• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho em hỏi kinh nghiệm chăm sóc Samoyed

Myllyangel

Em chào mọi người,
Em mới nhận nuôi 1 bé Samoyed con 50 ngày tuổi được gần 1 tuần. Trước khi nuôi cũng tìm hiểu kĩ để dễ cham sóc và huấn luyện cho bé nó ngoan. Mà sau khi chăm bé chừng 1 tuần mới thấy là tập cho bé quen tên và đi vệ sinh đúng chỗ nhưng bé nó bất trị. Gọi không thèm nghe, tập mãi cũng không được. Hay bé nhà em nó có vấn đề về tai nhỉ? Có ai gặp trường hợp của em chưa ạ? :(:(

hermes14

Member
Mới có 1 tuần thì đã ăn thua gì bạn.Nó là chó chứ có phải là người đâu mà 1 tuần đã đòi nó quen được các mệnh lệnh của mình.

Bạn muốn cho nó quen tên của nó thì có cách này:để cho nó đói đói 1 chút.Sau đó mang thức ăn ra rồi gọi tên nó để nó chạy ra.Cho ăn 1 chút rồi cất đi.1 lúc sau lại làm động tác như thế.Vài chục lần nó sẽ biết tên nó là gì thôi.

Còn việc đi vệ sinh đúng chỗ.Nếu cún đi linh tinh bạn dí mõm nó vào chỗ đấy rồi mắng,kèm theo mấy cái đánh thật đau.Sau đó phải dọn sạch chỗ nó vừa đi vệ sinh(sach sẽ không còn mùi gì).Chịu khó đưa nó ra chỗ bạn muốn nó đi vệ sinh nhiều lần trong ngày để nó biết không đi vệ sinh linh tinh nhé.

Việc dạy chó không phải cứ 1 2 tuần là dạy được ngay đâu.Husky nhà mình mất cả tháng trời đấy.

Thanks

TínAnh

Member
Pé nhà mình bắt về 2 ngày đầu cực lắm...
Tới ngày sau bạn kia chỉ 1 cách...khi nó ị bậy bạn chịu khó lấy giấy cứng hốt cái bãi đó...đem đi chổ nào đó khô ráo , ko có nước ko có sìn , cũng ko có cỏ để tránh sáng sớm có nước sương xuống làm đọng lại trên cỏ..thế là pé ra đạp + nằm lên rồi lun ướt nhẹp...( tránh nó ướt lông viêm da...và mình mắc công lau tới lau lui đó mà :D )....
Ném cục phân đó chổ đó xong...khi cho nó ăn khoảng 30p > 1 tiếng bạn dắt nó ra chổ đó...ngồi chơi chịu khó đợi..nó đi lòng vòng chút xíu nó nghe mùi của nó tự động nó đi đái + ị chổ đó thôi
Đã test thữ và thành công :D

Còn la ko nghe...bạn chịu khó la lớn tiếng dứt khoát 1 chút + kèm theo là đánh nhẹ vào mông...hay lấy tờ báo cuốn lại rùi đánh..như vậy nó sẽ bít nó bị đánh...nhưng lại ko đau

Myllyangel

Em cám ơn mọi người ạ,
Chuyện là không may em không có kinh nghiệm nhiều chăm sóc bé+trước khi lấy về nhà em bé tắm lần đầu tiên bị nhiễm lạnh. Sau đó về nhà em không để ý kĩ bé bị nước trà vào phổi, sốt cao. Em tức tốc chạy đi qua chỗ bác sĩ nhưng không kịp. Ngày hôm sau bé chết rồi mọi người ạ.:(:)(:)((. Buồn lắm cơ.

Em cám ơn mọi người ạ,
Chuyện là không may em không có kinh nghiệm nhiều chăm sóc bé+trước khi lấy về nhà em bé tắm lần đầu tiên bị nhiễm lạnh. Sau đó về nhà em không để ý kĩ bé bị nước trà vào phổi, sốt cao. Em tức tốc chạy đi qua chỗ bác sĩ nhưng không kịp. Ngày hôm sau bé chết rồi mọi người ạ.:(:)(:)((. Buồn lắm cơ.
trời ơi đọc cái này mà buồn hết cả người huhu

Myllyangel

Tối hôm trước khi bé bệnh bé còn chơi với em, nằm ngủ với em luôn. Bé hoạt bát vô cùng chị ạ. Sau 3 tiếng tự dưng bé mệt, sốt cao, hai chân sau không đi được. Em tức tốc lên Sài Gòn đem qua đi qua chỗ chị bán cho em nhờ chăm dùm mong bé hạ sốt. Hai anh chị kia chăm cũng kĩ lắm nhưng bé bị phổi nặng quá, không thở được. Ngày sau bé chết. Em khóc quá trời luôn.

Vì lúc đưa em bé bị sụt sịt, cảm nhẹ. Về nhà em không biết chăm nên em nó như thế. Chị ấy cũng buồn lắm, hứa là có đàn mới sẽ đưa em lại 1 bé. :(. Nhưng mà giờ về nhà. Nhìn cái chuồng hồi đó bé nằm giờ không thấy nó nữa thấy trống trải lắm chị.:(