• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho em hỏi về chó con !

kiss

Member
Em có ý định nuôi chó, mà em nghe nói là nuôi khá khó, nhất là chó con nếu không kỹ sẽ chết, nên em tính hè sẽ nuôi, có nhiều thời gian để chăm sóc, em cũng muốn thu thập nhiều kinh nghiệm để có thể nuôi em nó lớn lên khỏe mạnh. Em có vài điều muốn hỏi ạ :

1. Vấn đề chích ngừa: khoảng mấy tháng thì mình có thể đưa em nó đi chích ngừa ạ, ở tphcm q3 thì nên đi chích ở đâu, giá cả thế nào ạ? ( để e còn để dành sẵn :D ) Còn sổ lãi nữa ạ?

2. Chó ta có ăn đồ ăn khô làm sẵn trong mấy tiệm dành cho pet được không ạ? Nếu không được thì mình nên cho ăn gì để em nó khỏe mạnh.

3. Nếu em nó bị tiêu chảy thì mình nên làm thế nào? Khi nào cún bắt đầu cứng cáp?

4. Em nó ngủ sàn được không ạ? Có sợ lạnh không, còn nhỏ có nên ôm nhiều quá không? ( em nghe nói nếu ôm nhiều quá chó bị hơi người sẽ chết)

5. Ăn thế nào thì vừa phải ạ, tại em từng nghe bạn em kể có trường hợp thấy cún ăn được quá cứ cho ăn miết thế là bể bụng chết luôn.

Chỉ có nhiêu đây thôi ạ, mong các anh chị giúp đỡ, e là học sinh cấp 2 thôi chẳng biết gì cả,mà lại yêu chó quá cho nên muốn nuôi, lại không muốn làm khổ em nó, nên cố gắng tìm hiểu nhiều kinh nghiệm!

Loo

Member
Nếu yêu chó và muốn nuôi chó em cần trang bị một số kiến thức căn bản có đầy đủ trong diễn đàn Vietpet như:
*Chuyên mục Chăm sóc - dinh dưỡng - chuồng trại và bài Bạn đã sẵn sàng để nuôi một cún cưng chưa? của Greenvet -HN.
*Để không bị rối thông tin, em cần có một sổ tay nhỏ ghi tóm lại những gì mình đã đọc hay những điều mình tâm đắc. Khi cần em mở sổ ra xem, rất thuận tiện!
*Tìm một Breeder nuôi chó kinh nghiệm và uy tín để mua chó con và nhờ họ tư vấn mọi thắc mắc, cũng như lưu lại số điện thoại của họ để gọi khi cần thiết.

kiss

Member
Nếu yêu chó và muốn nuôi chó em cần trang bị một số kiến thức căn bản có đầy đủ trong diễn đàn Vietpet như:
*Chuyên mục Chăm sóc - dinh dưỡng - chuồng trại và bài Bạn đã sẵn sàng để nuôi một cún cưng chưa? của Greenvet -HN.
*Để không bị rối thông tin, em cần có một sổ tay nhỏ ghi tóm lại những gì mình đã đọc hay những điều mình tâm đắc. Khi cần em mở sổ ra xem, rất thuận tiện!
*Tìm một Breeder nuôi chó kinh nghiệm và uy tín để mua chó con và nhờ họ tư vấn mọi thắc mắc, cũng như lưu lại số điện thoại của họ để gọi khi cần thiết.
Cảm ơn anh/chị đã chỉ bảo ^^ Tại vì em thấy nhiều cái quá, cái nào e cũng vào hết rồi mà thông tin thì hơi chung chung một chút, bây giờ em sẽ vào tìm kỹ hơn :D . Breeder là người nuôi chó ạ? Anh/chị có thể chỉ em một vài người không, tại vì em mới vào, em cũng không biết ai uy tín kinh nghiệm nữa. Nhận tiện mình làm quen nha ^^ Em cũng muốn quen biết thêm nhiều người có cùng sở thích !