• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

CLB Fox (MinPin, Toy Fox Terrier) : Fan của fox ơi vào đây điểm danh nào...

Rose1402

Vietpet sponsor
Các anh chị em yêu fox ơi, mình mạn phép lập topic này để làm nơi giao lưu trao đổi kiến thức hiểu biết về loài cún nhỏ láu lỉnh đáng yêu này, mong sao càng ngày có thêm nhiều kiến thức hay được đến với mọi người để chăm sóc các em cún luôn khỏe mạnh xinh đẹp hơn. Các anh chị em có thể đặt câu hỏi, thắc mắc về lòai cún này tại box này để trao đổi kiến thức, có thể giới thiệu cún của mình... có thể trao đổi những hiểu biết mới, kiến thức hay để bổ sung kiến thức cho mọi người... Rất mong anh chị em ủng hộ nhiệt tình! >:D< >:D< >:D<

Rose1402

Vietpet sponsor
Tên gọi Fox mà anh chị em ta hay gọi thực ra là một cách gọi rất Việt Nam, theo tên gọi chính thức thì Fox theo cách gọi của chúng ta ứng với 2 loại: Toy Fox Terrier và Miniature Pinscher (gọi tắt là MinPin).

Đây là Toy Fox terrier:

Còn đây là MinPin:

Còn một loại nữa ở Việt Nam gọi là Fox Thái (có lẽ nhập từ Thái Lan), mình thấy trọng lượng nhỏ chỉ hơn 1kg thôi (trong khi 2 loại đề cập trên đây trọng lượng tiêu chuẩn 3-4kg), liệu đó có phải là một dòng chó fox đã được người Thái lai tạo mà chưa được công nhận không nhỉ??? Điều này có lẽ phải chờ ý kiến của bác nào cao thủ rồi... :p

xinh quá, yêu quá nhưng tiếc rằng nhà có 1 em chihuahua rùi mami ko cho nuôi thêm fox đâu. mà trong này có ai iu chihuahua ngoài fox ko vậy. Iêm thì yêu cả hai bởi chúng khá giống nhau về bề ngoài và tính hiếu động. Đúng ko a.?? chỉ có chihuahua nhỏ hơn fox thui. chứ nhìn mà chó con thì nhìn cũng giống nhau lắm nhỉ. HÌ

bambipooh06 ơi, vui lòng sử dụng tiếng Việt chuẩn đi, bạn vi phạm nội quy vì sử dụng ngôn ngữ @ ("iêu", "iem", "thui") rồi kìa... sửa giúp bạn lần này nhé

nab2195

Dịch giả Vietpet
Chàaaa hội yêu Fox ah, Rose cho mình len một chân nhé :) Em Lyly trông điệu chưa kìa, hình như em Ly có đôi mắt hơi buồn Rose nhỉ, nhìn mũi ướt ướt yêu lắm!
Đây là hai bé cưng của mình, bé Tệ và bé Ỉn :x

nab2195

Dịch giả Vietpet
Ah qua những lần trao đổi thì hình như Rose biết bé Tệ nhà mình thì phải???

Rose1402

Vietpet sponsor
Ah qua những lần trao đổi thì hình như Rose biết bé Tệ nhà mình thì phải???
Bé Tệ và bé Ỉn thì nổi tiếng là những bé được chăm sóc chu đáo ai cũng biết mà :love struck: Rất hy vọng một ngày gần đây các bé cún của chúng mình được giao lưu với nhau hihi... :p >:D<

P/s: Thay mặt em Ly mình cảm ơn nab2195 nha, trong mắt mình thì Lyly là cô nàng cún dễ thương và đáng yêu vô cùng... :love struck: Cũng giống như là bé Tệ và bé Ỉn trong mắt nab2195 vậy đó :)

nab2195

Dịch giả Vietpet
hehehehe Rose nói quá rồi, rất nhiều bé trong mái nhà này đc chăm sóc tốt lắm muh! Chắc chắn sẽ cho các bé đi giao lưu chứ, một ngày đẹp trời gần đây thôi :)

Còn một loại nữa ở Việt Nam gọi là Fox Thái (có lẽ nhập từ Thái Lan), mình thấy trọng lượng nhỏ chỉ hơn 1kg thôi (trong khi 2 loại đề cập trên đây trọng lượng tiêu chuẩn 3-4kg), liệu đó có phải là một dòng chó fox đã được người Thái lai tạo mà chưa được công nhận không nhỉ??? Điều này có lẽ phải chờ ý kiến của bác nào cao thủ rồi...

Fox Thai thì tôi chưa nghe nói & thấy bao giờ , có lẽ fox của họ & của Việt nam ta đều có nguồn gốc từ Pháp quốc . Qua quá trình nuôi dưỡng cũng như thổ nhưỡng ... họ có một số cá thể mang gien đột biến nên nhỏ con , từ những luận chứng ấy có thể cho ta kết luận đó là fox Thai hay sao ? Như vậy ta cũng có thể nói với họ rằng cũng có một giống fox đang nuôi ở Việt nam . Như vậy hoá ra có nhiều giống fox trên thế giới này chăng ?
Đơn cử giống Chihuahua nếu xuất xứ từ Hoa kỳ & một số quốc gia lân cận như Malaysia ...khi trưởng thành nó cân nặng dao động từ 3kg -> 4kg . Về Việt nam ta giống này nếu nuôi trưởng thành tối đa khoảng 2,5 kg , cá biệt có con tưởng thành khoảng 900g -> 1kg . Ngay cả chuyên gia nuôi cá kiểng cũng như người nuôi chó số 1 Việt nam khi đi kinh lý ở Malaysia khi thấy giống này của họ cũng phải thốt lên rằng giống Chihuahua của họ còn lâu mấy bằng Việt nam ta .
Từ những quan điểm trên cũng như qua thực tế đã nuôi giống fox này từ đời bố tôi nên tôi nghĩ chắc giống fox mà bạn nghe ai đó nói với giống của ta chỉ là một .

Đất Thăng long của các bạn trào lưu nuôi fox phát triển mạnh hơn một số tỉnh thành khác ở miền nam , qua diễn đàn tôi thấy có một số con của các bạn rất đạt yêu cầu . Từ những cơ sở đó các bạn có thể thành lập một câu lạc bộ để dành cho các fan hâm mộ loài này . Chả bù với tỉnh Vĩnh long của tôi từ lúc xuất hiện giống Chihuahua thì giống fox này dường như đã vắng bóng hẳn , nếu có thì hầu hết đều đã bị lai .Kể từ sao con fox cuối cùng tôi chết năm 2003 ( 5 năm chỉ toàn nuôi fox lai Chihuahua ) thì Hôm trước tết tôi mua được một con fox cái ( con này theo tôi nghĩ nó thuần chủng 95 % ) , phải nói tôi mừng con hơn bắt được vàng . Hôm ấy tôi mất ngủ suốt đêm ( các bạn có tin không ).

Đây là kẻ đã làm cho tôi mất ngủ ngày hôm ấy & sẽ còn mất ngủ dài dài khi nó lên giống bởi ở Vĩnh long tìm được con đực song kiếm hợp bích như nó còn khó hơn hái sao trên trời :

Rose1402

Vietpet sponsor
Oh, em tin rằng nàng MinPin này đáng để anh hoangtrongphat mất ngủ đấy! Em nó có đôi chân thật tuyệt đúng chuẩn của MinPin đó! Anh chụp thêm ảnh mới của em nó đi cho cả nhà chiêm ngưỡng thêm nhé! :) Cảm ơn những phân tích về giống fox (mà gọi là fox Thái) của anh, em thấy có lý lắm! :)

Đây là bộ ảnh mới nhất của con fox nhà mình . sẵn đây cho mình quá giang thêm con chihuahua mà mình đem về đúng 10 hôm :

Sẵn đây mình sơ qua lí lịch con chihuahua này , con này giống cái được 6 tháng tuổi hôm cân nó 700g :

Đây là bộ ảnh chúng nó :

Các bạn xem hộ con fox này có thay đổi gì hơn sau khi gia nhập hộ khẩu nhà mình qua bức ảnh trên mà mình đã post o !

capicapi

Member
fox nhà ai thông minh nhất nào bảo gì nghe đấy cho em giao lưu với nhé
ai đồng í ko ? cho bé fox capi nhà em học tập

nguyen anh duc

cho mình tham gia với . mình rất kết em minpin nha bạn , mình cũng có 1 em chắc cũng sắc đến tuổi tìm hiểu rồi , mỗi tội em này lành quá đang có dự định tuyển thêm 1 em nữa giới thiệu cho mình nhé

Rose1402

Vietpet sponsor
Đây là bộ ảnh mới nhất của con fox nhà mình . sẵn đây cho mình quá giang thêm con chihuahua mà mình đem về đúng 10 hôm. Các bạn xem hộ con fox này có thay đổi gì hơn sau khi gia nhập hộ khẩu nhà mình qua bức ảnh trên mà mình đã post ko !
Còn biết nói gì ạ hihi :D Em MinPin rất đẹp, em chưa gặp một em MinPin nào có đôi chân chuẩn và đẹp như em của anh hoangtrongphat, nếu như màu lông nó đỏ đậm hơn thì còn tuyệt vời hơn. Chihuahua cũng rất chuẩn nhưng 6 tháng mà có 7 lạng? Anh có cần bồi bổ thêm cho em nó không? Em thấy nhỏ quá cũng thấy thương... Dog Eye Dog Eye

nab2195

Dịch giả Vietpet
Hai bé nhà anh hoangtrongphat đáng yêu và giống nhau như hai mẹ con vậy, mặc dù là một fox và một chihuahua! Hai bức hình cuối trông các bé đùa thích quá!
Sao a Phat ko bắt bé đực về nuôi cho phong phú và cũng để các bé có đôi lứa vui vầy :)

babieanh

mình cũng tham gia điểm danh luôn nhé : Trước nhất là em Mina

Thứ đến là em Bino :
Đang ngủ :

Làm dáng

Rose1402

Vietpet sponsor
ối trời ơi, cún đâu mà điệu đà quá? lại còn soi gương làm dáng cơ đấy hihi... :love struck: Chúc mừng duyanhpt nha, cún xinh quá :eek:h go on: >:D< mà bạn phải giới thiệu thêm lý lịch trích ngang của em nó chứ :D cân nặng, tuổi tác, sở thích này... :p

kemkem

Member
em cũng tham gia cho xôm tụ phát,hehe...tên em là Mic,hay còn gọi là Mic điên,giới tính : công công...,sở thích của em nó là thích sủa bậy và vệ sinh bừa bãi :( còn nhiều cái xấu khác lắm :p nhưng mà thui,giữ thể diện cho em nó 1 tý...hehe !

p/s : công nhận mình chưa thấy chân của chú phốc nào chuẩn như của bác hoangtrongphat :D