• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chuyện mèo nhà em :((

wildbear

Kính mong các anh các chị giúp em với ạ!
Nhà em có 2 con mèo, 1 con cái tên Đốm, 1 con thì chưa rõ giới tính tên Tôm. Con Đốm nhà em nó vừa đẻ hôm qua, sinh được 3 đứa, mẹ tròn con vuông ^^. Nhưng mà con Tôm lại cắp con của con này đi. Cho em hỏi làm thế nào để Tôm nó không cắp con của Đốm đi nữa? Nếu nó là con cái thì phải làm thế nào? mà nếu nó là con đực thì phải làm thế nào? Em cho nó đi triệt sản thì có giải quyết được vấn đề này không ạ?
Em xin chân thành cảm ơn!

milkygirl6390

Active Member
Không rõ giới tính là sao vậy bạn...:-S... nó nhỏ quá không rõ giới tính hay sao... cắp con đi ra chỗ khác thôi hay như nào vậy ... mà sao con mèo mẹ lại cho con mèo khác đụng đến con mình lại còn cho cắp con mình đi nhỉ...:-S... sorry vì mình không giúp gì mà hỏi hơi nhiều... theo mình biết thì có 1 cơ số mèo đực thường hay... ăn thịt mèo sơ sinh... :-S...nên tốt nhất bạn cách ly đàn mèo với con mèo kia đi bạn...

Chanh

Member
Tốt nhất bạn nên cách lý 2 con ra,đợi đến khi mèo con cứng cáp đủ 1 tháng tuổi thì cho tiếp xúc. Mình nghĩ nếu tôm là mèo đực thì có khả năng nó là bố cháu,dễ dẫn đến việc xử lý mèo con để bảo vệ lãnh thổ,nếu nó là mèo cái thì có thể nó cắp mèo con ra để chơi...
Phân biệt mèo đực cái dễ lắm,bạn xem phần đằng sau,nếu có *bi* thì là đực :">