• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

cho em hỏi cách nuôi husky vào mùa hè!

haiyen8y

Em chào các bác trên diễn đàn, tình hình là em vừa mới mang về 1 em husky cái, mắt xanh, đen trắng nên hôm nay em post bài muốn hỏi thăm các bác về cách chăm sóc husky vào mùa hè ( vì em ở miền Trung, Thanh Hóa), các bác có kinh nghiệm thì chia sẻ em vs :X, mà em này hình như rất thik du lịch thì phải, em bỏ vào 1 cái giỏ rùi em đi xe máy mà nó ko la hét hay cựa quậy j hết, đi ô tô cũng vậy, em nó nằm 4 tiếng im re, về nhà hay em đi chơi, em đi đâu nó theo đấy, hôm mới về em tưởng đêm nó sẽ rên rỉ chứ nào ngờ nó gặm cái áo của em ra làm tổ rùi ngủ ngon lành. À, mà bé nhà em được 2 tháng 10 ngày rùi, nên các bác có j thì chia sẻ em với! Em cảm ơn các bác nhìu :X

chó nhà bạn còn bé mình khuyên nên hạn chế vác đi chơi nhiều,đi xa nhé. bé sẽ rất mệt,với thời tiết trong đó thì chó con sẽ khó mà chịu đựng được lâu. bạn nên cho chó đi dạo gần gần thôi,dắt bộ là tốt nhất,chú ý cho đi dạo lúc trời râm mát,buổi tối chả hạn. chó nó sống ở đâu thì nó sẽ thích nghi ở đó thôi,chú ý không cho nó tiếp xúc trực tiếp dưới nắng to,nơi nghỉ ngơi k cần bật quạt đâu mà chỉ cần nơi râm mát,có một bát nước cho bé là được bạn ạ ^^

kid1989

Active Member
Thứ nhất: Đầu tiên là đảm bảo chó của bạn đã được tiêm phòng đủ ( ít nhất 2 mũi )

Thứ 2: Chế độ ăn: Cháu nó bé nên cho ăn cháo hoặc cơm trộn với cổ gà xay nát bỏ mỡ, bỏ da, bỏ mỏ. 2 bữa 1 tuần ăn cơm gan, nếu có điều kiện thì 2 bữa 1 tuần cho ăn thêm cơm trộn thịt bò hoặc thịt lợn. 2 ngày ăn 1 lòng đỏ trứng chó con thì luộc chín rồi cho ăn lòng đỏ bỏ lòng trắng. Ngoài ra còn nhớ bổ sung thêm canxi cho cháu nó nữa. Hàng ngày trộn thêm rau, củ vào trong cơm và cho ăn thêm các loại hoa quả nữa.
Thứ 3: Thời tiết mùa hè không nên vì thấy nóng mà cho cháu nó nằm vào vũng nước cũng như thổi quạt trực tiếp vào mặt nó với số to vì nếu làm thế rất dễ gây ốm cho cún cũng như bị các bệnh liên quan đến đường hô hấp như viêm phổi. Tốt nhất nên cho nằm trên tấm sàn nhựa dành cho cún.
Thứ 4: để có thể hấp thụ canxi thì nên cho cháu nó vận động chơi đùa dưới ấnh sáng mặt trời vào lúc sáng sớm hơặc chiều muộn.
Thứ 5: Nếu cún chưa tiêm thì không nên cho đi chơi chỉ cho chơi ở nhà. Chỉ nên cho đi chơi sau 30 ngày kể từ ngày tiêm cuối cùng.

Đấy là 1 chút điều bạn cần biết khi nuôi cún :) Nếu có vấn đề thắc mắc gì pm trực tiếp tại đây mình sẽ giải đáp trong khoảng kiến thức cho phép :)

Chúc cún của bạn luôn khỏe mạnh và lớn nhanh :D

haiyen8y

em cám ơn các bác, mà sáng nay Zin nhà em đi ị ra phân xanh các bác ạ, em nó vẫn chơi nhởn bình thường, em nó biết nhặt đồ rùi \m/, em dạy có 5' là bé bắt kịp dc, , mà các bác cho em hỏi tiếp là nên tắm khô cho chó con mấy lần/ tuần vậy?

kid1989

Active Member
Tắm khô thì chó càng bé thì càng không nên vì chó nhỏ có khả năng hút phải bụi phấn rôm tắm khô đấy sẽ không tốt cho hệ hô hấp của cún. Bác cứ để tầm 2 tuần tắm nước cho cháu nó 1 lần. Nếu vẫn thấy hôi thì kiểm tra lau sạch tai cho cún vì nhiều khi mùi hôi của cún không phải từ người và lông mà là từ tai của cún bạn ạ. Nếu bạn vệ sinh sạch tai đôi khi giảm được đến 70% mùi hôi của cún đấy. Thế nên bạn kiểm tra cả tai của cháu nó nhớ :D

socnghe

Member
Nếi hôi mua loại xịt thơm của bọn fay cũng được mà ^^ hạn chế tắm khô nhé bạn híc. Hồi xưa mình khong biết cũng hay tắm khô nên cún bị viêm da :(