• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cho em hỏi chút kinh nghiệm chăm sóc mèo đẻ ạ =.=

trontron

bé mèo nhà e mới đẻ đc 4 em mèo.nhưng k biết thiếu sữa hay là yếu quá mà 1 bé bị die mất.e thấy mèo mẹ ăn bình thường nhưng uống rất ít nước ( hầu như là k uống) và e cho uống sữa cũng k uống.e sợ như thế k đủ sữa cho mấy bé mèo con và sợ mấy e ấy cũng die nốt.mặc dù mấy em mèo kia e thấy cũng có vẻ khoẻ mạnh và có 1 bé đã mở mắt.các bác có ai có kinh nghiệm chăm sóc mèo đẻ thì chia sẻ cho em với ạ >:D< mèo mẹ uống ít nước thiế có sao k ạ.và cho mèo mẹ ăn gì thì mới có nhiều sữa?????
Em xin chân thành cảm ơn ạ!

linhlady

Member
Bạn nên thường xuyên ở bên cạnh ổ mèo.mới đầu thì nên tìm ti hộ mèo con để đảm bảo bé nào cũng được bú nha.nếu như cảm thấy mèo mẹ ít sữa, mèo con bú dc ít thì cho mèo con uống thêm sữa ngoài nữa.có thể mèo mẹ mệt hoặc sữa nhà bạn như thế nào đó nên mèo không uống. Nhà bạn đang dùng đồ ăn và sữa gì?

trontron

em cảm ơn bác
em hay mua cá hộp hoặc cá tươi nấu lên,trộn với cơm cho mèo ăn.có cả thức ăn cho mèo.nhưng mèo mẹ k ăn.còn sữa thì e cho mèo uống sữa ông thọ ạ :D đây là lần đầu tiên mèo nhà e đẻ nên e k có kinh nghiệm chăm sóc.híc.e sợ mèo mẹ cứ k ăn thì sẽ k có sữa cho mấy bé mèo con mất :-ssnếu như cho mấy bé mèo sơ sinh uống sữa thì cho uống loại nào ạ?e nghe nói uống sữa bò mèo dễ chết nên cũng k biết ltn..giúp e với :D

linhlady

Member
ac....ac.Bạn phải cho mèo uống sữa không đường chứ sao lại cho uống sữa ông thọ, mèo đau bụng, lạnh bụng, đi ngoài, chả trách mèo nhà bạn ko uống :d

Nếu có điều kiện thì bạn có thể mua sữa KMR(380k) hoặc petlac 250k , đây là loại dành riêng cho mèo, tác dụng rất tốt. còn ko thì bạn mua sữa dielac cho trẻ sơ sinh khoảng 80-90k/hộp.

Nhà bạn dùng thức ăn mèo của hãng nào, nhà mình dùng royal canin, ăn thêm phô mai, thịt gà luộc nữa, mèo nhà mình toàn đi xin được ăn chứ ko chảnh lười ăn đâu :D

trontron

mình cũng cho mèo ăn royal canin vs phômai .thịt gà thì bé chẳng động đến bao h :( hic.để mình mua sữa cho bé uông.tại mình chưa có kinh nghiệm chăm sóc mèo đẻ bao h nên cũng lúng túng lắm.cảm ơn bạn nhiều nhé >:D<

NhocSunny

Member
Bạn cho bé ăn ít gel dinh dưỡng trước khi ăn các thứ khác (hình như gel kích thích vị giác hay sao ý, mèo nhà mình cứ ăn gel xong thì ăn thịt nhiều lắm :D)

lululubu

Active Member
Nếu mèo nhà bạn không khó tính quá thì bạn cứ bơm sữa bằng xilanh vào cho mèo mẹ nhé, mình dùng dielac, một ngày bơm 60ml sữa pha theo công thức trên vỏ hộp. Cho ăn cả gel dinh dưỡng nữa, mình mua 130k/hộp, mỗi ngày 10cm. Gan và thịt gà, trứng cút lộn là những thứ lợi sữa, nếu bé chịu ăn thì bạn cũng nên cho ăn.

Gemma

Active Member
Mình thì lười nhắm, chả canh pha sữa theo công thức được, cứ tương thẳng sữa tươi không đường của Vinamilk cho mều mẹ uống, nàng ta tu ừng ực một ngày dững mấy bát cơ :D Mều con 6 đứa cứ thế mà ú na ú nần 3:-O<:p:x