• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho em hỏi đây là giống chó gì?

Vladavia

Member
Các chuyên gia làm ơn cho em hỏi đây là giống gì với ạ. Đi công tác lên Hà Giang thấy chợ có cô bé bán chó xinh quá, lại khéo nữa hí hí nên em mua một con về nuôi chơi.

Thấy dân người ta bảo là chó Bắc Hà, nhưng ko biết đúng ko ạ. Hí hí Tại em thấy nó giống tam thể quá... Hí hí hí

KyCauGo

Chủ Nhiệm CLB Cuối Tuần Hà Nội
Có xoáy không vla ơi ? Nếu có xoáy là Tam Quốc đó còn không thì gọi là gì chẳng được he...he

trang_sun

Member
He he, gớm cái bác Vla này, dại gái quá, chó gì lai linh tinh, chả thuần gì cả.

Hay nó là Bắc Mông????

Đen thùi lùi, tự dưng lại có 4 chân trắng, 2 chân trước còn điểm vàng, ức trắng, chả thuần gì cả ;))

Các chuyên gia làm ơn cho em hỏi đây là giống gì với ạ. Đi công tác lên Hà Giang thấy chợ có cô bé bán chó xinh quá, lại khéo nữa hí hí nên em mua một con về nuôi chơi.

Thấy dân người ta bảo là chó Bắc Hà, nhưng ko biết đúng ko ạ. Hí hí Tại em thấy nó giống tam thể quá... Hí hí hí
Cha này cứ thấy tứ túc mai hoa, thạch sùng bám cổ là "tẩn" + cô bé bán chó vừa xinh vừa khéo ===> không mua mới là lạ. Nếu có điều kiện Bác Vla làm rể luôn Hà Giang rồi chuyển nghề "lái chó" luôn =))=))=))=)) cho anh em được nhờ:)):)):))
Việt Nam mình nhiều giống chó hay quá, mong Bác Vla đi công tác và mang về nhiều cá thể đẹp, để mở rộng bộ sưu tập:-bd
Mừng Bác có chú chó đẹp:-bd

em cũng không biết đây là chó gì.do ảnh mờ quá.nhìn cũng thấy lạ mắt.nhưng không sao đâu bác ạ.miễn chó đẹp là được.vì vietpet là hội những người yêu động vật nói chung và yêu chó nói riêng.
chuc mừng bác co 1 cún con đẹp.chúc bác và gia đình và cu cậu luôn khoẻ mạnh.
thân.

trang_sun

Member
Trêu mọi người vậy thôi, chứ đây là Bắc Hà xịn đấy ah :D :D :D.
Em thực sự rất rất ưng ý với chú bé này, xinh và đáng yêu vô cùng, bé tí mà trông nhà cũng gớm lắm.
Hơn nữa, lại là tam sắc, quá là đẹp.
Chuẩn của Bắc Hà là 4 chân trắng, đuôi đốm trắng và thằn lằn bám cổ ah :D :D :D.

my_lucky

Active Member
chú bắc hà này đẹp thế mà các bác lại chê là sao nhỉ??? mà kể cả nó là chó ở vùng nào đi nữa miễn là chó ta mà có tứ túc mai hoa + thằn lằn bám cổ + đốm lưỡi + huyền đề thì là chó quý rồi mà các bác...........:-bd

Lipschitz

Member
Thật lạ khi anh Vlad lại đi hỏi như vậy
Người hỏi phải là tôi mới đúng, sau đây là câu hỏi
Chó "tam sắc" hay "ba mầu" có gì hay không a? hay chỉ là yếu tố thẩm mỹ bao bì. "Chó vện săn chuột" của tôi cũng 3 mầu, lưng đen, bụng vện, thỉnh thoảng điểm trắng thì có gì khác không a?

DavidHHH

Member
Ơ, nhìn con này quen quen. Hình như là chú Vla "bắt trộm" của anh à. Đề nghị chú trao trả ngay cho anh nhé. :)) :)) :))

nguyenkhai1409

oh chú cún của bạn đẹp lắm xin chúc mừng bạn =D>=D>=D>bạn thưòng xuyên đưa ảnh em cún ấy lên cho bà con thưởng thức nha vladavia

Vladavia

Member
3 màu chỉ là yếu tố là lạ thôi các bác ạ. Chứ cũng ko có ghi chép nổi bật cụ thể nào về cái sự tam thể ấy :D (Ở mèo thì còn có mèo tam thể là 99% cái, và rất thông minh).

Tổng quan thì là đầu thủ rất to, chân tay to. Tứ túc mai hoa, thằn lằn bám cổ, bốn chân có quấn bốn vệt màu cà phê sữa.

Nó mới chỉ được 1 tháng, do quá đam mê cộng với điều kiện thời gian ko cho phép nên phải vồ ngay về mặc dù biết khả năng tồn tại chỉ 50/50 (đàn nó có 8 con đã chết 5, nó là con trội nhất đàn). Hi vọng với tất cả khả năng của mình, em có thể vực nó hoà nhập với môi trường mới.

Cho đến ngày hôm nay thì nó vẫn ăn rất ít (ko ăn A3 do răng còn yếu quá). Nghịch khoẻ và sủa khi có tiếng động lạ. Theo phỏng đoán của em thì nó sẽ bị tọp đi trong vài ngày tới do ko còn nguồn cung cấp sữa mẹ. Hiện em cho nó thay sữa mẹ bằng sữa ông Thọ, chắc tại sữa cụ già hom hem nên em nó ăn uống cũng kém nhiệt tình. Bố nó theo như dự tính thì vào khoảng 35kg, với khung hình thể của nó, em e rằng cũng sẽ ko thua kém đâu ạ. :D

Các chuyên gia cho em xin ít tư vấn chăm sóc về trường hợp này với ạ? :D

Còn ai hỏi giá thì em nói luôn, em bắt nó bằng rượu + mánh khoé và chôm chỉa ạ.

ngochien

Member
Chuc mung ban co duoc em Bac Ha kha dep.
Ban nen chu y cham soc em no can than vi moi ha son nen luu y den chuyen an uong.
Bon nay moi xuong nui nen de mac benh duong ruot lam day.
Mua nay thoi tiet duoi xuoi va tren TB same nhau nen don em no vao dip nay la hop ly.
chuc chu nhan cung BH moi dieu tot dep.
Than!

Thành viên lưu ý không viết bài không có dấu. Tks. TV

Lipschitz

Member
Đúng là như nuôi trẻ con, anh Vlad nhỉ. Tôi mới nuôi con "vện săn chuột" là cư dân lâu năm đồng bằng bắc bộ rồi mà cũng mất 2 tháng bị phân tán công việc vì nó, quan sát để định tính, định lượng các vấn đề ăn uống, ngủ nghỉ, vệ sinh vệ siếc, chơi đùa. Từ đó rút ra được mộ điều là chỉ nuôi chó khi không bị công việc thúc ép.
Bù lại thật là vui khi có được người bạn "chó" hồn nhiên chân thành. Tôi cũng muốn nuôi thêm 1 con nữa, nhưng phải đợi hội đủ các điều kiện cần và đủ đã.
Chúc các cháu bản địa thích nghi được với lối sống miền xuôi nhưng vẫn bảo tồn các đặc tính đẹp của miền ngược.

KimCuong

Active Member
Ơ, nhìn con này quen quen. Hình như là chú Vla "bắt trộm" của anh à. Đề nghị chú trao trả ngay cho anh nhé. :)) :)) :))

Sao thành viên Vladavia lờ đi không trả lời câu hỏi này nhỉ? :thingking:

Đề nghị thành viên chú ý! Cảm ơn bạn. :D

TaiVenh

Active Member
Đề nghị chú Vlad chụp lại bộ ảnh rõ rõ một chút để anh em còn đánh giá cho bài bản nhé.

Nhìn cún Bắc Hà đẹp thật. Sau Tết chắc anh em mình phải làm một chuyến thăm anh em trên đó thôi. Ra chợ Bắc Hà mỗi ông làm một đôi BH về HN nuôi thì quá tuyệt, sau này tha hồ có puppies chia sẻ cho anh em khác.

Con này nhìn chân có vẻ to & đẹp đấy, Chúc mừng bạn :-bd nhưng ảnh bạn chụp mờ quá!

VTT72

cho cua ban rat xinh nhungchua chac da la cho bac ha...khi truong thanh cho bac ha long xu tai dung..