• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chuyện chó và người <> Người và chó

Phu Dung

Moderator
Cảnh thanh bình trong một căn nhà ngoại ô miền bắc.

Trẻ con nô đùa và được mẹ đút ăn ngon lành.
Phía sau là những người lớn đang bận rộn với công việc...

Vâng , những người lớn đang bận rộn chuẩn bị cho một bữa ăn..
Phụ nữ thì làm rau, vặt lá... đàn ông thì xẻo thịt...

Phu Dung

Moderator
Xẻo thịt gì đây??
Họ đang banh xác hai con chó trong nhà họ đang nuôi... Có lẽ việc đó là rất bình thường với món ăn khoái khẩu và truyền thống của họ...

Nhưng thực sự những ai đã từng yêu thương loài vật , vật nuôi trong nhà, chắc chắn nhìn những tấm ảnh này sẽ thấy kinh và tối ngủ sẽ gặp ác mộng !!

Họ banh xác con chó ra từng ''mảnh vụn'', nhìn thấy cái bàn chân nhỏ bé của ''cún'' cưng mà xót cả lòng, từng miếng xương được lóc ra thật kỷ lưỡng dưới bàn tay những người đàn ông thật mạnh khỏe...

Rồi nhìn đến cái đầu của bé cún, bị chẻ đôi , bị lóc da, móc mắt..

Phu Dung

Moderator
Ôi ! Nghĩ mà thương cho kiếp làm chó...

Ban đêm, chủ nhà ngủ ngon, cún thức canh trộm, hễ có tiếng động, cún gấu gầu báo động cho chủ của mình, bảo vệ tài sản từ chiếc dép lê đến cái truyền hình... vậy mà khi chủ có tiệc, chủ lôi ra banh xác em nó, ôi sao mà tàn nhẫn như thế!

Tất cả cá món ngon chỉ nằm ở khứu giác, đầu lưỡi của con người, sau đó nuốt cái ực vô bụng, cái nào cũng như cái nào, vầy mà các em cún bị chủ cho vô bụng dễ dàng như thế...

Trong ảnh, góc trái còn một chú chó sống sót, nó đang nhìn đồng loại bị phanh thây và tự nghĩ về mình sẽ như thế thôi, nhưng tối đó có trộm vào nhà, nó vẫn sủa, nó sẵn sàng cắn ai xâm phạm vào gia cư của chủ nó...

Một con chó sống với con người là thế... khó mà phân ai là ai...

(Ảnh được ghi lại những ngày cuối năm 2008 , giờ đã trở thành quá khứ ! Các em cún còn sót lại chắc cũng đã vô nồi luôn rồi...)

Phu Dung

Moderator
Mình không có nick trên VNPHOTO nên không trực tiếp gửi lời cảm ơn đến bạn Yester-me được nên qua đây mình muốn gửi đến bạn Yester-me lời cảm ơn về loạt ảnh của bạn, đã nêu ra một sự việc vẫn xảy ra hàng ngày ở mọi nơi trên đất nước này - một cách chân thực, sống động và như phần lớn sự thật trần trụi khác, rất tàn nhẫn.

Hi vọng loạt ảnh này có thể làm cho một số người đang xem thịt chó là món "quốc tuý" có thể suy nghĩ lại về thị hiếu của mình. Miếng thịt là miếng nhục, vì một miếng ăn mà người ta đánh giá về bản thân mình, gia đình, cộng đồng, thậm chí quốc gia của mình, liệu có đáng không???