• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cho hỏi loại chó này là loại gì

vanglai213

Active Member
Mình mới nuôi chó lần đầu con chó vàng ta rất đẹp mà không biết nó là loại chó gì.nuôi được hơn 6 tháng rồi nặng 16 17kg...cái..nhanh nhẹn hoạt bát..khoẻ lắm giật đứt xích nhiều lần rồi.tính hơi bướng,mà có mồi dạy nó nhanh làm theo lắm ..sau đây là vài hình của em:

Em này em xin được từ 1người quen. con mẹ nó cũng màu vàng..lúa nào cũng chỉ có 1 chú vàng còn lại toàn màu đen .các bác xem và chỉ hộ em xem nó là giống chó gì của việt nam mình nha.thánk các bac>:D<

vanglai213

Active Member
không có ai xem và góp ý giúp đỡ chán wa' nhỉ..mấy anh chuyên gia đâu hết rồi

tosa-inu

Member
Theo như mình nghĩ đây đích thị là 1 con chó giống...................chó ta rất đẹp và lanh lợi, Chúc mừng bạn nhé :D

vanglai213

Active Member
cám ơn bạn đã khen và góp ý.thực ra mình rất thích chó mà không biết nó là giống gì để khoe với mọi người thì cũng hơi buồn

vanglai213

Active Member
ok thánk bạn nhìn thì nó cũng chả giống loại nào trên.mình cũng chưa tham khảo 1số chó ta việt nam mình chưa tìm được..

TaiVenh

Active Member
Cá nhân tớ thì nhìn chú vàng nhà bạn có vẻ hơi giống dòng Viet dingo. Không biết có phải không nữa.

Ngoài ra thì em này còn có một số nét của GSD, phải chăng trong máu có lẫn chút gì đó của giống chó nghiệp vụ Đức.

Anyway thì em này mặt nhìn rất thông minh, có hồn. Chúc mừng bạn nhé.

vanglai213

Active Member
em cũng nghe nói là chó bị lai.mà em biết được cái dòng chó này lần nào cũng có 1 con màu vàng y chang như này còn lại là chó màu đen hoặc xám.con mẹ nó nặng cũng tầm 23 den 25kg anh à dữ săn mèo ghê lắm.nhìn thấy mèo là con đó chểt liền.hình như giống thuần chủng nó vẫn còn di truyền anh a`...

vanglai213

Active Member
em nó là giống cái bác à.liệu chó lai nó có mất đi tính cách của giống chó việt ta không hả anh.em thấy nó khôn và cũng dễ dạy.hơi bướng có cá tính .tính giờ hơi nhát chút vì hồi nhỏ ít nghe lời lên em thi thoảng cho roi.lên giờ em quát nó nghe lắm cứ cầm roi là nó sợ anh có cách nào giúp nó gan lên chút không? chỉ cho em nha..thank mấy anh

Lipschitz

Member
Tôi chưa xác định được chó nhà tôi là giống gì nhưng cứ nhận xét chó nhà anh
Tôi đoán là:
Chó nhà anh = (chó ta đồng bằng bắc bộ)95% + (Chó phú quốc)2% + (GSD)1% + (Không biết nữa)2%
Cám ơn anh đã cho tôi nhận xét.

vanglai213

Active Member
Tôi chưa xác định được chó nhà tôi là giống gì nhưng cứ nhận xét chó nhà anh
Tôi đoán là:
Chó nhà anh = (chó ta đồng bằng bắc bộ)95% + (Chó phú quốc)2% + (GSD)1% + (Không biết nữa)2%
Cám ơn anh đã cho tôi nhận xét.
bạn ơi chắc chán là không có chó phú quốc,như anh tai vểnh nói là chó dingon thì mình chắc .;)

vanglai213

Active Member
mình cũng chỉ biết thế thôi,chứ chó lai kiểu nay hỏi đời lai nó chịu phát hiện no dòng ta gì la được rồi có gì thank cả nhà,còn ai góp ý thêm nữa thì vô nhé

tribm.ts

Member
em nó là giống cái bác à.liệu chó lai nó có mất đi tính cách của giống chó việt ta không hả anh.em thấy nó khôn và cũng dễ dạy.hơi bướng có cá tính .tính giờ hơi nhát chút vì hồi nhỏ ít nghe lời lên em thi thoảng cho roi.lên giờ em quát nó nghe lắm cứ cầm roi là nó sợ anh có cách nào giúp nó gan lên chút không? chỉ cho em nha..thank mấy anh
Chó của bạn đẹp đấy, con này nếu khi nhỏ chịu nhiều roi vọt, giờ hơi nhát, khắc phục cũng dễ thôi vì tướng tá nó khá thông minh. Cách tốt nhất cho nó dạn trở lại là thường xuyên nói với nó, qua mấy cái ảnh tớ thấy nói chuyện với con này là được, bạn vừa làm công việc, nó đứng bên quan sát, bạn cứ nói chuyện với nó như là nói chuyện chơi vậy thôi, lâu lâu nhìn hoặc xoa đầu nó một lần. con này nói nhiều nó hiểu. con này khôn -đốm lưỡi đằng chót nuôi tốt đấy.

-Này Vàng, mày nhìn tao làm cái quái gì thế hả? mày k thấy tao đang bận rộn như thế mà mày còn giương mắt ra nhìn à? Mày biến ra ngoài kia trông nhà đi cho tao khỏi ngứa mắt.
-Sao mày vẫn chưa biến à? mày quấn tao làm quái gì ?..à mày muốn tao chụp ảnh cho mày chứ gì? OK thôi. Để tao lấy cái máy ảnh cho mày vài pô. Tối tao pót lên cho mấy ông trên Vietpet khen mày cái...
Đại để là như vậy-nhanh dạn lắm..

vanglai213

Active Member
tại tính nó bướng kinh nó không thích là không làm chỉ có mồi mới khắc phục được cô nàng.giờ mình ko đánh nó nhưng cứ cầm cây gì nó sợ ngay.mà mỗi lần thế mình lại cho nó ăn và xoa đầu nó luôn chấn tĩnh nó.chăc nó cũng hiểu.đúng là dạy con ko dùng roi vọt quả ko sai,chắc mình phải tìm cách làm nó dữ lên

Kelvin Vu

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Có thể nói đây là loại Dingo (giống chó của VN) . Có 2 loại : Dingo cao - Dingo lùn . (loại trừ khả năng là PQ và Dingo lai PQ)

vanglai213

Active Member
không lai phú quốc đâu bạn à.vì dòng nay chả con nào có xoáy cả con mẹ nó nữa cũng không có. chó bình thường thui

yeucuncon

Member
em nghĩ con này là phú quốc ko xoáy chứ GSD thì em chả thấy giống tẹo nào hihihi

yeucuncon

Member
em đã từng đc nghe kể về phú quốc khi sanh ra có em co xoáy em ko có xoáy la chuyen bình thường.có thể chó mẹ la phú quốc ko xoay thì sao.neu ko phai các bỏ quá cho em nha.em gop ý vậy thôi.hihihihi

vanglai213

Active Member
nhìn mặt mũi.đặc điểm cả thân đầu thì nó giống dingo hơn bạn à.vai to ức rộng mình cũng nhờ người xem tận nơi rồi thanks bạn nha. dingo lai GSD 100%

vanglai213

Active Member
cún nhà mình nó thành người lớn rồi mấy bồ ơi.sáng nay phát hiện cô nàng có hành kinh.chảy máu tứ tung đành phải nhốt lại cho đỡ bẩn.sắp có vàng con rồi hehhehehe