• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chú mèo hoang em nhặt được bên Trung Quốc

bjkb4b0n

Member
Tình hình là sau vài tuần sinh sống ở Côn Minh tq,em nhận thấy rằng ở bên này có rất nhiều mèo hoang và chó hoang.Cả 1 khu nhà chung cư mà phải có đến mười mấy bé mèo hoang.Em còn gặp cả 1 gia đình mèo vàng gồm mèo bố mèo mẹ và 6 bé mèo con,tất cả đều màu trắng vàng.Và ngay bên dưới tòa nhà em ở cũng xuất hiện 1 bé mèo tam thể,quanh quẩn ở đó ,chẳng ai nuôi và sau 1 hồi suy nghĩ em đã đón bé về nuôi.Tết này mang bé về em sẽ phải tìm nhà mới cho bé vì không co khẳ năng để nuôi.Dưới đây là một số hình ảnh của bé mèo dễ thương.

con người bây giờ hay thật. cả em bé đẻ ra bọn nó cũng quăng bờ quăng bụi, huống chi đến chó mèo, vứt như vứt rác. giá như ở việt nam mình có 1 trung tâm nào đó thu nhặt những bé chó mèo mồ côi về nuôi như ở các nước phương tây...

Côn Minh à ? bạn ở chỗ nào thế :D mình cũng đang học ở TQ, thỉng thoảng cũng đi đường Côn Minh về

meomup94

oaaa,mèo tam thể này nhìn cũng dễ thương wá, ai lại bỏ nó ngoài đường thế này,hyaizz,con người bây h dã man wá =((

Unincoi

Member
Em miu này xinh như công chúa lọ lem đi lạc ý nhỉ.Bạn yên tâm về Vn chắc chắn sẽ có bạn nhận nuôi em ý mà. Cute quá:x

mei_chan

Member
bên trung quốc chó mèo bỏ rơi nhiều vô kể...e đã sang trung quốc nhiều lần nhưng toàn ở Quảng tây đã thấy nhiều chó mèo vô chủ lắm..một lần em còn nhìn cả 1 gia đình nhà mèo nối đuôi nhau lục thùng rác tìm đồ ăn thương lắm nhưng mình chả giúp được gì chỉ mua thêm suất cơm rình xem ổ của chúng ở đâu rồi để bên ngoài thôi.Muốn mang về kí túc nhưng ở đấy họ không đồng ý đến lúc về Việt Nam thì cả gia đình nhà mèo đã không còn ở đấy rồi

zorba_meow

Active Member
bên mình cũng có nhiều lắm mei_chan à, nhưng ít ra mình vẫn còn nhiều bạn trẻ lẫn người lớn rất yêu thương mèo mà cưu mang bọn chúng. không biết bên ấy có không, nghe mà thương tâm quá.
p.s thấy ghiền ghiền cái mẹt tròn quay xinh xẻo của bé nó, cho cô hun trộm cái nào :-*

mei_chan

Member
Hồi đầu thấy thương lắm đi hỏi xem có ai là chủ nhân của chúng không toàn lắc đầu nằng nặc lại còn nói là mua chuyện vào mình bực mình lắm ý nhưng cũng chẳng biết làm thế nào có một hôm trời mưa to ý mà đúng lúc có con mèo mẹ mới sinh nó kêu gào thảm thiết như kiểu ai giúp nó và con nó nhưng chẳng ai giúp cả đúng lúc mình về mình ôm tất cả chạy về phòng luôn mặc kệ người ta nói j thì nói nhưng lúc ý cũng muộn vì các bé mới sinh lại gặp đúng trời mưa nên chết hết chẳng sót được bé nào mèo mẹ ngửi con rồi dụi nhưng chả đứa nào động đậy nó ngồi đấy rồi bỏ đi luôn.bé mèo này thật may mắn vì có chủ tốt nhặt về nuôi chứ còn nhiều các bé khác họ chả thèm đâu

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Rất nhiều người rất vô cảm với những sinh linh bé nhỏ đáng yêu như vậy. Thật ấm lòng với bạn đang ở xa xứ như vậy vẫn dạt dào tình yêu với các bé!
Nói thật là nhiều khi nhà tớ 1 vài hôm có mỗi mình tớ. Tớ chẳng ăn đồ bm mua mà để hết cho bọn nhỏ. Mình còn ăn được mì gói chứ chúng nó không có thịt ăn làm sao chịu được. Có thể mình chiều các con nên nó kén ăn như vậy nhưng mình nghĩ rằng điều mình làm cũng có rất nhiều bạn khác cũng làm như vậy vì tình yêu với các bé!
Vì vậy nếu bạn không có điều kiện chăm sóc bé thì vẫn có rất nhiều mái ấm tràn đầy tình thương đang chờ đón các bé bạn ạh!
Tớ vote cho bạn :)

zorba_meow

Active Member
Hồi đầu thấy thương lắm đi hỏi xem có ai là chủ nhân của chúng không toàn lắc đầu nằng nặc lại còn nói là mua chuyện vào mình bực mình lắm ý nhưng cũng chẳng biết làm thế nào có một hôm trời mưa to ý mà đúng lúc có con mèo mẹ mới sinh nó kêu gào thảm thiết như kiểu ai giúp nó và con nó nhưng chẳng ai giúp cả đúng lúc mình về mình ôm tất cả chạy về phòng luôn mặc kệ người ta nói j thì nói nhưng lúc ý cũng muộn vì các bé mới sinh lại gặp đúng trời mưa nên chết hết chẳng sót được bé nào mèo mẹ ngửi con rồi dụi nhưng chả đứa nào động đậy nó ngồi đấy rồi bỏ đi luôn.bé mèo này thật may mắn vì có chủ tốt nhặt về nuôi chứ còn nhiều các bé khác họ chả thèm đâu
Đáng thương thật. Nói đâu xa, ở mình thì cũng vậy, nhặt mèo hoang về là bị cho rảnh đời, điên, khùng, đi rước của nợ. Đâu mấy ai hiểu. Cũng do cuộc đời này xô bồ quá nên con người trở nên ích kỷ hơn, chỉ nghĩ đến mình và không hơi đâu lo chuyện bao đồng, con người còn vô tâm, vô cảm với đồng loại thì hỏi sao còn tình yêu đâu để dành cho những con vật đáng thương..

mei_chan

Member
đúng là phận mình chỉ mì gói thôi chứ lũ nhỏ ở nhà không có thịt sao chịu được đấy vì thế tớ mới mơ có mảnh đất to to để xây cái nhà thật to để không bao giờ nhìn thấy cái cảnh chung nó phải đi lục thùng rác nữa, không còn cảnh mình cảm thấy bất lực vì không làm j cho chúng cả.

bjkb4b0n

Member
bên mình cũng nhiều mèo hoang và chó hoang lắm,có 1 gia đình mèo vàng và gần chục con mèo trưởng thành.May mắn thay là ở khu đấy người dân cũng tốt nên vẫn thấy bỏ cơm cho tụi nó ăn.Còn cả mấy bé cún cũng bị bỏ rơi,có bé còn bị gần đứt đuôi,nhìn còn thấy thịt bên trong mà cũng chẳng ai chăm sóc.Bên này mọi người chỉ nuôi chó đẹp thôi,chó đẹp thì dắt ra đường còn chó xấu thì bỏ ngoài đường coi như chó hoang.Nhìn thấy mà tội nghiệp :(:(:(

momimuz

bạn ko nuôi được thì cho mình nhé, nhưng nhà mình ko ở sg nếu bạn ở sg thì có thể mình sẽ lên sg lấy

yeupeo91

Member
Ôi trời đất ơi, xinh xắn thế này mà ng ta bỏ rơi hả ấy??? :(:)(:)(:)(:)((. Tình hình là tớ đang nuôi 3 em mèo, nhưng đợt này đang đi tìm 1 cái nhà to hơn cho tụi nó ở. Đang gửi mỗi em 1 nhà rồi. :(. Ổn định xong xuôi đón 3 em về + topic nào đăng cho mèo có mà tớ rước tất về. Yêu quá yêu quá. Huhu. Nhìn xinh xắn giống Ú nhà mình thế chứ lỵ.... Ấy có tính tìm nhà cho em ko??? Từ từ hãy quyết định tìm chủ mới cho em nó để tớ tìm nhà xong đã. Ổn định xong tớ lên ứng tuyển. Hí hí. :"> :D:D. Yêu miếng nào! Chụt chụt. :-*:-*:x:x

zorba_meow

Active Member
bên mình cũng nhiều mèo hoang và chó hoang lắm,có 1 gia đình mèo vàng và gần chục con mèo trưởng thành.May mắn thay là ở khu đấy người dân cũng tốt nên vẫn thấy bỏ cơm cho tụi nó ăn.Còn cả mấy bé cún cũng bị bỏ rơi,có bé còn bị gần đứt đuôi,nhìn còn thấy thịt bên trong mà cũng chẳng ai chăm sóc.Bên này mọi người chỉ nuôi chó đẹp thôi,chó đẹp thì dắt ra đường còn chó xấu thì bỏ ngoài đường coi như chó hoang.Nhìn thấy mà tội nghiệp :(:(:(
thương cho tụi nhỏ quá :( bên mình chuộng chó nên vẫn ít thấy chó hoang, còn mèo hoang thì rất nhiều. Sao con người cứ tự cho mình cái quyền được vứt bỏ những thứ mình không yêu thương nữa nhỉ!? Nghe bạn nói mà thương bé cún :(:)(:)(:)(:)((

bjkb4b0n

Member
mình tết về chắc sẽ tìm nhà cho bé,tại sau tết lại đi,lại k mang e nó đi được.:(:(