như thế =))
Bạn ngồi đọc hết các bài viết của mình à? Cám ơn đã theo dõi nhé, nhưng con nào đẹp thì mình nói đẹp, con nào xấu thì nói xấu. Đến bạn xấu mình còn nói thẳng vào mặt là "mày xấu kinh, thế này chỉ có mà ế" chứ ngại gì con chó của bạn xấu mà mình không dám nói.
Vậy giờ cứ có con nào thấy khác bình thường thì nói do đột biến à? Thế về nhà pải sửa ngay thông tin con Susu nhà mình là mini collie x samoyed thành Collie đột biến mới được.
Chưa cần nói bộ lông nhiều ít hay màu lông ra sao, chỉ cần so sánh hình dáng, cấu tạo khuôn mặt thì đến người mắt kém cũng thấy khác nhau.

andyaus155

Active Member
Anh này có phải anh Andy, collie lai mà bán toàn giá nhập, collie blue đắt lòi kèn, vang danh thiên hạ, nhà nhà đều biết...
Thấy đi đâu cũng chê bai chó này chó nọ, em tham gia theo dõi lâu nay chưa thấy anh khen con chó nào ngoài chó nhà anh đâu....ra là đi lừa gà :-ss:-ss:-ss
Cám ơn đã khen nhé.
Ai chỉ ra được collie của mình lai thì mình sẽ tặng người đó số tiền tương đương con đó và khoanh tay xin lỗi người đó ngay.
Mình có bán collie thì mini phải là mini mà rough collie phải là rough collie, khách nhìn rõ bố mẹ thế nào để rồi yên tâm về nó. Chứ không phải là rough collie lai với mini collie rồi đánh đồng nói Collie đem ra bán hay Collie lai với chó khác, ai thắc mắc thì nói "đột biến" rồi cũng đánh đồng là collie đem ra bán :-"
Mình nhớ trước giờ rất nhiều collie được rao bán hay khoe trên các diễn đàn, nhưng mình chỉ chê 1 lần 1 con được mang từ chợ bên TQ về bán cùng với thắc mắc con bố của đàn này không phải collie, bạn kiếm đâu ra những bài mình chê chó nhà người khác nhiều thế? Cám ơn đã lăng xê nhé nhưng mình không phải ca sỹ hay diễn viên, không cần vì thế mà được nổi tiếng đâu=))
Giá cả thì là do người mua và bán thỏa thuận, chẳng liên quan gì phong cách của ai. Người mua thấy chó được, số tiền bỏ ra hợp lý với giá trị con chó thì đắt mấy họ vẫn thích và nhiệt tình mua, chỉ có những con giá trị không ra gì, người mua không yên tâm thì họ mới lăn tăn đắt rẻ 1,2 đồng lẻ. Ah còn 1 trường hợp nữa là những người không có tiền, chơi theo phong trào thấy collie được rao bán, cũng bày đặt hỏi mua cho có xong đi so sánh giá tiền =))

MeoBay

Cám ơn đã khen nhé.
Ai chỉ ra được collie của mình lai thì mình sẽ tặng người đó số tiền tương đương con đó và khoanh tay xin lỗi người đó ngay.
Mình có bán collie thì mini phải là mini mà rough collie phải là rough collie, khách nhìn rõ bố mẹ thế nào để rồi yên tâm về nó. Chứ không phải là rough collie lai với mini collie rồi đánh đồng nói Collie đem ra bán hay Collie lai với chó khác, ai thắc mắc thì nói "đột biến" rồi cũng đánh đồng là collie đem ra bán :-"
Mình nhớ trước giờ rất nhiều collie được rao bán hay khoe trên các diễn đàn, nhưng mình chỉ chê 1 lần 1 con được mang từ chợ bên TQ về bán cùng với thắc mắc con bố của đàn này không phải collie, bạn kiếm đâu ra những bài mình chê chó nhà người khác nhiều thế? Cám ơn đã lăng xê nhé nhưng mình không phải ca sỹ hay diễn viên, không cần vì thế mà được nổi tiếng đâu=))
Giá cả thì là do người mua và bán thỏa thuận, chẳng liên quan gì phong cách của ai. Người mua thấy chó được, số tiền bỏ ra hợp lý với giá trị con chó thì đắt mấy họ vẫn thích và nhiệt tình mua, chỉ có những con giá trị không ra gì, người mua không yên tâm thì họ mới lăn tăn đắt rẻ 1,2 đồng lẻ. Ah còn 1 trường hợp nữa là những người không có tiền, chơi theo phong trào thấy collie được rao bán, cũng bày đặt hỏi mua cho có xong đi so sánh giá tiền =))

Vâng, nghe văn phong câu từ của anh thì có vẻ rất hùng hồn nhưng nói có sách mách có chứng, ko phải tự nhiên mà nó sinh ra dư luận đâu :

Có ai dám khẳng định đàn này là Collie thuần chủng khi chó mẹ bắt từ đàn của BaoHien ( samoyed x Collie) ???
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=72603

keanu

Member
À may quá mình không nghĩ như bạn, nếu nghĩ thế mình nhìn con chó cỏ cũng nói là collie thì nhiều người lần đầu biết đến collie lại tưởng chó Việt Nam có tên quốc tế là Collie.
Mình dựa vào đâu để nói à? Tất nhiên dựa vào những thông tin về collie trên mạng, các cuốn sách viết chuyên về collie, vào các ý kiến trao đổi trên những diễn đàn chuyên về collie của những nhà nhân giống Collie chuyên nghiệp trên thế giới có kinh nghiệm nuôi và nhân giống mấy chục năm trở lên và thậm chí là mình tận mắt thấy con Collie chứ ko phải chỉ nhìn hình. Sách vở, kiến thức về collie được viết và xuất bản ra thì tất cả những vấn đề về màu lông, hình dáng, kích thước, các vấn đề phát sinh đột biến cũng đều được ghi ra hết dựa vào tổng hợp kiến thức của nhiều nhà nhân giống trên thế giới chứ không phải như mấy người ở VN đọc 1 vài thông tin dịch ra trên mạng rồi phát biểu đâu bạn ạ.
Còn bạn dựa vào đâu để nói đó là con collie? Dựa vào ý kiến của anh Hùng Trung Yên à? =))
Mình chỉ thích trao đổi về collie với người có hiểu biết về nó, không thích nói chuyện với trẻ con không có hiểu biết gì mà chỉ cãi cùn. Nói có sách, mách có chứng. Một người muốn nói người khác nghe và thuyết phục thì phải có dẫn chứng chỉ ra, chứ không phải cứ viết hoa "TÔI NOI..." hay nói "do anh kia nói thế" thì phải là như thế =))
Bạn ngồi đọc hết các bài viết của mình à? Cám ơn đã theo dõi nhé, nhưng con nào đẹp thì mình nói đẹp, con nào xấu thì nói xấu. Đến bạn xấu mình còn nói thẳng vào mặt là "mày xấu kinh, thế này chỉ có mà ế" chứ ngại gì con chó của bạn xấu mà mình không dám nói.
Vậy giờ cứ có con nào thấy khác bình thường thì nói do đột biến à? Thế về nhà pải sửa ngay thông tin con Susu nhà mình là mini collie x samoyed thành Collie đột biến mới được.
Chưa cần nói bộ lông nhiều ít hay màu lông ra sao, chỉ cần so sánh hình dáng, cấu tạo khuôn mặt thì đến người mắt kém cũng thấy khác nhau.
Mạnh mồm thế bạn, ở trên ghi là chó lai samoyed, ở dưới ghi là chỉ ra chó nhà mình lai thì mình cho tiền này nọ. Bạn bị hớ à??
Bạn ơi chó nhà bạn đẹp lắm đẹp nhất quả đất ý. Bạn không dám ra PM riêng nick mình à? Mình thấy bạn có cái liêm sỉ ít quá, Mình đã nói là không muốn gây war ở đây cơ mà. Bạn có thể ra Pm nick mình để nói chuyện, hoặc mình mời bạn đi cafe tối nay mình đàm đạo về sự hiểu biết của bạn Ok?
Bạn nói mà không biết ngượng miệng à? Sự thật nó là sự thật, bạn im lặng ở đây là tốt hơn cho bạn đó. Bạn tối nay rảnh chúng ta đi cafe nói chuyện Ok?

andyaus155

Active Member
Vâng, nghe văn phong câu từ của anh thì có vẻ rất hùng hồn nhưng nói có sách mách có chứng, ko phải tự nhiên mà nó sinh ra dư luận đâu :

Có ai dám khẳng định đàn này là Collie thuần chủng khi chó mẹ bắt từ đàn của BaoHien ( samoyed x Collie) ???
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=72603
Cám ơn tìm lại topic nhé. Đàn này là chó lai nhà mình đẻ, bạn có cần mình cho số dt của 3 người mua 3 con đó hỏi hình mới và xem mình trả lời thông tin đàn chó đó cho người ta thế nào không? Lai thì mình nói lai và chỉ rõ là lai, chứ không phải lai thì nói "đột biến", tội nghiệp con chó bình thường lại bị gọi là "đột biến" [-O<

Còn chó mà bạn nói mình bán đắt là chó mình nhập từ TQ về có hình và video quay chó con cùng bố mẹ hẳn hoi, khách nhìn vào thậm chí có đi hỏi người khác tư vấn cũng chỉ nhận được câu "đúng là chó thuần" bạn ạ. Còn bạn keanu với MeoBay nói mình bán chó lai mà bán đắt như chó nhập ("collie lai mà bán toàn giá nhập, collie blue đắt lòi kèn, vang danh thiên hạ, nhà nhà đều biết...), bạn nói ý thì nói về mấy con mình nhận đặt mua bên TQ mang về, còn dẫn chứng chó con thì lại lấy từ đàn chó nhà mình đẻ =)). Cám ơn nhé chó nhà mình đẻ ra không có màu blue merle để rồi bạn dẫn chứng đắt rồi đem đàn lai nhà mình ra cho mọi người xem [-X. Mình bán đắt vì giá trị của nó đem về phải đắt chứ không phải kiếm mấy con chó vớ vẩn không ai xác định được chó gì đem về phối rồi nói chó thuần và bán giá như chó nhập.
Đọc lại thông tin, suy nghĩ những gì mình nói nhé. Mình không cãi nhau với con nít nữa. Nếu có hiểu biết về collie thì làm ơn dạy mình, không có thì làm ơn im dùm chứ đừng có cãi mất thời gian. Người có kiến thức cãi nhau phải có lý lẽ chứ không phải cứ không có kiến thức rồi đi cãi cùn.
Nick yahoo của bạn keanu thì cứ giữ lấy đi, nếu anh Hùng Trung Yên giỏi kiến thức về collie thì làm ơn cho mình để mình trao đổi, chứ mình không muốn trao đổi với bạn mỗi khi hỏi câu nào thì lại phải ngồi đợi bạn hỏi anh Hùng rồi mới trả lời mình [-X. Đi uống cafe trao đổi về collie thì chỉ là chuyện nhỏ, mình mong còn không được nhưng mình chỉ trao đổi với 2 loại người:
1. Không biết nhiều về collie, cần trao đổi để có thêm kiến thức
2. Có kiến thức về collie đi trao đổi để bổ sung cho nhau
Còn những loại người không có kiến thức, chỉ nghe người khác nói rồi học vẹt về tranh luận thì ngồi nói chuyện chỉ tốn thời gian.
Nếu có kiến thức thì chỉ ra con kia tại sao là Collie đi. Như bạn Ms Linh nói không biết gì nhiều về collie nhưng thích collie vì nó đẹp. Bạn ấy không biết nhiều về collie, giờ bạn nói con gì là collie thì bạn ấy cũng tin ngay. Ngay từ đầu để ý đến collie đã bị người không có kiến thức về collie nói 1 con chó bất kỳ là collie, rồi bạn ấy lại chỉ cho người khác, cuối cùng người ta nghĩ collie là con chó thế nào?
Không có tí hiểu biết gì về collie, chỉ nghe người khác nói sao thì bắt chước vậy, thậm chí còn chưa tận mắt thấy con collie thuần đúng nghĩa nó thế nào, chưa nhân giống bao giờ, dám mạnh miệng nói "TÔI NÓI NÓ LÀ ROUGH COLLIE" và đưa ra lý lẽ "đột biến" =)). May là bạn đọc thông tin mình ghi con Susu nhà mình là collie x samoyed nên bạn nói nó lai, chứ nếu không biết thông tin bố mẹ như con đực kia có khi bạn cũng nói là "đột biến" ấy nhỉ =))
Thôi ngừng thì ngừng, nói chuyện không đem lại lợi ích, người nghe thì nghe mà như "đàn gảy tai trâu" thì chỉ tổ làm phiền người khác. Topic này coi như mình chưa thấy. Bạn có giận hay gì thì cứ tự xử nha, khi nào nhân giống ra 1 con collie "đột biến" thì báo mình 1 tiếng để mình đi xin giống3:-O

Ms Linh

Member
:D trời ơi, mình vừa gây chiến bên box toydog... Sang bên này lại thấy gây chiến tiếp!! :D
2 niềm đam mê lớn của đời mình sao ầm ĩ quá!! hihi :D
thôi, mọi người hạ hỏa đi nào!! :D các cháu nó mới sinh, các cô các chú để các cháu nhớn với nào!! :D
Cảm ơn các cô các chú nhiều nhiều >:D< :*

yeocollie

Member
Các bạn ah. andyaus155 nói đúng đấy, với kinh nghiệm nuôi collie cũng được vài năm rồi nhưng mình chưa thấy bất kỳ 1 con colli nào có màu lông đen trắng như vậy ngoại trừ Border collie. Nên theo mình nghĩ rất có thể con chó đó là con lai của border và mini hoặc rough collie, tại vì gần nhà mình cũng có 1 anh nuôi 1 con y hệt như vậy. Đó là ý kiến của mình có gì không phải chủ thớt bỏ qua cho.

Darkstar

Vietpet sponsor
Các bạn ah. andyaus155 nói đúng đấy, với kinh nghiệm nuôi collie cũng được vài năm rồi nhưng mình chưa thấy bất kỳ 1 con colli nào có màu lông đen trắng như vậy ngoại trừ Border collie. Nên theo mình nghĩ rất có thể con chó đó là con lai của border và mini hoặc rough collie, tại vì gần nhà mình cũng có 1 anh nuôi 1 con y hệt như vậy. Đó là ý kiến của mình có gì không phải chủ thớt bỏ qua cho.
Mình đã đưa ảnh chó bố và chó mẹ lên để mọi người xem rồi mà bạn. Cái con y hệt như bạn nói có thể là con bố của đàn này đấy ;;)

biboben

Member
......Chúc mừng Nam nhé ! Mấy pé nhìn dễ thương quá, nhớ up hình thường xuyên cho ae theo dõi e nhé ! Chúc mấy pé hay ăn mau lớn :D :D :D
Thân Chào !

Darkstar

Vietpet sponsor
......Chúc mừng Nam nhé ! Mấy pé nhìn dễ thương quá, nhớ up hình thường xuyên cho ae theo dõi e nhé ! Chúc mấy pé hay ăn mau lớn :D :D :D
Thân Chào !
Thanks anh nhiều! LÚc nào rảnh em sẽ ghé SG qua anh chơi :D

yeucho90

Member
Chó đẹp quá anh ơi.Nghe nói loài chó này cực kì thông minh.Ước gì em cũng có 1 con >:D<>:D<>:D<