• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho mình hỏi chút về BC Thái!

Mình muốn hỏi nuôi BC Thái theo dạng thả tự do như kiểu nuôi chim Hội đc ko? chim nuôi như vậy có sợ mất ko? Mình thì thích nuôi thả mà chơi chim Hội ko thú vị như chim Thái. Trc nhà mình nuôi cả hội và pháp theo dạng thả tự do mà ko mất. Đến h mún chuyển sang nuôi Thái chơi cho mấy em lượn quanh nhìn mới thích mắt. Mình có đoc trong 1 dđ thì thấy bảo là muốn nuôi thả như vậy phải nuôi 5 đến 10 cặp chim non và phải thiết kế chuồng nuôi sạch đẹp thì mới ko sợ chim đi mất. Ko bik có ai nuôi Thái thả rồi chia sẽ vài kinh nghiệm cho mình đc ko?

Ilovepigeon

Member
Mình muốn hỏi nuôi BC Thái theo dạng thả tự do như kiểu nuôi chim Hội đc ko? chim nuôi như vậy có sợ mất ko? Mình thì thích nuôi thả mà chơi chim Hội ko thú vị như chim Thái. Trc nhà mình nuôi cả hội và pháp theo dạng thả tự do mà ko mất. Đến h mún chuyển sang nuôi Thái chơi cho mấy em lượn quanh nhìn mới thích mắt. Mình có đoc trong 1 dđ thì thấy bảo là muốn nuôi thả như vậy phải nuôi 5 đến 10 cặp chim non và phải thiết kế chuồng nuôi sạch đẹp thì mới ko sợ chim đi mất. Ko bik có ai nuôi Thái thả rồi chia sẽ vài kinh nghiệm cho mình đc ko?
Anh ơi em nuôi 1 cặp bắc hải từ nhỏ này, không mất mát gì đâu chỉ cần nhốt cho đến khi quen là nó ở >:D<=))=))=))=))=))=))

Cảm ơn bạn, mình cĩng nghĩ là giống thái này nó khôn như chim hội nên việc nuôi thả cũng dễ. Có lẽ quan trọng nhất là nên nuôi nhốt đến khi nó đẻ rồi thả có lễ sẽ ăn chắc hơn. Cẩn tắc vô áy náy.:D

chienbinh

Member
Chim đua non thì nuôi cũng như chim hội, pháp thôi. Chỉ cần nhốt khoảng 5 ngày thả ra nó chỉ quanh quẩn chuồng thôi, chim đua mà đã thả rồi hay chim già thì không nên thả vì chúng khó quen chuồng. Tất nhiên không phải con nào cũng vậy vì có những cặp chim đua già mình mua trong Sài Gòn chuyển ra nhốt khoảng 1 tháng thả ra nó vẫn không bay đi, chim đua cũng có con khôn con ngu, con bay tốt con chỉ làm ấp vú
Nói chung nuôi như chim hội, pháp vẫn như bình thường chỉ có điều cách nuôi của bạn thì ít khi thấy chúng đánh vòng vì chuồng chim ra vào tự do, nếu nuôi theo kiểu căn cứ thì mỗi sáng thả ra chim đánh vòng rồi lại vào căn cứ ăn không ra được, chiều lại thả ra chúng đánh vòng rồi lại vào căn cứ, nuôi kiểu tự do thì lúc nó đánh còn có khi mình không biết

Ilovepigeon

Member
Chim đua non thì nuôi cũng như chim hội, pháp thôi. Chỉ cần nhốt khoảng 5 ngày thả ra nó chỉ quanh quẩn chuồng thôi, chim đua mà đã thả rồi hay chim già thì không nên thả vì chúng khó quen chuồng. Tất nhiên không phải con nào cũng vậy vì có những cặp chim đua già mình mua trong Sài Gòn chuyển ra nhốt khoảng 1 tháng thả ra nó vẫn không bay đi, chim đua cũng có con khôn con ngu, con bay tốt con chỉ làm ấp vú
Nói chung nuôi như chim hội, pháp vẫn như bình thường chỉ có điều cách nuôi của bạn thì ít khi thấy chúng đánh vòng vì chuồng chim ra vào tự do, nếu nuôi theo kiểu căn cứ thì mỗi sáng thả ra chim đánh vòng rồi lại vào căn cứ ăn không ra được, chiều lại thả ra chúng đánh vòng rồi lại vào căn cứ, nuôi kiểu tự do thì lúc nó đánh còn có khi t mình không biết
chim đua của em nhốt trong chuồng quây mà tha ra nó ít đánh vòng lắm hầu như toàn ra vườn nhặt nhanh hoặc bay lung tung

Ilovepigeon

Member
Cảm ơn bạn, mình cĩng nghĩ là giống thái này nó khôn như chim hội nên việc nuôi thả cũng dễ. Có lẽ quan trọng nhất là nên nuôi nhốt đến khi nó đẻ rồi thả có lễ sẽ ăn chắc hơn. Cẩn tắc vô áy náy.:D
nếu anh nhốt thế thì để bỏ lỡ tuổi trẻ trâu của chim rồi =)) mình chỉ cần nhốt 2 tuần để cho chắc ăn mà còn muốn chắc ăn nữa thì nhốt 1 tháng

chienbinh

Member
chim đua của em nhốt trong chuồng quây mà tha ra nó ít đánh vòng lắm hầu như toàn ra vườn nhặt nhanh hoặc bay lung tung
CÓ thể thời gian em thả ra ngoài quá nhiều, chim của anh sáng anh thả ra đánh vòng ít nhất là 15 hoặc 20 phút sau đó nghỉ 1 lúc rồi bay vào căn cứ đánh chén và nghỉ ngơi trên các cần đậu, chiều đi làm về anh thả ra chúng lại đánh vòng tiếp(thời gian đánh vòng ít hơn buổi sáng). Thỉnh thoảng đi làm anh mang thả cách nhà 5,6 km.
Chim của em như vậy hơi lười, càng thả rông ít thì chim càng đánh vòng nhiều vì nuôi nhốt chim hay bị cuồng hoặc có thể do em nuôi chung với chim Pháp, chim hội nên chim đua cũng lười theo vì chim Pháp lười bay mà bồ câu tính tập thể, sống theo đàn cao nên 1 vài con không bay là các con khác cũng không bay theo
Không nên nuôi chung Pháp với chim đua vì như thế là hỏng cả đàn chim đua, đó là điều tối kị của người nuôi chim.

Cảm ơn ilovepigeon va bac chienbinh nha. Có điều em nuôi ngoài ban công rộng 1m dài 2m ko bik co đủ rộng để quây thành khung căn cứ ko ak? với lại nuôi chim khi chưa bắt cặp mà thả ra ko bik nó có bay mất ko ak? Vì là quanh khu nhà em cũng có vài nhà nuôi chim .

VuVanLong

Member
Cảm ơn ilovepigeon va bac chienbinh nha. Có điều em nuôi ngoài ban công rộng 1m dài 2m ko bik co đủ rộng để quây thành khung căn cứ ko ak? với lại nuôi chim khi chưa bắt cặp mà thả ra ko bik nó có bay mất ko ak? Vì là quanh khu nhà em cũng có vài nhà nuôi chim .
diện tích vậy được rồi, nói tóm lại bạn nuôi chim đang tập bay hoặc chim vừa biết ăn cứng rồi đem nhốt khoãn 1 Tuần là bắt đầu thả từ từ ra, nhưng đừng nên thả nguyên 1 ngày!!! có vài lời, nếu có sai xin anh em bỏ qua

diện tích vậy được rồi, nói tóm lại bạn nuôi chim đang tập bay hoặc chim vừa biết ăn cứng rồi đem nhốt khoãn 1 Tuần là bắt đầu thả từ từ ra, nhưng đừng nên thả nguyên 1 ngày!!! có vài lời, nếu có sai xin anh em bỏ qua
Theo ý bạn thì thả từ từ là thả theo một thời gian nhất định như là vào sáng sớm và theo từng cặp 1 đợi nó quay về lại thả tiếp . Đến chiều tiếp tục như vậy dần dần đến khi chim quen khu căn cứ rồi thì mở cửa cho chim ra vào suốt cũng đc ah? Mình thích nhất là nuôi thả free cả ngày cho lũ chim bay vòng quanh nhà rồi đậu trên mái cả một đàn đến khi đói thì lại về căn cứ ăn. Như vậy vừa đỡ tốn công chăm sóc như nuôi nhốt lại khỏi phải dọn vệ sinh khi chim đi ra ngoài và #$%# ở mái nhà người ta rồi.

chienbinh

Member
Theo ý bạn thì thả từ từ là thả theo một thời gian nhất định như là vào sáng sớm và theo từng cặp 1 đợi nó quay về lại thả tiếp . Đến chiều tiếp tục như vậy dần dần đến khi chim quen khu căn cứ rồi thì mở cửa cho chim ra vào suốt cũng đc ah? Mình thích nhất là nuôi thả free cả ngày cho lũ chim bay vòng quanh nhà rồi đậu trên mái cả một đàn đến khi đói thì lại về căn cứ ăn. Như vậy vừa đỡ tốn công chăm sóc như nuôi nhốt lại khỏi phải dọn vệ sinh khi chim đi ra ngoài và #$%# ở mái nhà người ta rồi.
Với chim đua bạn muốn nuôi thả như bồ câu ta, Pháp thì nên mua loại vừa ăn cứng và tập bay. Mua về bạn nhốt khoảng 5-7 ngày rồi thả ra, cho ăn uống như bình thường chúng sẽ quen ngay và vì tập bay nên chúng cũng chỉ quanh quẩn chuồng thôi, nên nhớ không nên nuôi nhốt lâu vì khi chim lớn thả ra dễ mất(người mới nuôi quan niệm ăn chắc khi mua chim non về nuôi nhốt cho già 1 tí thả ra cho chắc nhưng lại thành dễ mất nhất).
Nói vậy thôi chứ nuôi dễ như bồ câu ta thôi, không khác gì nhiều.
Có điều này theo kinh nghiệm cá nhân mình nếu nuôi kiểu tự do như bạn thì khi mới bắt về nước uống của chim bạn cho thêm 1 chút muối( 1 chút thôi) cho chim uống nó sẽ nhanh quen.

VuVanLong

Member
Nếu nhà bạn dưới vùng quê thì thả nguyên ngày không sao, còn bạn nuôi trên thành thị mà bạn thả nguyên ngày trước sau gì hàng xóm cũng kiếm bạn thôi, Thôi nói trên đây mệt quá có gì bạn cho yahoo đi cho dể nói chuyện

Với chim đua bạn muốn nuôi thả như bồ câu ta, Pháp thì nên mua loại vừa ăn cứng và tập bay. Mua về bạn nhốt khoảng 5-7 ngày rồi thả ra, cho ăn uống như bình thường chúng sẽ quen ngay và vì tập bay nên chúng cũng chỉ quanh quẩn chuồng thôi, nên nhớ không nên nuôi nhốt lâu vì khi chim lớn thả ra dễ mất(người mới nuôi quan niệm ăn chắc khi mua chim non về nuôi nhốt cho già 1 tí thả ra cho chắc nhưng lại thành dễ mất nhất).
Nói vậy thôi chứ nuôi dễ như bồ câu ta thôi, không khác gì nhiều.
Có điều này theo kinh nghiệm cá nhân mình nếu nuôi kiểu tự do như bạn thì khi mới bắt về nước uống của chim bạn cho thêm 1 chút muối( 1 chút thôi) cho chim uống nó sẽ nhanh quen.
Cảm ơn bác chienbinh, vụ cho ăn muối và sỏi nhỏ em cũng áp dụng rồi. Còn chuyện bác bảo nuôi nhốt lâu mới thả ra cho chắc đúng là em tính cẩn thận nên vậy, đằng nào thì cũng tính nuôi thả nên phải mạo hiểm chấp nhận mất mát thôi.

Nếu nhà bạn dưới vùng quê thì thả nguyên ngày không sao, còn bạn nuôi trên thành thị mà bạn thả nguyên ngày trước sau gì hàng xóm cũng kiếm bạn thôi, Thôi nói trên đây mệt quá có gì bạn cho yahoo đi cho dể nói chuyện
Cảm ơn bạn VVL đugns là mình ở ngoại ô nên mới tính nuôi thả. Có điều trc mình nuôi cũng hay bị mất lắm, ko bik do bị mấy tay săn chim hay bị lạc vào căn cứ khác.

thấy các bác trao dồi kinh nghiệm về bồ câu thái, các bác có thể tư vần thêm cho mình về bồ câu két và bi nuôi thả tự do có dễ mất không và hoàng châu, cần nhốt bao lâu thì các chú này mới quen nhà mà bay đi bay về? mong các bác tư vấn giúp em !!! tks;;);;)

udisara

Member
Hiện mình cũng đang nuôi thả kiểu này

Bác nào thích nuôi bồ câu đua dạng thả tự do thì vào đây có hẳn 1 chuyên mục (box) riêng về nuôi thả rông để thảo luận nhé -> Bồ Câu Thả Rông