• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Cho e hỏi đây là giống mèo gì ạh?

o0ochuao0o

Mình nhìn thấy ảnh con mèo này từ lâu rồi nhưng ko biết là mèo gì, ai biết thì nói giùm mình với, mình muốn biết đó là giống mèo gì và ở đâu bán để mình muua về nuôi ^^. cảm oơ mọi ng trc na

Đây là meo 34 loại mặt tịt, loại này đắt tiền và hơi khó mua vì nó vẫn còn hiếm. lúc bé mà được hơn một tháng tuổi lông bé dài ra mặt bẹt dí thì nhìn yêu kinh khủng. bạn xem thử bé này xem

Mr.Mo2610

nhận tiện cho mình hỏi luôn mèo 34 và mèo exotic khác nhau ntn vậy, mình thấy 2 loại này hơi giống nhau, đều mặt tịt cả

đây là mèo exotic

mèo exotic là mèo lai giữa mèo ba tư thuần chủng và anh lông ngắn thuần chủng, con sinh ra sẽ có bộ mặt tịt của mèo ba tư và bôn lông dày, ngắn, mềm, mịn của anh lông ngắn ^^ nhưng tỉ lệ mèo con đc gọi là exotic chuẩn thì rất ít vì trong đàn sinh ra ko mấy em có đủ 2 tiêu chuẩn trên :). và giá mèo exotic thường rẻ hơn nhiều so với 2 loại mèo thuần trên mà mình vửa đề cập :)

hóa ra mèo exotic là mèo lai , nó có bộ lông của mèo anh lông ngắn sở thì thích phải biết

meonho124

Member
mèo exotic là mèo lai giữa mèo ba tư thuần chủng và anh lông ngắn thuần chủng, con sinh ra sẽ có bộ mặt tịt của mèo ba tư và bôn lông dày, ngắn, mềm, mịn của anh lông ngắn ^^ nhưng tỉ lệ mèo con đc gọi là exotic chuẩn thì rất ít vì trong đàn sinh ra ko mấy em có đủ 2 tiêu chuẩn trên :). và giá mèo exotic thường rẻ hơn nhiều so với 2 loại mèo thuần trên mà mình vửa đề cập :)
Đầy là hồi lâu lâu rồi người ta mới lai để tạo ra exotic như thế còn bây giờ exotic được công nhận là một giống mèo riêng rẽ rồi ít nơi người ta còn lai để tạo ra exotic nữa , em vào các trang web của mèo CFA các trại giống CFA người ta đều có bố mẹ mèo đều là exotic chứ người ta có đem lại ANh lông ngắn với ba tư nữa đâu , tất nhiên là không phải không có ( mèo Anh lông dài con không được công nhận là một giống mèo trên TG , còn exotic đã công nhận rồi :)) ) còn về giá ý em nghĩ anh without sai rồi ý vì em thấy mèo exotic rất là đắt đấy , em có xem các trại mèo exotic thấy giá exotic khủng hơn Anh lông ngắn nhưng đúng là thấp hơn ba tư thuần chủng mà là loại ba Tư lông rất dài mặt rất tịt ở Vn chưa có em nào thế cả :D . con ở Trung Quốc mèo exotic ở shop hay ở Gia đình bán cũng đắt hơn hẳn mèo Anh lông ngắn , và cũng hơn hẳn những bé mèo ba tư trông giống hệt mèo ba tư ở Vn đó mặt cũng cực đẹp nhưng giá vẫn thua nhiều so với exotic , chứ còn mèo ba tư chuẩn thì ko bằng là chắc , những em mèo exotic mặt càng đẹp , lông càng sáng màu , đắt nhất là 3 màu thì càng đắt .
Ở VN rất ít mèo exotic đọc topic "mèo exotic nhà tớ "gì đó trên forum ấy cũng chỉ có 1 số là đẹp còn lại bình thường thôi, anh Cương đó sắp ship 1 bé exotic về anh hỏi xem giá em ấy không bình thường tí nào đâu :D , giờ có muốn mua 1 em exotic ở Vn cũng đố tìm được :D còn mèo ALN với ba tư thì nhiều
P/S : à bé mèo ảnh trên là mèo exotic , bé này nổi tiếng lắm có mẹt trên rất nhiều forum ảnh đẹp đó :)) không phải ba tư đâu , hồi nhỏ thì có thể nhầm với ba tư nhưng càng lớn càng nhận ra , lông exotic ngắn y hệt như mèo ALN ấy

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Mình xin có vài ý kiến nhé, đúng như các bạn nói mèo exotic được tạo ra bởi sự kết hợp 2 giống mèo: Mèo ba tư và mèo anh lông ngắn nhưng trên thế giới người ta không gọi mèo exotic là mèo lai mà à một giống mèo được chấp nhận bởi CFA, cũng giống như dòng chó Doberman được lai tạo từ rất nhiều dòng chó khác nhau như: Rott, GSD, ...nhưng cũng không gọi là chó lai. Còn về giá cả các loại mèo này khi mình tìm hiểu về giá mèo bên CH Séc thì trong ba loại mèo Ba tư, exotic và Anh lông ngắn thì giá mèo ba tư là đắt nhất sau đó đến Exotic và sau mới đến Anh lông ngắn (mình nói là so sánh 3 bé không có giải thưởng và bố mẹ cũng không có giải nhé, còn đương nhiên bé nào có giải thì giá sẽ khác). Không phải tự nhiên mà mèo exotic được xếp thứ 3 trong danh sách các loại mèo được yêu thích nhất đâu các bạn ạ.

doanh_doanh

Member
giờ có muốn mua 1 em exotic ở Vn cũng đố tìm được :D

P/S : à bé mèo ảnh trên là mèo exotic , bé này nổi tiếng lắm có mẹt trên rất nhiều forum ảnh đẹp đó :)) không phải ba tư đâu , hồi nhỏ thì có thể nhầm với ba tư nhưng càng lớn càng nhận ra , lông exotic ngắn y hệt như mèo ALN ấy
Bạn ơi, mèo của Blackcat là exotic đấy, nó tên là thằng Gấu, 1 thời cũng rất nổi trên diễn đàn, chắc lúc đó bạn chưa gia nhập diễn đàn nên chưa biết, con của gấu là mi mẹ (dexom555 đang nuôi), lông ngắn 2 lớp, mặt rất tịt, cũng là exotic mà.

Còn bé mèo trên tớ nghĩ là Ba tư.
Còn tớ thấy thế này mới gọi là exotic chứ, lông ngắn thì khi nhỏ vẫn ngắn thôi.

meonho124

Member
Bạn ơi, mèo của Blackcat là exotic đấy, nó tên là thằng Gấu, 1 thời cũng rất nổi trên diễn đàn, chắc lúc đó bạn chưa gia nhập diễn đàn nên chưa biết, con của gấu là mi mẹ (dexom555 đang nuôi), lông ngắn 2 lớp, mặt rất tịt, cũng là exotic mà.

Còn bé mèo trên tớ nghĩ là Ba tư.
Còn tớ thấy thế này mới gọi là exotic chứ, lông ngắn thì khi nhỏ vẫn ngắn thôi.

Có tớ biết chứ hồi đó tớ chưa vào 4rum nhưng cũng đọc bài nhưng lâu lắm rồi anh Black cat không xuất hiện nữa cũng chẳng có mèo con exotic xuất hiện nữa , tớ còn biết 1 em mèo đực exotic của anh Black cat giờ đang ở nhà em Trung bên đường Lê Trọng Tấn gần nhà tớ ,bé exotic đực đó cũng là bố của bé mèo tớ từng được sở hữunhưng bé ấy đã mất :(
Còn mèo của anh dexom lại sinh ra các bé mèo giống mèo ANh lông ngắn hơn , nói chung để ra được lông ngắn của Anh lông ngắn và có được cái mũi tịt của Ba tư mà không có bố mẹ exotic là khó lắm bạn ạ
Mọi người thì cứ nói lai Anh lông ngắn với ba tư để ra exotic ở VN 2 giống mèo này có nhưng chưa ai có đàn mèo exotic thật đúng nghĩa cả mũi tịt và lông ngắn ý ngay cả đàn mèo con trước kia của anh Black Cat thì tớ chỉ thấy 1 em mũi có vẻ gãy và ngắn hơi thôi còn các em còn lại tớ nhầm với mèo Anh lông ngắn hết :D
Tớ mê mèo này lắm thích mặt ngỗ tịt dễ thương nhưng thích cả bộ lông ngắn không cần chăm sóc nhiều của exotic nên cũng muốn tìm hiểu muốn sở hữu nếu bạn biết chỗ nào bán mèo con thì giới thiệu tớ đi :D thực sự khó tìm lắm đó cả năm chắc chỉ có 1
Em đó trên Mương 14 từng đăng ảnh và đề là exotic , tớ cũng vào 1 số 4rum người ta cũng cho biết em ý là exotic , giờ em nó lớn lắm rồi đây , ảnh đó tớ không nhầm chứ thì có lâu lắm rồi , tại bé nên bạn nhầm lẫn đó
a mà he he nói thế chứ giờ bạn có đòi những người đang sở hữu exotic đó bán cho được không :D chịu đúng không , thế thì làm sao mà mua đc

hoangmoccuong

Vietpet sponsor
Mèo exotic và ba tư mặt tịt lúc nhỏ rất khó nhận biết, nhưng từ tuần thứ 3 trở đi thì có thể phân biệt được, vì từ tuần thứ 3 trở đi lông các bé bắt đầu bung ra nếu sờ kỹ chất lông các bạn có thể nhận thấy được sự khác nhau, ba tư mặt tịt lông không dày bằng exotic, sợi lông cũng mảnh hơn. Đây là tớ hỏi kinh nghiệm người khác nhé, chứ chưa trực tiếp được "sờ" các bé lúc nhỏ đâu. Bé mèo chủ topic hỏi theo tớ là mèo exotic, vùng lông trên đầu của bé này ngắn và dày, đích thị là Exotic.

thuan81

Active Member
Mèo exotic và ba tư mặt tịt lúc nhỏ rất khó nhận biết, nhưng từ tuần thứ 3 trở đi thì có thể phân biệt được, vì từ tuần thứ 3 trở đi lông các bé bắt đầu bung ra nếu sờ kỹ chất lông các bạn có thể nhận thấy được sự khác nhau, ba tư mặt tịt lông không dày bằng exotic, sợi lông cũng mảnh hơn. Đây là tớ hỏi kinh nghiệm người khác nhé, chứ chưa trực tiếp được "sờ" các bé lúc nhỏ đâu. Bé mèo chủ topic hỏi theo tớ là mèo exotic, vùng lông trên đầu của bé này ngắn và dày, đích thị là Exotic.
không phải exotic đâu Cương ơi!nó có bườm rồi kìa!lông nó lại xoăn lên!bắt đầu bung lên để xù rồi mà!

exotic có 2 dòng, lông ngắn và lông dài :) gọi lông dài nhưng thực ra là lông nhỡ, ko ngắn hẳn

mình ko tìm hiểu kĩ về exotic nhưng xem trên các web lớn, mèo chuẩn, thì thấy có cả exotic long hair

meonho124

Member
mình ko tìm hiểu kĩ về exotic nhưng xem trên các web lớn, mèo chuẩn, thì thấy có cả exotic long hair
đúng rồi người ta có ghi tên 2 loại là exotic shorthair và exotic longhair nhưng theo tớ tìm hiểu thì phải hiểu là exotic longhair là Persian và chính là mèo Ba Tư

Còn exotic người ta cũng vẫn được hiểu là Persian shorthair Ba tư lông ngắn nếu tra cụm từ này lên gu gồ cũng ra exotic đó

như vậy Exotic Shorthair và Exotic Longhair không phải là 2 dòng của 1 giống mèo kiểu như hymalaia và Persian đâu mà là 2 giống mèo riêng rẽ đã được CFA công nhận đó
Không hiểu CFA có quá thiên vị không khi cho exotic cả 1 trang web liên kêt ra riêng với trang chủ của CFA nè :)) http://www.exoticbc.org/
còn Anh lông ngắn cũng có đường link nhưng không vào được và không có nội dung gì :(

miumiulove89

nhà mình có em mèo tây lông xù cũng đang muốn tìm chồng là em mèo 34,nhà bạn nào có nhu cầu cho giống thì pm mình nhé.cho mình xin cái giá luôn.

Em kìa là exotic siêu siêu thuần chủng rồi :D Ở Ailu cafe cũng có 1 em exotic màu đen đấy. Mình thấy cũng đẹp lắm, đen tuyền hiếm có. Mặt không tịt nhưng mũi gãy mặt tròn :"> Thực ra thì ở Hà Nội mình thấy giá exotic và ba tư cũng ngang nhau thôi. Nếu mà là ba tư thuần chủng hay exotic thuần chủng (mặt tịt, lông ngắn) thì đều giá trên trời cả. Nhưng không thể phủ nhận: mèo exotic có bộ lông không mềm và êm như các em mèo anh thuần chủng, mặt cũng ít khi tịt bằng ba tư thuần chủng được :)) Nhưng vẫn có rất nhiều người thích :D Nhà mình chẳng hạn ;))

Mình ở Hà Nội và rất yêu mèo, mong muốn tìm 1 bé 34 mặt tịt, mắt xanh, lông xù trắng tinh, 2 hoặc 3 tháng tuổi. Nhà bạn nào có đàn mèo 34 sắp đẻ thì cho mình đăng ký (cho xin ảnh và giá đẹp). Hay bạn nào bận công việc hay đi công tác không có thời gian nuôi mèo thì cũng ý ới cho mình nhé. Rất mong bắt được sóng từ các bạn gần xa

storm276

mình cũng đang rất muốn mua 1 con mèo 34 như bạn kimthanh87, nếu bạn tìm đc chỗ mua thì alo cho mình nhé kimthanh87: 0948273333