• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho mèo ăn như thế nào khi đi vắng lâu ngày

• Thread starter hanoi06
  • Ngày gửi
H

hanoi06

Guest
Con meo nhà em sắp phải ở nhà 1 mình 10 ngay. Bình thường nó chỉ quen ăn thức ăn khô loại Meomeo. Bây giờ không biết cách phân phối thức ăn cho nó ăn dần như thế nạo Em đã cho vao chai nhựa để dốc dần cho nó ăn như là gà ăn cám, nhưng thức ăn ra thưà bị ẩm mốc nó không chịu ăn nựa Bây giờ không biết cách làm thế nào ??
Bác nao biết cách mách cho em biết với a. Em cám ơn nhiều lắm

K

Kún¥êu

Guest
Nếu bạn ở Hà Nội thì bạn nên gửi mèo cho người quen hoặc gửi dịch vụ ở những khách sạn chó mèo : Bảo sinh ( Trương định ) hoặc nhà Alex( ở Hào Nam ) . Chúc mèo nhà bạn sống vui vẻ + an toàn khi bạn đi vặng

R

rainbowlove

Guest
mình cũng chuẩn bị đi vắng tầm 10 ngày, đang tìm chỗ gửi nang meo nhà mình, tìm được chỗ vương quốc meo nhưng mà 50k 1 buổi, chắc quả này phải giảm chi tiêu cho em đi trẻ rùi :-S

lululubu

Active Member
Hay bạn chịu khó nhờ ai gần nhà, đưa người ta chìa khóa cửa, đồ của mình thì bỏ tủ cất kĩ, xong nhờ người ta 1 ngày qua đổ đồ ăn cho mèo 1 lẩn

H

hanoi06

Guest
Cám ơn các ban. Meo nhà mình quen nhà, chạy tự do nay đi gửi bị nhốt mình sợ nó stress hoặc chạy trốn thì chết, chứ nếu gửi thì có thể mang tới bà gửi được mà với điều kiện là phải nhốt chuồng hoặc buộc dây xịch

tra7124119

Member
Đi 10 ngày chứ không ít đâu bạn ơi
Nếu bạn gửi nhà người quen 10 ngày, nhà họ yêu quý và chăm sóc nó tốt thì không sao. Nhưng nhỡ trong nhà có người không ưa mèo hoặc sơ ý quên cài cưa làm em nó vưa lạ nhà vưa sợ chạy mất thì khổ lắm :(
Bạn có thể qua gửi ở quán anh chị Alex. Ở đây cũng có nhiều bạn đi xa mang đến gửi mấy ngày luôn mà
Với lại, ở đây có nhiều các em mèo nên không lo em nhà bạn buồn đâu :D
Anh chị ý cũng rất quý và thương mèo lắm
50k/ngày, nhịn ăn nhịn tiêu 1 chút mà được đi chơi vui vẻ mà em meo vưa được chăm sóc chu đao cũng bõ công lắm bạn ạ
Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ nhé

Phu Dung

Moderator
Ở nước ngoài có thiết bị cho mèo ăn định giờ, cứ đến giờ cố định là một lượng vừa đủ thức ăn sẽ rơi ra bát ăn của mèo. Số thức ăn trong máy được giữ trong hộp kín nên không sợ bị hôi gió, bị gián kiến bâu đậu hay bị mèo hoang, chuột ăn hôi.

Những thiết bị này ở VN hình như chưa có ai bán, còn mua ở nước ngoài giá cả cũng chát lắm. Mình nghĩ về mặt kỹ thuật, những thiết bị này khá đơn giản, nhất là với các bạn yêu thích nghề điện tử. Chỉ tội là hội mèo nhà mình toàn là chị em phụ nữ, hầu hết là mù tịt về điện tử nên có muốn sáng tạo, tối tạo gì cũng chẳng được.

Có anh giai nào có lòng hảo tâm không nhỉ? :D :D :D

Mình giới thiệu vài mẫu Automatic Cat Feeder lấy từ trang http://www.super-feed.com/small.html để các bạn tham khảo nhé:

Mẫu máy đứng cho một mèo

Mẫu cho 2 mèo ăn riêng

Cho máy vào hộp gỗ để chống chuột bọ

các bạn xem thêm ở trang http://www.super-feed.com/small.html nhé!

babytired

Member
Giá khoảng $100
Cái này là cái mìng đang xài ở nhà nè nhưng mỗi tội nếu muốn đi đâu là phải tháo 4 cục pin 4 D ra đổi pin khác vì rất hao pin. Lúc mình mua tưởng là loại cắm điện. Cho ăn tới 4 lần một ngày và khi cho ăn có thể phát ra tiếng thu âm giọng nói của bạn kêu mèo tới ăn.
Nước thì có loại này:
-$120
Chứa 2 lít nước có thể mua thêm bình hổ trợ thêm hai lít. Lọc nước cho mèo có điều phải thay miếng loc hàng tháng.
Nhưng nếu nhà có nhiều chó mèo thì nên mua loại này

vì các bé có thể uống từ 360 độ hihi :D
Nói chung máy móc tốt nhưng nếu bạn đi hơn 10 ngày thì mình khuyên nên đưa đi cattery vì nhiều khi máy bị trục trặc thì mèo sẽ bị đói và khát.

Vy12392

bạn ơi nêu gửi mèo ở mấy cái chỗ nhận trông coi chó mèo thì phải tiêm phòng trước khi gửi đấy bạn ạ. chứ o khi đi lành lặn khi về lại mắc bệnh vào thì khổ. cứ gửi được người quen là tốt nhất. đừng như mình ,đi xa nhà 2 tuần, lúc mang đi gửi thì lành lặn, lúc vác về 1 tuần sau mới phát hiện em nó bị giảm bach cầu (viêm ruột ấy mà) đến lúc ấy thì chả bắt đền ai được.. bây giờ biết rồi hối hận cũng o kịp...

thaoquyen1987

Ở tp HCM thì có chỗ nào có dịch vụ trông coi chó mèo như vậy không? Ai biết chỉ mình với