• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cocker HÀ THÀNH

calypso9095

tùy con nha bạn,có những con cocker cũng dữ lắm đó,như con Na nhà mình chẳng hạn,dự chằn ăn trăng quấn luôn,người lạ đừng hòng đụng dc vào người nó.ko có sủa nhao nhao như những cocker khác,cứ nằm im đó,động tĩnh gì mới sủa,vào nhà là cắn.
đa phần thì mình thấy cocker đen nó trầm tính và dữ hơn cocker vàng.
Có lẽ là như vậy vì mình thấy em nhà mình quấn người lắm ( ai nó cũng sấn sổ vào rồi liếm liếm ý :worried: ) và đặc biệt là nó sủa nhiều ( có thể nói là lắm lời ) đôi khi nó sủa khiến bố mẹ mình phát bực, bảo cho đi không nuôi nữa làm mình cảm thấy rất buồn và chán nản. Nhưng được cái nó cũng nghe lời, chỉ trừ vụ đi vệ sinh là nó còn chưa khắc phục được ( đây là vụ làm mình nản nhất vì chỗ của nó thì không đi, toàn bậy ra khắp nhà :( )
Cho mình hỏi 1 chút, bây h em Bon nhà mình nặng khoảng 7- 10kg ( mình không chắc lắm vì chưa cho em đi cân) thân cao khoảng 30 cm và dài 55-60 cm. Liệu đó đã là kích cỡ của cocker trưởng thành hay chưa ?

Vanille

Member
tùy con nha bạn,có những con cocker cũng dữ lắm đó,như con Na nhà mình chẳng hạn,dự chằn ăn trăng quấn luôn,người lạ đừng hòng đụng dc vào người nó.ko có sủa nhao nhao như những cocker khác,cứ nằm im đó,động tĩnh gì mới sủa,vào nhà là cắn.
Chẹp chẹp, theo tiêu chuẩn thế giới, thì Cocker không phải là giống chó dữ. Nếu chó của bạn dữ thì là chó lai Cocker,hoặc bị lỗi rồi.
Em Cocker của mình thích được vuốt ve, đi dạo thấy ai khen là ngồi im, ngước nhìn để được vuốt ve. Yêu lắm ý!!!

Mình muốn họp hội Cocker HN quá mà ko về được, tiếc thật!!!

@Calypso: Huấn luyện chó con phải kiên trì bạn à. Em cún của tớ phải 2 tuần mới ko ị bậy ra nhà nữa, đến giờ là dắt ra ngoài vệ sinh. Còn nếu bạn không có thời gian, thì nên đặt báo cho cún, khi nó đi đúng chỗ phải khen thướng. Bạn cũng nên nắm được nhịp sinh học của chó con nữa, đến giờ cho ra chỗ vệ sinh để giải quyết. Dần dần sẽ ổn ngay mà. Chúc bạn thành công với cún yêu nhé!!!

Vanille

Member
Chẹp chẹp, theo tiêu chuẩn thế giới, thì Cocker không phải là giống chó dữ. Nếu chó của bạn dữ thì là chó lai Cocker,hoặc bị lỗi rồi.
Em Cocker của mình thích được vuốt ve, đi dạo thấy ai khen là ngồi im, ngước nhìn để được vuốt ve. Yêu lắm ý!!!

Mình muốn họp hội Cocker HN quá mà không về được, tiếc thật!!!

@Calypso: Huấn luyện chó con phải kiên trì bạn à. Em cún của tớ phải 2 tuần mới ko ị bậy ra nhà nữa, đến giờ là dắt ra ngoài vệ sinh. Còn nếu bạn không có thời gian, thì nên đặt báo cho cún, khi nó đi đúng chỗ phải khen thướng. Bạn cũng nên nắm được nhịp sinh học của chó con nữa, đến giờ cho ra chỗ vệ sinh để giải quyết. Dần dần sẽ ổn ngay mà. Chúc bạn thành công với cún yêu nhé!!!

Độ hiền hay dữ còn tùy thuộc màu lông nữa à? Giờ mình mới nghe thấy điều đó lần đầu. Nhưng mà cũng không biết đúng không. Tony nhà mình cũng đen xì, và cũng biết trông nhà. Thấy có tiếng động lạ bên ngoài thì sủa ầm lên. Người lạ vào nhà nếu không có chủ thì sủa, đuổi theo cắn chân bằng được thì thôi. Còn nếu có chủ thì cũng xông ra nhưng không cắn. Đứng ngoài cửa ngó vào thì ngoáy mông. Mình cũng không hiểu là tại nó mừng nên sủa hay nó trông nhà nữa. Dù sao mình vẫn cảm thấy cocker thật sự rất thân thiện, ăn uống dễ dàng. Mỗi cái khoản đi vệ sinh thì hơi bị phiền. Nếu không căn đúng giờ cho nó đi thì nó không kìm chế nổi. Hoặc cũng có thể tại Tony nhà mình vẫn còn nhỏ (6 tháng). Cộng thêm khoản cắn xé tùm lum nữa. Có ai có biện pháp j giúp mình với :(

rhinky

Member
biết đâu tính trạng hiền dữ nó biểu hiện ra kiểu hình lông =]] =]] *cái này nói đại nha*
mà điều này cũng được công nhận nhiều lắm.1 trại chó cocker mình biềt,người ta cũng phải công nhận rằng cocker đen nó trầm tính và ít bắng nhắn hơn vàng (ở đó người ta đã nuôi qua hàng trăm con)

trang_lee

Chào các bác em mới nuôi 1 em cocker 4 tháng nhưng cứ như là 1 năm ý,suốt ngày gặm nhấm chân bàn,khăn bông,đôi khi gặm luôn cái kính của em nữa.Em ý tên là Cooky, có tính xấu là hay dỗi và khóc :(, đi pipi k đúng chỗ, mà bé này nhà em nhát lắm,đi ra chơi với các bạn khác mà toàn chạy thôi,hôm nay cho em ý tham gia 4rum mở mang quan hệ :D

Ôi mình cũng chẳng hiểu nữa. Tony nhà mình cũng bắng nhắng lắm. còn nếu nói màu đen không bắng nhắng bằng màu vàng thì mình nghĩ màu vàng nghịch quá. vì mình thấy tony nhà mình nghịch như quỷ ý =.= Hôm nay mát trời dắt cu cậu đi dạo. coi chừng có vẻ khoái chí, về tới nhà là lăn đùng ra ngủ. Mặc kệ chân tay mặt mũi lem nhem. thế là mình lại lấy khăn lau cho. Tưởng ngủ say rồi ai dè vừa đưa cái khăn lên lau mặt là nó tỉnh luôn, mà lại còn tỉnh như sáo, xông vào cắn xé cái khăn tùm lum. Chẹp chẹp. Mà nó cũng đã vài lần đi bắt nạt mấy em chó ta nhà hàng xóm rồi. Đầu gấu từ bé mọi người ạ. Chỉ cần thấy bạn chó nào bén mảng tới đầu ngõ (còn xa mới vào đến nhà) là đã xông ra sủa đến khi mấy bạn ý sợ chạy đi thì thôi. Như thế thì có phải là dữ không mọi người nhỉ???

Ảnh mình mới chụp hôm qua đấy. Tony nhà mình bây giờ tầm 6-7 tháng. Nặng 9kg. Như thế có phát triển bình thường không mọi người nhỉ?

beheoxinhxan

Active Member
biết đâu tính trạng hiền dữ nó biểu hiện ra kiểu hình lông =]] =]] *cái này nói đại nha*
mà điều này cũng được công nhận nhiều lắm.1 trại chó cocker mình biềt,người ta cũng phải công nhận rằng cocker đen nó trầm tính và ít bắng nhắn hơn vàng (ở đó người ta đã nuôi qua hàng trăm con)
Mình từng nuôi cả vàng và đen.
Vàng: nhắng nhít, sủa suốt ngày.:worried:
Đen: trầm tĩnh, ngoan ngoãn, dễ bảo.:love struck:

duysunguyen

Member
Tính cocker là vậy đó mấy bạn à... lúc nào cũng vậy chỉ cần bạn tìm cách hạn chế cái tính lóc chóc của nó thôi... bé Bolt nhà tui màu vàng nè đâu có lóc chóc gì đâu dễ bảo lắm.... kêu ngồi yên là không dám chạy luôn á...

Đen trầm tính??? Mình nghĩ tùy con thôi. Tony nhà mình nhắng nhít dễ sợ. thấy động tĩnh lạ là sủa à ! Hoặc là do em còn nhỏ nên hiếu động. Nói gì cũng hiểu, cũng nghe. Mỗi tội là hay quên. có khi vừa nói dứt mồm là ông tướng đã quên ngay.

Mọi người cho em tham gia hội cooker với ạ, bé nhà em được gần 8 tháng rồi nhưng mới được có 7kg thôi ạ, thế là gầy quá phải không mọi người. Em mới tham gia diễn đàn, có gì xin được mọi người chỉ bảo ạ,

Vanille

Member
Mọi người cho em tham gia hội cooker với ạ, bé nhà em được gần 8 tháng rồi nhưng mới được có 7kg thôi ạ, thế là gầy quá phải không mọi người. Em mới tham gia diễn đàn, có gì xin được mọi người chỉ bảo ạ,
Chào bạn, rất vui vì bạn cũng có một em cocker ^^
Tớ không dám nói em của bạn có nhỏ hay không, nhưng em cocker của tớ mới có 4 tháng rưỡi đã nặng tới 8 cân rồi ^^. Lớn nhanh và nghịch ngợm lắm ý!!!
Bạn cho em ăn đầy đủ chất vào là lớn nhanh thôi. Chúc em cún của bạn khỏe và chóng lớn nhé

Cún chị

Cần giúp đỡ gấp gấp!!!!

Vì nhà mình chuyển lên chung cư nên gửi em cocker về bà ngoại mình ở quê, ko có BS thú y cho chó như ngoài này. Cách đây 4 hôm, em ấy sinh hạ 1 bé gái, mà mình ko có kinh nghiệm nên quên mất ko dặn mẹ mình là phải cắt đuôi bé ngay lúc mới đẻ.

Cả nhà cho mình hỏi bây giờ cắt đuôi cho bé ( cắt bằng panhs) có được ko? Bé được 4 ngày rồi. Chứ thắt chun, thắt chỉ mình thấy các bạn bảo đuôi nó bị hoại tử, chó bị đau đớn và chột chó ko lớn được, thậm chí nhiễm trùng chết.

Tks các bạn!!!

Gấp gấp!!! Giúp mình xử lý đuôi của bé Cocker 4 ngày tuổi với!!!!

Vì nhà mình chuyển lên chung cư nên gửi em cocker về bà ngoại mình ở quê, ko có BS thú y cho chó như ngoài này. Cách đây 4 hôm, em ấy sinh hạ 1 bé gái, mà mình ko có kinh nghiệm nên quên mất ko dặn mẹ mình là phải cắt đuôi bé ngay lúc mới đẻ.

Cả nhà cho mình hỏi bây giờ cắt đuôi cho bé ( cắt bằng panhs) có được ko? Bé được 4 ngày rồi. Chứ thắt chun, thắt chỉ mình thấy các bạn bảo đuôi nó bị hoại tử, chó bị đau đớn và chột chó ko lớn được, thậm chí nhiễm trùng chết.

Trăm sự nhờ các bạn!!! Việc này rất gấp, nếu ko bé quá ngày thì hết xử lý cái đuôi, huhu...

Tks các bạn!!!

zinlinda

mình rất muốn tham gia CLB với các bạn^^
Mình nuôi 1 em cocker được 4 tháng rồi, đặt tên là MEO mà ai cũng cười :( hic
công nhận giống này nghịch kinh thật, gặm đủ mọi thứ, bàn với tủ chỗ nào nhọn ra là h em ý gặm tròn hết rồi^^
đi vệ sinh thì mình vẫn k thể nào dạy em ý đi đúng chỗ đc, cứ thiên nhiên hiện đại làm mình đi theo dọn rất mất công
không biết có phải chiều quá sinh hư không mà h quát em ý không nghe, đang ăn mà mình thò tay vào lấy bát là có hiện tượng cắn lại ngay, dẫn em đi chơi mà cứ ngồi ăn là không yên đc, em ý cứ cẫng lên đòi nhảy lên ăn nên rất vất vả
h lông em ý lại dài ra và lông ở thân lại bị xơ, không biết có phải do ăn uống k đủ chất k?
ai có kinh nghiệm nuôi chỉ mình với nhé chứ em ý lớn lên thành giặc mất

manhcuong710

mình rất muốn tham gia CLB với các bạn^^
Mình nuôi 1 em cocker được 4 tháng rồi, đặt tên là MEO mà ai cũng cười :( hic
công nhận giống này nghịch kinh thật, gặm đủ mọi thứ, bàn với tủ chỗ nào nhọn ra là h em ý gặm tròn hết rồi^^
đi vệ sinh thì mình vẫn k thể nào dạy em ý đi đúng chỗ đc, cứ thiên nhiên hiện đại làm mình đi theo dọn rất mất công
không biết có phải chiều quá sinh hư không mà h quát em ý không nghe, đang ăn mà mình thò tay vào lấy bát là có hiện tượng cắn lại ngay, dẫn em đi chơi mà cứ ngồi ăn là không yên đc, em ý cứ cẫng lên đòi nhảy lên ăn nên rất vất vả
h lông em ý lại dài ra và lông ở thân lại bị xơ, không biết có phải do ăn uống k đủ chất k?
ai có kinh nghiệm nuôi chỉ mình với nhé chứ em ý lớn lên thành giặc mất
mình nghĩ bạn phải dùng roi dạy bảo nó thôi,quật cho gây tiếng động mạnh là nó sợ rồi chứ vụt nó thì vụt nhè nhẹ thôi vì chó nhà bạn hư quá,như em Cocker nhà mình đang gặm xương lấy tay lôi từ trog miệng nó ra cũng chẳng sao,chỉ dám thái độ với vẻ mặt tiếc nuối,hehe :D,còn riêng chuyện nó gặm đủ mọi thứ bạn nên mua xương mài răng cho nó,2 cái khoảng 30 nghìn,gặm cả tuần ko hết,vừa bổ xung chất cho nó,đỡ thiệt hại của cải :D.Còn dạy nó đi vệ sinh thì bạn mua thuốc vệ sinh chó mèo đi đúng chỗ có bán ở vương quốc vật nuôi giá 60.000 đó.Còn chuyện nghịch ngợm nó là tính cách của dòng chó này rồi,khó có thể làm cho nó ngoan hơn lắm,trừ khi nó bị bệnh hoặc già.Chúc bạn có chú chó như ý

Cooker nhà mình thì nếu đồ chơi của nó mà giằng thì nó ngậm chặt lại nhưng không bao giờ có chuyện cắn lại chủ. Mọi người cho mình hỏi thêm là chó nhà các bạn 1 ngày đi tè mấy lần. Tại Tony nhà mình không hiểu sao tè rất nhiều mặc dù uống ít nước. Có hôm trời lạnh, hầu như k uống nước vậy mà đi tè rất nhiều. Liệu có phải em í bị mắc bệnh gì không nhỉ? Hic hic

zin zin

Member
mọi người ơi cho em hỏi muốn cắt tỉa lông cho cocker thỳ ở đâu ạ,ở Hà Nội nhá.

fickdem

tôi có 1 con Cocker Spaniel nhưng nó là con cái muốn tìm Ck vì nó đang ... chưa tìm đc tôi ở Từ Sơn - Bắc Ninh ai có thì pm nhá ĐT 0978615183

hội cocker Hà Nội vui quá.mình ở Hải Phòng cũng muốn được góp vui.Mình xin giới thiệu bé nhà mình.bé có cái tên rất Vietnamese là Xù ạ.bé được hơn 2 tuổi rồi.xin up vài ảnh của bé để mọi người nhậ xét: