• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cho em xin một chút kinh nhiệm nuôi cocker con

Lin Lin

em ở thành phố HCM, vậy em có thể mua cocker ở đâu? em muốn mua một con màu đen tuyền và dưới 1tr

hvtuan

minhcũng mới mua 1 cô cocker.
mấy hôm nay nhưng mà nó kêu nhiều quá đau hết cả đầu.
đái ị thì linh tinh không biết đau ma lần. Cún nhà minh được khoảng 2 tháng tuổi.
Các bạn có kinh nghiệm nuôi cocker phổ biến cho mình với.

Spaniel của tớ mới về nhà tớ được 2 ngày, cháu có tên là Bond, James Bond, 7 tuần tuổi, lông màu nâu vàng. Tình hình là hiện giờ cháu bị đau một mắt. Tớ đã nhỏ nước muối nhỏ mắt mà chưa thấy đỡ. Tớ có nên mua thuốc nhỏ mắt Cloroxit hay Cloral fenicol nhỏ cho cháu không?

Ngoài ra cháu ị đái rất vô tổ chức, đi vắng xích cháu lại thì cháu ị ra và...dẫm lên mà không xích thì cháu thả bom khắp nơi thì chết. Bạn nào có kinh nghiệm huấn luyện Spaniel đi toilet đúng chỗ chỉ cho mình với.

Mình đọc sơ sơ trên này thấy có thể cho cháu uống sữa được nên ngoài cơm nhá với ruốc thì cũng cho cháu uống sữa đặc Ông thọ pha ra nữa. Nói chung cháu có vẻ hiền. Không biết 7 tuần cho cháu ra đường chơi được chưa nhỉ?

Ai biết chỉ giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều.

Spaniel của tớ mới về nhà tớ được 2 ngày, cháu có tên là Bond, James Bond, 7 tuần tuổi, lông màu nâu vàng. Tình hình là hiện giờ cháu bị đau một mắt. Tớ đã nhỏ nước muối nhỏ mắt mà chưa thấy đỡ. Tớ có nên mua thuốc nhỏ mắt Cloroxit hay Cloral fenicol nhỏ cho cháu không?

Ngoài ra cháu ị đái rất vô tổ chức, đi vắng xích cháu lại thì cháu ị ra và...dẫm lên mà không xích thì cháu thả bom khắp nơi thì chết. Bạn nào có kinh nghiệm huấn luyện Spaniel đi toilet đúng chỗ chỉ cho mình với.

Mình đọc sơ sơ trên này thấy có thể cho cháu uống sữa được nên ngoài cơm nhá với ruốc thì cũng cho cháu uống sữa đặc Ông thọ pha ra nữa. Nói chung cháu có vẻ hiền. Không biết 7 tuần cho cháu ra đường chơi được chưa nhỉ?

mrlee32

Member

chó bạn bị đau mắt thì nên đi khám bs đi đừng tự chữa thế
vì là chó nhỏ nên nó chưa tự chủ được nên ị vô tổ chức. bạn nên mua 1 cái lồng cho nó nếu nó ị trong lồng thì cũng không lo dẫm vào còn nếu nó không ị trong lồng thì bạn hãy cho nó đi ị vào chỗ bạn muốn nó ị vào sau này sau khi đã cho nó ăn. khoảng 10 đến 15 tuần tuổi là nó sẽ ị có tổ chức thôi. khi bạn thả nó ra mà nó ra chỗ nó vẫn ị thì nó đã quen rồi nhưng đừng thả rông luôn vì nó sẽ ị bừa đấy phải thật quen rồi mới nên thả. nếu chó bạn đi ị bình thường phân không xệt hoặc lỏng thì pha sữa cho nó uống nhớ là đừng cho nó uống nhiều quá không lại ị chảy đấy chó nhỏ rất háu ăn nên bạn cho ăn làm nhiều lần trong 1 ngày mỗi lần 1 ít không nó ỉa chảy đấy. mua dây dắt rồi dắt nó đi đâu tuỳ í bạn nhớ là không để nó găm linh tinh và ăn linh tinh đấy .
nói chung hệ tiêu hoá của CK yếu nên hay bị tiêu chảy bạn nên theo dõi thường xuyên và chú ý đến chế độ ăn của nó.

ý kiến của em có thiếu xót gì các bác góp í tiếp

Sau đây là những đồ bạn cần phải mua:

6. Sữa tắm cho chó con và bột phấn tắm khô
8. Thuốc xịt trống ve rận
10. Dentastick để cho răng sạch
.
Cho mình hỏi mua những thứ này ở đâu? Và nhãn hiệu gì?
Mình thấy trong danh sách này còn có kìm cắt móng chân. Vậy có nên cắt móng chân cho chó?

Con Bond nhà mình đã hết đau mắt, tuy nhiên tiêu tiểu vẫn chưa quản lý được - chưa nghĩ ra cách nào vì nó ngủ dậy hay ăn xong đi nhanh quá (tiêu) còn tiểu thì lung tung, chẳng có giờ giấc gì cả. WC thì xa mà không muốn để nó ở gần đấy vì gần cả phòng khách và sợ nó chạy vào buồng ngủ.

Bond rất dễ thương, tuy nhiên mũi thấy khụt khịt lắm và chảy nước mũi. Thỉnh thoảng mình có nhỏ nước muối vào mũi cho nó nhưng không thấy hết.

Các bạn giải đáp cho mình nhé. Cảm ơn nhiều.

Ảnh của Bond đây, mình cũng không biết nó là giống Spaniel gì nữa. Ảnh hơi xấu vì chụp qua webcam.

yeupet99

+ Tập nó đi tiêu tiểu đúng nơi, cho có thói wen từ bé. Nó làm bất cứ gì sai cứ tét vào mông (hồi đó mình thấy nó nhỏ xíu ko nỡ nên lớn lên con Lu nhà mình có phần hơi láo) Bạn nên rút kinh nghiệm vụ này từ sớm thì hơn :D[/QUOTE]

Khi nó có làm sai thì hok nên tét vào mông nó đâu nha! Chỉ nói ''Không" một cách dứt khoát thì mới nghe lời.:D

duysunguyen

Member
Ảnh của Bond đây, mình cũng không biết nó là giống Spaniel gì nữa. Ảnh hơi xấu vì chụp qua webcam.

nhìn qua ảnh với lại ảnh hơi nhỏ và không rỏ lắm nên không biết là giống gì nhưng nhìn bé nhỏ xíu vậy dễ cưng quá. cỡ 2 3 tháng vậy là bạn nên tập cho bé đi vệ sinh đúng chỗ được rồi phải cứng lên đừng có nương bé sẽ không nghe đâu vì đang huấn luyện mà.... cho bé ăn thật kỹ và giử ấm cho bé ở giai đoạn này dễ bệnh lắm dù đã chích ngừa.

pirate80

Member
Bạn ơi, đường ruột bé chưa tốt, không nên cho uống sữa đặc ông Thọ. Bạn nên cho đi khám và tiêm chống virus đi. Còn các loại thuốc và khám, tiêm bạn có thể mua trên đường Hoàng Hoa Thám ( chỗ hanvet).

duysunguyen

Member
Cocker nhà em vừa lấy về hôm nay, lúc đầu còn chạy lung tung, giờ nó lại nằm ỳ ra, không ăn gì mọi người ạ, không biết có bị sao không, em lo quá, trước em cũng nuôi 1 chú cocker nhưng bị bệnh chết, mới mua nó về 1 tuần thôi, không biết lần này có sao không
Để ý xem e nó có nóng không, xem e nó có khịt khịt giống như mắc xương không? có chảy mũi ko nếu có thì nước mũi màu gì ? e nó đi vs phân lỏng hay đặt ..... có những đặt điểm đó thì đem bé đến thú y cho bs xem đi bạn

lala789

Member
nếu mà em nó có nhiều nước mũi là không tốt rồi bạn ạ.mà bạn đừng cho uống ông thọ,cho uống loại sữa cho trẻ sơ sinh ấy.loại ý bọn cún con dễ tiêu hơn.mà tránh cho uống bát đầy quá nhé,bon này dễ sặc lên mũi gây viêm,bạn cho uống từ từ,ít thôi.nếu nó đã đi phân lỏng thì bạn nên gọi bác sĩ đến khám cho em nó đi cho yên tâm.

calypso9095

+Em muốn hỏi 1 chút ah, Cocker nhà em cũng bị đi vệ sinh lung tung nên em thường phải nhốt nó trong chuồng, nhưng nó không bao h đi vệ sinh trong chuồng mà thường nhăm nhăm lúc nào em thả nó ra ( trong ngày em thường thả cún ra khoảng 1 -2h để nó đỡ cuồng chân ) là nó đi bậy ra nhà :(. Em nên làm gì để khắc phục tật xấu này của nó ?
+Vấn đề thứ 2 mà em thắc mắc là: hiện tại em nhốt nó trong chuồng inox nhưng em nghe nói nhốt như vậy sẽ dễ làm hỏng đệm chân của nó. Điều này có đúng không ah và nếu đúng thì em nên khắc phục thế nào ah ?
+Hiện nay em thường cho nó ăn cơm trộn với thức ăn cho chó ( loại Pedigree ) nhưng e đọc trên 4r thì thấy không nên cho cocker ăn cơm vì sẽ dính hết vào tai . vậy em nên cho chó ăn gì và ăn thế nào ah ?
+Vì em chưa nuôi cocker spaniel bao giờ nên em muốn hỏi chiều cao và cân nặng tối đa của 1 con cocker là bao nhiêu ah :D ?
Mong các thành viên quan tâm và giúp giải đáp câu hỏi này :D

Vanille

Member
+Em muốn hỏi 1 chút ah, Cocker nhà em cũng bị đi vệ sinh lung tung nên em thường phải nhốt nó trong chuồng, nhưng nó không bao h đi vệ sinh trong chuồng mà thường nhăm nhăm lúc nào em thả nó ra ( trong ngày em thường thả cún ra khoảng 1 -2h để nó đỡ cuồng chân ) là nó đi bậy ra nhà :(. Em nên làm gì để khắc phục tật xấu này của nó ?
+Vấn đề thứ 2 mà em thắc mắc là: hiện tại em nhốt nó trong chuồng inox nhưng em nghe nói nhốt như vậy sẽ dễ làm hỏng đệm chân của nó. Điều này có đúng không ah và nếu đúng thì em nên khắc phục thế nào ah ?
+Hiện nay em thường cho nó ăn cơm trộn với thức ăn cho chó ( loại Pedigree ) nhưng e đọc trên 4r thì thấy không nên cho cocker ăn cơm vì sẽ dính hết vào tai . vậy em nên cho chó ăn gì và ăn thế nào ah ?
+Vì em chưa nuôi cocker spaniel bao giờ nên em muốn hỏi chiều cao và cân nặng tối đa của 1 con cocker là bao nhiêu ah :D ?

Chúc mừng bạn gia nhập hội Cocker :D. Mình cũng vừa có một em rất xinh, nên cũng có vài kinh nghiệm giúp bạn giải đáp thắc mắc.
+ VD1: Chó con ị bậy là chuyện thường, bạn nên mằn ngay khi mà chó của bạn ị bậy, như thế nó hiểu là bạn ko hài lòng. Rối bạn dẫn ngay ra chỗ bạn muốn chó đi vệ sinh ở đó. Mình hay dẫn ra ngoài bãi cỏ sau nhà. Mình nghĩ bạn không nên nhốt chó trong chuồng như thế.
+VD2: Cocker là giống cho săn, thích chạy nhảy, ở một chỗ như thế nó sẽ yếu ớt và không nhanh nhẹn đâu. Người ta khuyên nên dẫn chó đi dạo ít nhất 30' một ngày, cho nó chạy nhảy, đánh hơi, tung tăng. Còn hỏng đệm chân thì còn xem chuồng thế nào, nhưng đúng là tớ thấy cũng đáng ngại ^^.
+VD3: Cocker rất hay gặp vấn đề về tai, bị viêm tai, vì tai dài, hay dính vào đồ ăn, hoặc dính các thứ cỏ cây. Bạn cho chó ăn cơm không sao đâu, chỉ cần chủ ý vệ sinh tai cho chó là được. không có một mẹo nhỏ, bạn có chùm cái mũ chùm tóc như cửa hàng làm tóc ấy, hoặc kẹp tai nó ta sau khi ăn. Đơn giản thôi mà ;)
+VD4: Tiêu chuẩn của chó Cocker trưởng thành này:
Chiều cao : con đực : khoảng 39-41 cm
con cái : khoảng 38-39 cm
cân nặng khoảng 12,5 - 14,5 kg

Hi vọng bạn sẽ up hình cún yêu lên cho mọi người cùng xem nhé.

Vanille

Member

Chúc mừng bạn gia nhập hội Cocker :D. Mình cũng vừa có một em rất xinh, nên cũng có vài kinh nghiệm giúp bạn giải đáp thắc mắc.
+ VD1: Chó con ị bậy là chuyện thường, bạn nên mắng ngay khi mà chó của bạn ị bậy, như thế nó hiểu là bạn không hài lòng. Rối bạn dẫn ngay ra chỗ bạn muốn chó đi vệ sinh ở đó. Mình hay dẫn ra ngoài bãi cỏ sau nhà. Mình nghĩ bạn không nên nhốt chó trong chuồng như thế.
+VD2: Cocker là giống cho săn, thích chạy nhảy, ở một chỗ như thế nó sẽ yếu ớt và không nhanh nhẹn đâu. Người ta khuyên nên dẫn chó đi dạo ít nhất 30' một ngày, cho nó chạy nhảy, đánh hơi, tung tăng. Còn hỏng đệm chân thì còn xem chuồng thế nào, nhưng đúng là tớ thấy cũng đáng ngại ^^.
+VD3: Cocker rất hay gặp vấn đề về tai, bị viêm tai, vì tai dài, hay dính vào đồ ăn, hoặc dính các thứ cỏ cây. Bạn cho chó ăn cơm không sao đâu, chỉ cần chủ ý vệ sinh tai cho chó là được. không có một mẹo nhỏ, bạn có chùm cái mũ chùm tóc như cửa hàng làm tóc ấy, hoặc kẹp tai nó ra sau khi ăn. Đơn giản thôi mà ;)
+VD4: Tiêu chuẩn của chó Cocker trưởng thành này:
Chiều cao : con đực : khoảng 39-41 cm
con cái : khoảng 38-39 cm
cân nặng khoảng 12,5 - 14,5 kg

Hi vọng bạn sẽ up hình cún yêu lên cho mọi người cùng xem nhé.