• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho mình hỏi cái này với mọi người?

Batay

Mèo nhà mình đến nay đã được 9 tháng rồi mà chưa thấy biểu hiện gào đực nên mình lo quá ko biết nó có bị làm sao ko :-s Chỉ thấy dưới sàn chỗ nó ngồi hay có kinh màu đỏ chấm nhỏ thôi nhưng ở nhiều chỗ nó ngồi trên sàn lắm >< gào thì ko gào nhưng chỉ hay kêu thôi (sáng sớm, đêm) mình dọa đánh thì lại im rồi lúc sau lại kêu rồi hết hẳn... vậy giờ mình cho nó đi lấy giống đc ko? Vì tết mình sợ nó gào mà xung quanh thì lại ko có nhà nào có mèo đực cả =(( cám ơn

bdlinh87

Member
Đợi nó được 12 tháng hãy cho phối bạn ạ. Thấy bảo nhưu thế thì tốt hơn cho sức khỏe của mèo mẹ

meonho124

Member
Mèo có kinh ? Chảy máu vùng kín á :-o
Có thể hiểu biết của mình kém hoặc thiếu quan sát , mình nuôi mèo mấy năm rồi không thấy con nào chảy máu vùng kín khi tới kì . Mèo nhà bạn có bệnh gì chăng ...

Nhiều con mèo gào đực ít biểu hiện lắm , nếu ko quan sát kĩ chẳng nhận ra được .
Kêu nhiều chắc gì đã là gào đực mong mèo đẻ tới mức 9 tháng đã muốn lấy giống thì bạn nên tìm hiểu kĩ xem biểu hiện gào đực ntn đi mình nghĩ nó ko phải kêu nhiều là chính đâu mà biểu hiện thay đổi ở vùng kín của nó với lại tính cách cơ bạn ạ :)) .

Mèo mà không động đực mang đi lấy giống ấy à , với con mèo ác nó đánh cho con đực rách mặt :)) , với con hiền thì nó cho nhảy lên lưng nhưng không chổng mông nên cũng chả làm ăn được gì . Mà kể cả khi làm ăn đấy thì cũng không chửa =))

Mèo cái đang không trong kì động đực thì đừng hòng con mèo đực " mần ăn "gì được vào nó .

Tóm lại , nhiều tài liệu về mèo thế mà hình như không ai đọc hic .

emma111

hi. mình xin có chút ý kiến..Mèo thì mình ko biết vì mình cũng chỉ mới nuôi được vài tháng..Nhưng trước đây nhà mình nuôi rất nhiều Chó Nhật...thì mình thấy rất nhiều lần nó đển thời kì....cần đực thì máu chảy rất nhiều...:D

milkygirl6390

Active Member
mèo đến kì cũng có chảy máu nhưng phần lớn bọn nó thường liếm rất sạch sẽ nên mình không phát hiện ra. Duy chỉ có con mèo ta nhà mình nuôi từ bé, nuông chiều nên vụng về, lần đầu tiên đến kì nó bị chảy máu thế là nàng ta sợ quá cứ quấn lấy chân mình, vung vẩy máu khắp chăn đệm. Lúc đấy mình mới biết là mèo cũng bị chảy máu khi đến kì. những lần đến kì sau nàng ta ko còn hoảng sợ nên biết liếm sạch sẽ hơn. Mèo nhà mình là mèo ta trắng nên mới quan sát đc rõ thế.
Quay lại vấn đề lấy giống thì mình nghĩ bạn nên để sau 12 tháng tức là 18 năm tuổi mèo cho bé qua tuổi vị thành niên. Tất nhiên cho đi lấy chồng trc cũng được nhưng chẳng khác nào 1 đứa trẻ 15 16 tuổi đi lây chồng ý. Mèo nhà mình cũng có 1 con vì mình chủ quan nên bầu bí lúc 10 tháng. Rất may không ảnh hưởng đến sức khỏe mấy mẹ con nhiều lắm vì mình cố gắng chăm rất kĩ. Nhưng lại gặp phải 1 vấn đề là con mẹ trẻ con ngây thơ vô số tội, chẳng biết chăm con. Bắt cho con bú thì cho con bú, mình đi khỏi thì te tởn đi chơi bỏ con nằm 1 mình, nhìn mà chỉ muốn đấm cho nó phát. Nuôi mèo chưa đến tuổi vị thành niên đẻ nhiều lúc ức chế lắm >.<

meonho124

Member
Ơ hôm nay mình cũng thử tìm hiểu lại cái vấn đề này nghiêm túc xem , nói thật thì mình nuôi mèo chả phải dạng tập tành 1,2 năm , mình thấy mèo sảy thai chảy máu rồi nhưng chưa thấy con mèo cái nào động dục mà chảy máu vùng kín :-?? , mèo ta mình còn nuôi nhiều năm hơn mèo tây . Chó thì mình chắc chăn là có vì mình thấy nhiều rồi không phải ít .

Trong sách báo thì cũng thấy bảo chó có kinh , mèo thì không rõ hình như cũng có .
Sau đó có tìm hiểu được biết mèo cái sẽ rụng trứng sau khi được mèo đực nhảy kích thích , chứ ko phải như người rụng sẵn ra đấy chờ " Xi-ca-lô " thành em bé =)).

Thôi thì tiếng Việt khó tìm tiếng Anh Tra cụm từ này lên gu gồ " Do female cats have periods? "

Được câu trả lời có thể có nhưng hiếm và ít , khó nhận ra . Thế là đã có câu trả lời còn tài liệu nào các bạn tự tìm
Nói chung mèo có thai dễ lắm cứ nuôi chung con đực tầm trên 6 tháng chắc tòi con luôn ra rồi ( động đực lúc nào còn chả biết ) nhưng bạn cứ nghĩ cho nó trên cương vị phụ huynh , người thân của nó chắc bạn chả thích con mình , em mình , bạn mình -15 tuổi- thiếu niên - ôm con như gà rù ,1 năm sau nhìn tướp như xơ mướp đét đèn đen , còn con nó thì èo uột , trong khi nó hoàn toàn có cơ hội chờ đợi 1 kì sinh nở hoàn hảo nhỉ