• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho mình hỏi về mèo trắng mắt xanh và cho 2 con mèo hòa đồng như thế nào?

toila6congau

Mình vừa mang về 1 thằng mắt xanh lông trắng muốt cực ngoan, ko lạ nhà, đc hơn 1 tháng tuổi, thì google thấy là mấy em này thường bị ĐIẾC. Hoảng loạn quá từ tối hôm qua đến giờ tra tấn hét hò đập phá văng tục thì em ý vẫn phản xạ bình thường, tai vểnh theo phía có tiếng động rồi quay mặt lại, còn văng tục miu miu chụt chụt thì em ý bơ, mình cũng khá yên tâm nhưng vẫn chưa chắc em ý có không bị điếc hay không nên muốn lên đây hỏi các bạn cho chắc.

Và thêm nữa là nhà mình có 1 chị mèo nữa khoảng 10 tháng tuổi rồi, 2 con nhìn thấy nhau khè nhau kinh lắm, chị 10 tháng kia toàn kiểu muốn oánh nhau thôi, còn thằng 1 tháng này thì cũng khè lại nhưng có vẻ sợ. Các bạn chỉ cho mình làm thế nào cho 2 em ý hòa đồng với. Thằng cu 1 tháng này hôm qua ngoan ngoãn ngủ với mình, con chị kia thì chui xuống gầm bàn dưới nhà ngủ thỉnh thoảng lên ngó mình một tí trông thương lắm. Ra vuốt mà thằng 1 tháng đi theo nên chị ý toàn bỏ chạy, chả biết làm như thế nào nữa :((

Muốn biết nó điếc hay không thì bạn để cái điện thoại gần nó, chỉnh nhạc chuông thật bất ngờ vào. Sau đó chơi đùa với nó 1 chút rồi lấy máy khác gọi vào. Nó mà giật mình quay lại hay bỏ chạy thì rõ là không điếc kể cả khi lớn lên.

Mèo gừ nhau vài hôm rồi sẽ quen, có đứa tới 1 tháng nhưng rồi sẽ quen thôi bạn ko cần phải lo lắng. Chỉ sợ nó nhảy bổ vào cắn xé ngay chứ gừ nhau rồi bỏ đi như thế là thái độ tốt, ko có gì đáng lo cả.

Sheryl

Active Member
Để nhạc chuông nhưng không để chế độ rung nhé :). Mèo trắng mắt xanh bị điếc khi mà cái màu mắt của nó xanh rất là nhạt.

toila6congau

Muốn biết nó điếc hay không thì bạn để cái điện thoại gần nó, chỉnh nhạc chuông thật bất ngờ vào. Sau đó chơi đùa với nó 1 chút rồi lấy máy khác gọi vào. Nó mà giật mình quay lại hay bỏ chạy thì rõ là không điếc kể cả khi lớn lên.

Mèo gừ nhau vài hôm rồi sẽ quen, có đứa tới 1 tháng nhưng rồi sẽ quen thôi bạn ko cần phải lo lắng. Chỉ sợ nó nhảy bổ vào cắn xé ngay chứ gừ nhau rồi bỏ đi như thế là thái độ tốt, ko có gì đáng lo cả.
Mình cũng chả biết chúng nó có cắn xé nhau không, sáng nay thấy chị 10 tháng kia lao ra ngửi mông thằng 1 tháng này lúc nó không để ý, rồi lại gừ gừ nhau, con 1 tháng bé tí kia mà gấu lắm, toàn định nhảy vào nhưng mình tóm lại, không biết chúng nó có ý định cắn xé nhau không nữa :(

À mà mình huýt sáo nó nghe thấy hay sao ấy, thấy nó ngoảnh lại, hay đang đi lên nhẹ nhàng chẳng may chạm vào cái gì đấy nó kêu là thằng này ngẩng đầu mở mắt nghe ngóng, chắc là không bị điếc đâu nhỉ :-??

Đúng như bạn Sheryl nói, mèo trắng mắt xanh bị điếc thực ra là mèo bị bạch tạng chứ không phải cứ mèo trắng mắt xanh là bị điếc. Thế nên màu mắt xanh của nó rất là nhợt nhạt. Mà tỷ lệ bạch tạng thì rõ ràng là ít rồi. Mình có đọc thông tin này ở đâu đó khá uy tín nhưng quên mất địa chỉ rồi nên trích dẫn lại vậy thôi bạn tin hay không thì tùy.

toila6congau

Hí hí, sau 3 hôm cố gắng, chúng nó đã nằm ngủ cạnh nhau, ị chung chậu, hít hà trêu nhau suốt ngày thích quá <:p