• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cho mình hỏi về miu sắp đẻ với!!!!

Nhóc Ngố(mèo cái) nhà mình đẻ lứa đầu cách đây gần 5tháng rồi. Lần đầu tiên thấy mọi người nói muốn xem mèo sắp đẻ chưa đơn giản nhất là xem "ti"!!! Lần này là lần thứ hai nên không biết có khác gì không???? Mấy hôm trước bế thì vẫn thấy tròn tròn mập mập như mọi khi. Mình cũng để ý thấy "ti" lúc đó có màu hồng nhạt nhưng hôm nay thấy có màu hồng đậm đo đỏ khá căng thì có phải nhóc sắp sinh không ạ??? Mọi người giúp mình với???

Chia sẻ với bạn

Mình nuôi mèo cũng lâu rồi nhưng chưa nghe thấy ai bảo xem mèo sắp đẻ bằng "ti" như bạn nói, cũng không biết có đúng không.
Nếu bạn biết được mèo mang thai khoảng thời gian nào thi dễ nhất, vì thường vòng thai của mèo ta là hơn 02 tháng, khoảng 2 tháng mười mấy ngày là sinh thôi (còn mèo Tây thi mình không biết nhé)
Riêng với mèo Béo nhà mình thi minh chú ý thấy là khi nào sắp sinh phần bụng dưới (giữa 2 chân sau đó) thường căng tròn và to hơn phần bụng trên. Rồi thì nó hay đi tìm những nơi ấm áp và kín như trong tủ quần áo chẳng hạn .....vậy là sắp sinh đấy.
Chúc bạn có những chú mèo con xinh xắn!
Mà không biết mèo nhà bạn thế nào chứ mèo nhà tớ khi sinh cứ thích chủ ngồi bên cạnh, cứ đi đâu là nó lại kêu ngộ lắm

Sheryl

Active Member
Nhóc Ngố(mèo cái) nhà mình đẻ lứa đầu cách đây gần 5tháng rồi. Lần đầu tiên thấy mọi người nói muốn xem mèo sắp đẻ chưa đơn giản nhất là xem "ti"!!! Lần này là lần thứ hai nên không biết có khác gì không???? Mấy hôm trước bế thì vẫn thấy tròn tròn mập mập như mọi khi. Mình cũng để ý thấy "ti" lúc đó có màu hồng nhạt nhưng hôm nay thấy có màu hồng đậm đo đỏ khá căng thì có phải nhóc sắp sinh không ạ??? Mọi người giúp mình với???
Mèo sắp sinh thường có thể bóp ti ra sữa em ạ, từ lúc bắt đầu có sữa tới khi sinh chỉ trong vòng 1 tuần.

sau khi Ngố sinh lứa đầu mình cũng cho cách ly vơí Ỉn(bố lũ nhóc) hơn một tháng. Sau đó thì chúng nó ăn ở ngủ nghỉ chơi đùa với nhau nên mình không biết nếu có thai sẽ vào thời gian nào. Muốn hỏi kinh nghiệm các bạn nuôi mèo đẻ xem từ lần thứ 2 trở đi thì biểu hiện nào là dễ nhận thấy nhất!!!

benaxinh

Member
Bạn thử xem đầu ti mèo có ửng đỏ không? nầm vú có to không? thường thì ti mèo sẽ dựng đứng lên và lông quanh ti sẽ bị rụng đi ít nhiều. ăn khỏe hơn, thi thoảng bị ói ra thức ăn. Vuốt nhẹ tay lên bụng mèo xem có bị gợn lên không (đừng vuốt nhiều quá, sợ ảnh hưởng đến các bé)

Linh cun cún

Mèo mà sắp đẻ thì "ti" sẽ to ra và càng gần ngày đẻ thì nếu bóp nhẹ sẽ ra sữa đấy.Em mimi nhà mình cũng thế mà.Chúc mèo nhà bạn mẹ tròn con vuông nhé:love struck:

cám ơn mọi người. Mọi hôm em cũng để ý nhưng đến hôm nay mới thấy "ti" hơi khác thường nên muốn hỏi xem thế nào. Chắc phải gần ngày đẻ bóp mới ra sữa được đúng không ạ???

ngudaymuon

Active Member
cám ơn mọi người. Mọi hôm em cũng để ý nhưng đến hôm nay mới thấy "ti" hơi khác thường nên muốn hỏi xem thế nào. Chắc phải gần ngày đẻ bóp mới ra sữa được đúng không ạ???
E ơi, e để ý khi mèo bầu, bé thường ăn nhiều hơn, ngủ nhiều hơn, mũi cũng hồng hơn bình thường. Tính tình thì nhõng nhẽo hơn, quấn người hơn...rất nhiều biểu hiện khác lạ. Có một số bé thì có biểu hiện nghén, ví dụ : nôn khan, hoặc nôn ra, nhưng sau đó lại ăn thêm cơm được.
Bụng bé sẽ to hơn, sờ vào cứng hơn thường lệ, đến gần ngày sinh, ti sẽ nặn được ra sữa đó.

phenmaleat

Active Member
tớ không có nhiều kinh nghiệm trong chuyện này lắm nhưng tớ thấy mèo sắp sinh sẽ đi suc sạo tìm chỗ để đẻ và kêu nhiều hơn mọi khi

E ơi, e để ý khi mèo bầu, bé thường ăn nhiều hơn, ngủ nhiều hơn, mũi cũng hồng hơn bình thường. Tính tình thì nhõng nhẽo hơn, quấn người hơn...rất nhiều biểu hiện khác lạ. Có một số bé thì có biểu hiện nghén, ví dụ : nôn khan, hoặc nôn ra, nhưng sau đó lại ăn thêm cơm được.
Bụng bé sẽ to hơn, sờ vào cứng hơn thường lệ, đến gần ngày sinh, ti sẽ nặn được ra sữa đó.
Cám ơn chị!! Tại mấy đứa nhà em nó ở với nhau nên chẳng biết mang bầu lúc nào. Mấy hôm nay cũng thấy ăn nhiều hơn còn bụng em chưa thấy khác lắm chỉ thấy nó mấp mô sao ý(lúc em cho nó đứng 2 chân sau xoa bụng thấy vậy)