• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cocker nhà mình hay tru tréo

Hoai Thu

Member
Các bạn có biết làm thế nào để nó ko tru tréo nữa ko? Mình nuôi nó từ 2 tháng tuổi đến giờ là 2 tháng rồi mà cứ hơi tí là tru tréo méo giật. Cứ thả nó ra là nó im, mà xích nó vào là nó tru cho đến sáng. Mà mình thì cũng ko chiều nó đâu vì biết giống cocker là giống bám người, cố gắng xích nó cả ngày để nó quen nhưng mãi mà nó ko quen được, cứ tru đến khi toàn thân run lẩy bẩy cũng nhất quyết ko thôi.

Ai có bí quyết thì chỉ mình nhé.

cocker.fan

Active Member
Các bạn có biết làm thế nào để nó ko tru tréo nữa ko? Mình nuôi nó từ 2 tháng tuổi đến giờ là 2 tháng rồi mà cứ hơi tí là tru tréo méo giật. Cứ thả nó ra là nó im, mà xích nó vào là nó tru cho đến sáng. Mà mình thì cũng ko chiều nó đâu vì biết giống cocker là giống bám người, cố gắng xích nó cả ngày để nó quen nhưng mãi mà nó ko quen được, cứ tru đến khi toàn thân run lẩy bẩy cũng nhất quyết ko thôi.

Theo em biết thì cocker là giống rất thân mật với người.Lúc nào nó cũng muốn được vui chơi cùng chủ nên xích nó hoài không được đâu chị à? Mỗi con 1 tính mà,cún nhà chị tích cách thế thì phải chiều nó thôi. :D không thì cứ để em nó tru đến mệt mỏi thì hao sức em nó lắm.

Mr.Pli

Hi 2 cô cậu cocker nha mình cung vậy. Nhưng mình quyết tâm ko thả ma đút lót 2 cô cậu một it sữa va lờ di ko noi gì động vào 2 cô cậu. >> 2 cô cậu lăn ra ngủ luôn. hihi.

Hoai Thu

Member
Uh nhà mình còn có 1 con bull nữa, bình thường thì con cocker tru tréo 1 lúc rồi thôi vì cũng có cậu bull bên cạnh. Nhưng mà mấy hôm nay đưa cậu bull cách ly để trị ghẻ thành ra nó tru tréo thì thôi rồi. Nó lại còn đang bị viêm phổi fải chích hàng ngày nữa, tru tréo sẽ mệt và mất sức lắm mà mình cũng chẳng biết fải làm thế nào để nó ko tru. Cả 2 tuần rồi ko tắm bẩn quá cũng ko dám để nó trong nhà sợ nó ị bậy tè bậy, tiến thoái lưỡng nan, haizzzz....

Mr.Pli

Bạn ơi bạn mua bột phấn rôm tắm cho cún về tắm khô để khử mùi hôi cho cún được đấy, vừa đỡ mùi mà lại không sợ cún bị lạnh. chúc cún của bạn nhanh lành bệnh.

Mr.Pli

bạn có thể kiểm tra xem cún nhà bạn có bị rận hay ve không. nếu có bạn tắm và mua thuốc trị rận ve cho cún, cún sẽ ngoan hơn đấy.

rhinky

Member
cách hữu hiệu nhất là phải dùng bạo lực, bạn lấy giấy báo cụôn lại thành 1 cây roi vừa tay,mỗi lần nó tru tréo bạn quất thật mạnh vào mông nó và bảo "IM",đánh tới chừng nào nó im thì thôi,lần sau mà tru tréo nữa thì cứ thế mà đánh và vẫn chỉ nói một chữ duy nhất (mà la lớn lớn nha) "IM",đến khi nào mà bạn chỉ cần la "IM" mà nó nín liền là bạn thành công rồi đó.bạn phải cho nó thấy "không phải muốn gì là được nấy",không được nương theo nó,sẽ chiều hư.

Hoai Thu

Member
Uh mấy hôm nay mình cũng đánh nó thật mạnh, lúc đánh thì nó im thế mà 1 lúc sau nó lại tiếp tục tru tréo méo giật lên. Hôm qua hàng xóm nhà mình có mấy người đến phàn nàn, mệt mỏi quá huhu

rhinky

Member
điều quan trọng nhất là bạn đánh xong thì đừng ngó ngàng gì tới nó nữa,có nhiều bạn đánh xong thấy tội hay ôm ấm hun hit,nó sẽ lì đòn đó,ít nhất cũng ngày hôm sau hãy nói tới nó

huuloc108

Member
Đánh nó cũng không ăn thua. Nhưng cho nó cái đèn sáng tại chổ nó ngủ là hết !

Mr.Pli

theo mình dậy cún bằng bạo lực là không nên, nếu no kêu nhiều quá bạn có thể dùng một tấm vải chùm kín chuồng nó lại để không nhìn thấy mình nó kêu một chút rồi cũng im thôi.

rhinky

Member
dạy cún bằng bạo lực thì chỉ đau lòng nhất thời thôi,nhưng về sau em nó ngoan rồi sẽ càng thích hơn.cái đó cũng là bản năng tự nhiên thôi bạn àh,1 bầy chó sói ngoài thiên nhiên cũng vậy,có trên có dưới,con đầu đàn luôn dùng sức mạnh để đưa các con kia vào khuôn khổ của nó,bạn cũng cần cho chú chó nhà bạn biết ai là người có quyền trong nhà,biết vị trí của nó trong nhà,không phải muốn gì được đó.chứ không phải cái kiểu chủ thì la làng mà chó thì tỉnh bơ,nhiều khi còn sủa hỗn,cái đó người ta còn gọi là đánh phủ đầu đó bạn.nhà mình có 1 con chó hồi nhỏ quá chiều nó,lớn lên mất dạy,hỗn láo,nhưng đánh vài trận rồi cũng ngoan phần nào

Mr.Pli

uhm mình cũng công nhận với bạn là như vậy. Nhưng theo mình tim hiểu và đọc các thông tin trên mạng giữa 2 cách bạo lực và vuốt ve chỉ bảo no từ từ thì sẽ hiệu quả hơn. NHưng khi minh dùng các lời lẽ để dậy phải phân biệt rõ ràng đùa khên thưởng hay quát mắng. Trong diễn đàn VP cũng có rất nhiều bài dậy cún mà không cần dung đến vũ lực. Đấy chỉ là ý kiến của mình và cún ngoan ai cũng thích đúng không bạn. chúng mình cùng tìm hiểu các cách nào dậy cún hiệu quả nhất thực tế nhất để đào tạo cho các cún nhà ta tốt nhất. Nhiều khi mình xem trên tv hoặc nhìn những chú cún o ngoài đường nhưng đi cùng người nước ngoài nó thật ngoan vva vâng lời. minh nhìn ma thán phục họ.

rhinky

Member
đa phần những chú chó bạn thấy đó đều được học qua 1 khóa huấn luyện hết đấy bạn àh.trên diễn đàn này cũng có mấy bài huấn luyện của bác Vũ Hùng đều dùng tới "đã cẩu bổng",với lại 1 phần chủ yếu người ta đánh chúng bằng giấy báo hoặc chai nước suối,không gây thương tích trầm trọng mà chỉ để chúng "ấn tượng" sau lần phạm lỗi đó thôi,dần dần tạo cho con chó 1 phản xạ có điều kiện là phải nghe lời chủ.chó thì ai cũng thương nhưng đừng vì tình yêu đó mà làm hại chính chú chó của mình đấy bạn àh,có nhiều bạn trên diễn đàn đã tường tâm sự với mình vì chính mình cũng nằm vào trường hợp đó là do quá cưng chiều,không dám đánh đòn,quát lớn dẫn tới con chó chiều hư,hay sủa bậy,tru tréo trong bữa cơm gia đình,đi WC bừa bãi và nhất là cắn cả chủ và kết quả của những chú cún ấy là phải cuốn gói ra đi,tới nơi thích hợp hơn với nó (nhà rộng có điều kiện nuôi nhốn,sân vườn,hay là chủ mới cực kì chiều chó),có trường hợp khi mà nó đã quá sức "mất dạy",không còn cách nào khác là phải đập chết bỏ vì không ai dám nhận nuôi nó nữa(thật 100%),lúc đó sẽ càng buồn hơn.Thương cho roi cho vọt,đừng vì tình yêu ấy mà hại cún yêu của mình.
thân.

lamvan

Hồi em Cocker của mình mới về cũng vậy cứ tru hoài :( Nên đành mua đồ khớt mỏ nó lại.Qua 1-2 đêm là nó sợ nên không tru nữa :))

kasupu

mình cũg đag nui 1 e cocker nhưg chẳg bao h xích cả, bt thì ngoan lắm chỉ mỗi tội mở cửa ra pắn mất tích lun xém bị mất mấy lần, về nhà đập cho 1 trận mà vẫn lỳ, rõ khổ, nhốt wài thì tội nó

lovebibo

Member
Thả em nó ra đi bạn.Nếu sợ nó i bẩn nha.thì chiu khó 1 ngày dẫn nó đi ngoài 2 lần.Chứ buột em nó hoài đâu có tốt. Nuôi chó mà buộc suốt ngày thì thà đừng nuôi bạn àh.

lovebibo

Member
Mình nghĩ bạn đừng xích em nó.Tội nghiệp,Nếu bạn sợ nó ị dơ nhà,thì chịu khó mỗi ngày dẫn đi ngoài 2 lần.Nuôi chó mà xích suốt ngày thì thà đừng nuôi bạn à. Thử nghĩ mình mà bị bắt ngồi 1 chỗ suốt ngày.thì có rên la không?

hix.yêu cún thì thả cún ra cho e nó vui chơi tí chứ chị.nhà e nuôi chưa bao j biết xích là jf cả đâu.nó chạy nhay hoài mà.nhìn kute lắm.hehe
Chúc cún nhà chị khoẻ mạnh.kute nha:D

hix.chị thả e nó ra cho e nó chạy nhảy tí chứ.nhà e nuôi ít khi xích lắm ạ.nhìn e nó tội nghiệp.hihi
Chúc cún chị khoẻ mạnh và ngoan ngoãn na.hihi