• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chuẩn bị kiếm 1 chú rotte và những vấn đề thắc mắc

narcisse84

Chuẩn bị dọn qua nhà mới nên định tậu 1 em cún về thứ nhất để vui cửa vui nhà, thứ 2 là để giữ nhà, hôm bữa qua Phương anh pet mart định tậu 1 chú berger nhưng thấy bé rotte nên mê tơi. Em lên mạng để tìm hiểu cũng hơi bị nhiều nhưng càng tìm hiểu càng thấy hoang mang.
Nhiều người bảo nuôi rotte còn nhỏ cỡ 2 tháng rất khó 99% là chết (1 người bán rotte, xin được không nêu danh tín), cộng thêm có người nuôi berger nói nuôi rotte khó hơn nhiều....nghe xong làm nhuệ khí xuống vùn vụt. NHưng em tin là có thể nuôi được nên khoảng đầu tháng 6 dịnh rinh 1 em về để nuôi có gì xin hỏi kinh nghiệm mấy bác sau.
Trước tiên hỏi các bác là những lời nói đó đúng bao nhiêu phần trăm??? vì em chưa có kinh nghiệm nuôi giống này.
à nhà em còn nuôi 1 chú cocker đực theo ý kiến mấy bác thì em nên nuôi rott đực hay rotte cái thì tốt hơn...Nhỡ em rotte đực về giỡn với em cocker mà quạu lên thì....hàm răng rotte cắn vào là phải biết...(nhà em trước đây nuôi 2 chó đực cắn nhau ầm ầm, kết quả 1 con bị mù mắt sau đó 1 thời gian thì chết, hic...), em có đọc bài tại sao 2 chó đực đánh nhau nhưng em sợ rotte lỡ miệng thì cocker nhà em tội lắm(mà cocker nhà em không vừa có lần thấy chó berger nhà mợ em người ta không làm gì mà thái độ còn dửng dưng thế mà em cocker lao vào cắn, hên là em kéo ra kịp, mà nghe nói rotte đã quạu khó mà ngăn nó lắm)
Xin chân thành cảm ơn....
Cảm ơn mọi người đã có nhiều bài rất hay, làm em thấy mình đúng khi chọn rotte....

narcisse84

thắc mắc khi quyết định kiếm 1 chú rotte

Chuẩn bị dọn qua nhà mới nên định tậu 1 em cún về thứ nhất để vui cửa vui nhà, thứ 2 là để giữ nhà, hôm bữa qua Phương anh pet mart định tậu 1 chú berger nhưng thấy bé rotte nên mê tơi. Em lên mạng để tìm hiểu cũng hơi bị nhiều nhưng càng tìm hiểu càng thấy hoang mang.
Nhiều người bảo nuôi rotte còn nhỏ cỡ 2 tháng rất khó 99% là chết (1 người bán rotte, xin được không nêu danh tín), cộng thêm có người nuôi berger nói nuôi rotte khó hơn nhiều....nghe xong làm nhuệ khí xuống vùn vụt. NHưng em tin là có thể nuôi được nên khoảng đầu tháng 6 dịnh rinh 1 em về để nuôi có gì xin hỏi kinh nghiệm mấy bác sau.
Trước tiên hỏi các bác là những lời nói đó đúng bao nhiêu phần trăm??? vì em chưa có kinh nghiệm nuôi giống này.
à nhà em còn nuôi 1 chú cocker đực theo ý kiến mấy bác thì em nên nuôi rott đực hay rotte cái thì tốt hơn...Nhỡ em rotte đực về giỡn với em cocker mà quạu lên thì....hàm răng rotte cắn vào là phải biết...(nhà em trước đây nuôi 2 chó đực cắn nhau ầm ầm, kết quả 1 con bị mù mắt sau đó 1 thời gian thì chết, hic...), em có đọc bài tại sao 2 chó đực đánh nhau nhưng em sợ rotte lỡ miệng thì cocker nhà em tội lắm(mà cocker nhà em không vừa có lần thấy chó berger nhà mợ em người ta không làm gì mà thái độ còn dửng dưng thế mà em cocker lao vào cắn, hên là em kéo ra kịp, mà nghe nói rotte đã quạu khó mà ngăn nó lắm)
Xin chân thành cảm ơn....
Cảm ơn mọi người đã có nhiều bài rất hay, làm em thấy mình đúng khi chọn rotte....

Xin góp vài ý của mình với bạn narcisse84 chó con chỉ < chết > khi : có vấn đề về di truyền - khi chó con không được tiêm vacxin đầy đủ - khi ăn phải xương hoặc vật cứng mà bộ máy tiêu hoá chưa tiêu hoá được vì ở giai đoạn này cún con thấy cái gì cũng cắn xé , phá dữ lắm ..... chó con khi được 60 ngày tuổi thì tiêm phòng vacxin mũi đầu và mũi 2 tiêm nhắc lại sau 1 tuần là OK . Chúc bạn vững tin :D

mutk1234

Member
ủa bạn ơi , mình nghe nói là khi 2 tháng tuổi thì tiêm mũi đầu , sau 1 tháng thì mới tiêm tiếp mà đúng không,

trung2t3c

Active Member
bác Hoàng nhà ta nhầm lẫn 1 tí thôi, 1 tháng chích nhắc lại mũi tiêm lần đầu

nghe bạn kể mình thật là mắc cươì, không biết ngươì bán chó nào lại nói Rot 2 tháng 99% nuôi khó dễ chết, thật là ...... bờm.Những gì cần lưu ý khi nuôi chó con bác Hoàng đã nói hết mình ko cần phải nói thêm, chỉ khuyên bạn rằng nên trang bị cho mình 1 số kiến thức căn bản là có thể vững tin nuôi Rot, mà trên diễn đàn này không thiêú những bậc đàn anh đàn chú nuôi Rot sẵn sàng đưa cho bạn những lơì khuyên chân thành nhất....... tôị gì mà không hỏi phải ko bạn? Chúc bạn sớm tìm 1 chú Rot ưng ý

flamedragon76

Ban liên lạc Quảng Ninh
99 % chó Rott con sẽ chết nếu không biết cách chăm sóc, nuôi dưỡng.

Theo mình Rott con khi mua về đã được tiêm phòng đầy đủ, chế độ nuôi dưỡng tốt thì chẳng bị làm sao cả bạn à. Lần đầu tiên mình nuôi mình cũng như bạn, không biết gì về Rott, không biết giá cả nhưng mình đặt niềm tin vào một địa chỉ bán chó và bây giờ nhà mình đã có một chú Rott 11 tháng tuổi rất thông minh.

Các đàn Rott con hầu như đc rã đàn khi chưa đủ 2 tháng tuổi, nếu nói như cái ông bán berger của bạn đó thì 100 con về với chủ mới chỉ có 1 con sống sót thôi sao? xin nói cho bạn biết rằng đó chỉ là giọng điệu của bọn bán hàng không có lương tâm, Mình mới nuôi Rott nhưng mình thấy nuôi Rott dễ như nuôi lợn :D Trước đây mình nuôi khá nhiều Berger và mình khẳng định rằng dòng chó lông sát (Rott) sức chịu đựng cũng như thích hợp hơn hẳn dòng chó lông dài(Berger) tuy nhiên Bạn cũng nên tìm hiểu về nguồn gốc của con chó bạn định mua về, đừng nên mua lại ở mấy cửa hàng hoặc những nơi không tin tưởng, Những người nuôi chó có kinh nghiệm bao giờ cũng tiêm phòng cho chó con khi chó đc khoảng 6 tuần tuổi, sau khi Bạn bắt về bạn tiêm nhắc lại một mũi vào tuần thứ 9 và tiêm thêm một mũi phòng dại vào tuần thứ 12 sau đó tái chủng hàng năm thì đảm bảo cún của Bạn sẽ sống khoẻ đến già. Chúc Bạn tìm đc một con cún như ý.

nghuuhoa

Member
Khi mới đem chó về em nên nhốt riêng, khi rảnh hảy thả ra cho tụi nó làm quen để dể can thiệp. Vài lần là sẻ chơi đùa với nhau như bạn bè thôi....

narcisse84

cảm ơn mọi người đã chỉ bảo tận tình, em có đi coi chợ chó LHP, rồi vào Phương Anh, nhưng sau khi lên diễn đàn tìm hiểu thì em quyết định kiếm chú cún từ những member trên các diễn đàn, mình có đi coi mắt 1 bé (nhà tận Gò Vấp, bố thì rất đẹp, bề ngoài nhìn sơ sơ thì đúng chuẩn, 15 tháng thì phải, còn mẹ thì bình thường, không có gì xuất sắc, nhưng em quên chụp bố của bé rùi, hic), người chủ nói là chó con phải coi mặt bố, mẹ thì càng tốt, vì chó con thường giống bố...
bé ở GV đây

Dưới đây là 2 hình cùng 1 bé ở phương anh

Bé ở GV có vẻ lanh lợi, cắn cạp tùm lum, mập mạp (nhìn yêu nhất là cái mông béo ú, đuôi đượcc cắt sát) khoảng 2 tháng hơn đã tiêm ngừa mũi thứ 2 thì phải, còn bé ở phương anh cũng hiếu động nhưng hơi ốm, mỏm hơi dài...
Hình chụp vội bằng di động + các bé quay ngang quay ngửa chụp không được, nhưng có lẽ bé ở GV chưa bị xa bố mẹ nên được dạy dỗ tốt, rất ngoan đứng yên 1 tí cho chụp, xong chạy vào với bố, hì hì.
chó rotte con có cần tiêu chuẩn gì đặc biệt(chắc chắn khác với chó trưởng thành) không???
Cảm ơn mọi người đã cho ý kiến

kenny001

Member
em Rot bạn vừa bắc hình như có lông trắng trước ngực thì phải, nếu không có cho mình xin lỗi nhé vì hình không rõ lắm

mutk1234

Member
uh , nhìn kỹ mới thấy em ở trên có túm lông nhỏ trước ngực đó, còn bé ở dưới hình như bị gì trên đầu ấy

narcisse84

mọi người nói mới để ý, em cũng không rọ tại lúc đi kiếm chưa đọc được những thông tin này, mà cho em hỏi có diễn đàn lỗi có lông trắng tước ngực ấy (có cả 1 diễn đàn để bàn nên em không dám nhắc lại)
Xin trích bài tiêu chuẩn Rotte
Màu lông : Màu đen với các mảng màu vàng sậm rất rõ nét ở các vùng: má, mõm, cổ họng, ngực và chân, cũng như ở trên hai mắt và mặt dưới của đuôi.
Lỗi: Bất cứ các điểm khác biệt so với những đặc điểm nên trên đều được coi là lỗi và mức độ nặng nhẹ được đánh giá theo từng lỗi của các bộ phận và mức độ ảnh hưởng của lỗi đó đến tổng thể con chó.
•Màu lông : Các mảng màu vá có màu khác với màu quy chuẩn, các mảng màu không rõ ràng. Các mảng màu lan ra quá rộng.

Không biết lỗi này nhẹ hay không? tất nhiên biết là lỗi rồi nhưng không biết lỗi này có chấp nhận được hay không, vì những tiêu chuẩn kia em thấy chấp nhận được,cân nặng bé khá ổn, lai lịch tương đối biết về cha và mẹ nó, lông lánng mượt màu sậm , nghịch và khỏe mạnh và đẹp hơn bên phương anh, mõm ngắn hơn...nếu được em kể sau cho mấy bác để mấy bác giúp em...
Còn bé kia bị trầy xước trên đầu không biết có phải bị ghẻ không nữa.
Vì vậy em quyết định chưa bắt bé về liến mà theo dõi bé thêm 2 tuầnn nữa với lại để nhà cửa ổn định lu bu nhà cửa mà bỏ quên bé thì tội nghiệp

chimenfr

Member
Rott dễ nuôi mà bác, e mua từ bé có bị gì đâu. Còn nuôi chung với chó nhỏ thì cẩn thận. Rott con rất nghịch và thường đem mấy con chó nhỏ ra nghịch. Nhưng đồng thời nó cũng hay quạu lắm. Chó nhỏ mà phản ứng lại là nó ko tha đâu hen . Rott mà điên lên rồi thì mình ko đủ sức giữ nó đâu

highback

Member
1 điều em khuyên là nên cho rott con tiếp xúc với tất cả mọi người trong gia đình sống chung với anh. Rott có 1 cái tính là nó chỉ theo 1 chủ thôi. Còn mấy người khác đối với nó là giặc. Đừng có nhốt hay cột wài 1 chỗ, làm dậy thì nó sẽ có cảm giác như cô lập và trở nên hung dữ. Lúc em đi học huấn luyện chó, thì co nghe người huấn luyên viện chỉ là tuy là chó nhà nhưng nó vẩn còn bản năng sống theo đàn như chó hoang dã, cho nên người chủ phải cho chó con biết là mình là đầu đàn thì sau này chó lớn thì sẽ dễ dạy hơn. Nhiều khi cầm cây tụi nó cũng nghe lời nhưng làm dậy quày thì nó chỉ sợ mình khi cầm cây. Rott, Dob và những loài chó lơn khác thì dai đòn ghê lắm.