• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Bắc Hà ở Sài Gòn

trexanh

Mình có một cặp chó Bắc Hà...đem từ Lào Cai vao Saigon.Mong làm quen anh em cùng nuôi chó Bắc Hà tại sài Gòn...để sau này phối giống loại này nhân rộng. Mới nuôi có 20 ngày nhưng mình ghiền loại này rùi. rất rất không và hết sức bản lỉnh thể hiện từ nhỏ.

huylh

Member
đẹp quá bác ơi.
bác chuyển các cháu nó vào HCMC như thế nào vậy?

bác chuyển vào Sài Gòn thế nào vậy, thời gian đầu có dễ chăm sóc không. nếu có ý định mang thêm về Sài Gòn thì bác cho em ké 1 em nhá

bác chuyển vào Sài Gòn thế nào vậy, thời gian đầu có dễ chăm sóc không. nếu có ý định mang thêm về Sài Gòn thì bác cho em ké 1 em nhá

trexanh

Cám ơn các bác

Mình đi du lịch ở Chợ Bác Hà Lào Cai....thấy 2 em ghiền quá nên mua đem về Sapa, sau đó gửi về khách sạn Chó mèo ở Hà Nội, nhờ họ chích ngừa, sổ giun rồi đưa Máy Bay vào SG, hic đi lòng vòng cả tuần nên riêng chí phí vận chuyển củng hơi...gấp 5 lần tiền mua 2 em hihi ...ak ak...Trong dịp mình mua cũng có một anh ơ SG cùng ý tưởng...thế là SG có 3 em Bác Hà....hy vọng gặp gở thêm nhiều a em để sau này giao lưu nhân giống. Đưa vào SG thay đổi thời tiết nhưng nó khỏe như trâu, ăn cực khóe. Mình nuôi 20 ngày từ 3,5kg lên 5,2 kg rồi. Nó rất thông minh, nhanh cực kỳ hihi

Shakhi Viet

Active Member
Hình như không phải giống Băc hà hoặc lai nhiều rồi bạn ạ.
Có thể qua ảnh, mình nhìn không hết

Shakhi Viet

Active Member
Không sao đâu, chó khôn, khoẻ, trông nhà giỏi là được rồi

trexanh

Mong giao lưu tim hiểu Bắc hà

Không sao đâu, chó khôn, khoẻ, trông nhà giỏi là được rồi
Ùa mình cũng hổng bít nữa...mình rất thích loại này nên rất mong giao lưu với a em ngoài Bắc, xin được chỉ giáo thêm. Vì loại này tìm hiểu trên mạng thông tin ít quá. Rất mong gặp a em VP Miền Bắc rành về Bắc Hà để mình có thêm hiểu biết và mua thêm Bác Hà vào SG để nhân rộng loại chó này.
Bạn có biết ai hoặc có thêm thông tin về Bác hà cho mình xin với, mình cần Mua vài em Bắc Hà đẹp, chuẩn.
Thank ban nhé
quy@trexanh.com.vn

hai198x

Member
Mình có một cặp chó Bắc Hà...đem từ Lào Cai vao Saigon.Mong làm quen anh em cùng nuôi chó Bắc Hà tại sài Gòn...để sau này phối giống loại này nhân rộng. Mới nuôi có 20 ngày nhưng mình ghiền loại này rùi. rất rất không và hết sức bản lỉnh thể hiện từ nhỏ.

2 em này chả có em nào là Bắc Hà cả bạn ạ nhìn không thấy có nét gì giống Bắc Hà hết :D . Ý kiến riêng thôi nhé không đúng thì chủ thớt đừng giận nhé :p

ngoc khoa

Member

Mình cũng rất yêu giông chó này, nhưng quả thực khách quan mà nói thì 2 em này không phải giống chó Bắc Hà thuần. nhưng nếu em nó thông minh thì cũng chẳng sao cả , nuôi vẫn vui bạn a

2 em này chả có em nào là Bắc Hà cả bạn ạ nhìn không thấy có nét gì giống Bắc Hà hết :D . Ý kiến riêng thôi nhé không đúng thì chủ thớt đừng giận nhé :p
Em đồng ý với ý kiến của bác này. Trông chẳng giống Bắc Hà gì cả? Bác có thể chụp lại ảnh cho anh em được rõ không? Vì chụp xa như thế này khó có thể chiêm ngưỡng được bộ lông của em ấy quá.

trexanh

chao ban

hic hoi bun mot ti... nhung minh lai thich nguoi nnoi that long nhu ban...co gi dau ma gian chu. Minh phai show ra cho a em xem nhan xet khen che that long. Tu do minh moi hoc hoi duoc chu hihii cam on ban

ngoc khoa

Member
còn nếu thực sự muốn có chó BH và có điều kiên để chuyển thì mình sẽ giúp bạn đc toại nguyện

ngoc khoa

Member
còn nếu thực sự muốn có chó BH và có điều kiên để chuyển thì mình sẽ giúp bạn đc toại nguyện

ngoc khoa

Member
Nếu bạn có nhiệt huyết với BH và có khả năng, điều kiện chuyển thì mình có thể giúp bạn đc toại nguyện

trexanh

dear ban Ngoc Khoa

Nhan xet cua ban co le dung roi...hic hic...tai minh o mien nam. Ra bac ha mua nen cu tuong la cho Bac Ha, khi mua hoi ai cung noi bacha hic hic. ma giong cho nay mien nam thi chua thay bao h. Khong biet sau nay lon len no se ntn nua......

Các giống chó bản địa tại các tỉnh Bắc Bộ
04.10.2007 10:34

Xem hình
Viet dingo
Với mục đích tìm hiểu sự đa dạng và phong phú các giống chó bản địa Việt Nam, sự phân bố, mục đích sử dụng chó của người dân và sơ bộ phân loại theo kiểu hình các giống chó ở các tỉnh phía bắc Việt Nam, nhóm nghiên cứu – Trung tâm Nhiệt đới Việt- Nga đã thực hiện hai chuyến khảo sát tại các tỉnh: Hà Nội, Tuyên Quang, Hà Giang, Lào Cai, Yên Bái vào tháng 12 năm 2006 và tại các tỉnh Hà Tây, Sơn La, Lai Châu, Điện Biên, Cao Bằng, Bắc Cạn, Lạng Sơn, Thái Nguyên, Bắc Giang vào tháng 5- 6 năm 2007.

Phương pháp nghiên cứu đã được tiến hành:

a) Đánh giá bằng mắt chất lượng của từng cá thể, ranh giới phân bố và mật độ (tương đối) của đại diện cho các nhóm giống chó bản địa đặc trưng, tỷ lệ giữa số chó thuần chủng và số chó không xác định được nguồn gốc dọc theo tuyến (đường) khảo sát và tại các điểm dân cư lớn;

b) Thống kê các chỉ số sinh học cơ bản, lấy các mẫu lông của những đại diện tiêu biểu nhất của các giống và dạng chó khác nhau để phục vụ các phân tích di truyền, xác định vị trí địa lý và nơi phân bố, chụp ảnh, quay phim tư liệu;

Ở một số trường hợp, để có các đánh giá chính xác hơn về quẩn thể chó địa phương, đã tiến hành xem xét tất cả các cá thể sinh sống tại những điểm dân cư nhỏ, nằm cách xa các trung tâm hành chính của tỉnh, huyện và xã.

Các dấu hiệu về giống, trong giống và các dạng chuyển tiếp được xác định bằng phương pháp so sánh các đặc điểm định dạng của các cá thể với những quần thể xa cách nhất. Ngoài ra cũng tiến hành so sánh các quần thể theo thành phần của chúng. Phương pháp được áp dụng ở trên đã tỏ ra hiệu quả trong thực tế, cho phép vạch ra ranh giới phân bố của một số giống chó và xác định được sự khác biệt giữa các cá thể chó thuần chủng và các cá thể chó lai có ngoại hình gần giống như chó thuần chủng.

Việc đo đạc được tiến hành đối với 150 cá thể. Mẫu lông được lấy từ 144 cá thể. Đã chụp ảnh và quay phim trên 600 cá thể chó.

Kết quả khảo sát của chúng tôi đã thu thập và ghi nhận được trên địa bàn các tỉnh trên có 9 giống (giống tạm thời) có thể được coi là giống chó bản địa của Việt Nam và chúng tôi tạm đặt tên cho các giống như sau: Giống Việt Dingo, giống Dingo lớn, H’Mong lông dài, H’Mong đuôi cộc, Bắc Hà, Akita, Laika, Sharky và Dingo lùn.

1. Giống Việt Dingo

Giống Việt dingo hay còn gọi là chó vàng, chó gié, chúng có tầm vóc trung bình, được nuôi phổ biến trên địa bàn các tỉnh điều tra, nhưng lại tập trung ở những khu thành thị, khu đông dân cư, nơi có nhiều người Kinh sinh sống. Hiện nay giống này hình thành 4 kiểu di truyền ổn định, trong đó có 3 kiểu có nhiều khả năng là kết quả của sự lai tạp với các giống chó khác có mặt tại Việt nam.

2. Giống Dingô lớn

Giống Dingô lớn có dáng vẻ bên ngoài gần tương đồng với kiểu chó Dingô châu Úc trong tự nhiên (hình mẫu chưa bị lai tạp). Như chúng ta đã biết chó Dingô châu Úc có nguồn gốc từ Đông Dương, chúng xuất hiện ở châu úc vào thời kỳ bắt đầu thuần hoá, trải qua đời sống hoang dã hai lần trong suốt thời gian dài hàng ngàn năm cho đến những thập niên gần đây chúng bị lai tạp với những giống chó vãn lai thuộc giống châu âu và châu Mỹ, nhưng vẫn giữ được những đặc điểm hình thái ổn định y hệt như giống dingô Đông Dương.

Có thể cho rằng giống Dingô lớn có mặt tại Việt Nam cũng có nguồn gốc từ tổ tiên là giống Dingô Đông Dương, song nó giữ lại được đặc tính về ngoại hình mặc dù bị tác động của việc chọn lọc theo tập tính. Hiện nay chúng phân bố ở khắp nơi, song số lượng lại không nhiều. Chúng phân bố dọc theo lưu vực các con sông lớn, từ bắc xuống nam.

3.Giống chó H’mông

Đây là giống chó được người H’mông (người mèo) nuôi dưỡng và thuần hoá, chúng có hai kiểu hình đặc trưng.

Một là giống H’mông lông dài với đặc điểm ngoại hình dễ nhận thấy là toàn thân bao phủ bởi lớp lông dài, thậm chí lớp lông dài còn bao phủ lên phần mặt, che cả mắt, trông khá ngộ nghĩnh.

Giống thứ hai là giống H’mông đuôi cộc, chúng có bộ lông ngắn, mầu đen nhưng lại có đuôi cộc do bẩm sinh.

Giống chó H’mông phân bố tập trung ở những làng bản của người H’mông, chúng ít xuất hiện ở những khu thành thị nên chúng tương đối ổn định về kiểu hình và ít bị lai tạp với các giống chó khác.

4. Giống Akita

Chúng có kiểu hình gần giống với giống chó Akita của Nhật bản, chúng xuất hiện ở Việt nam với số lượng không nhiều và phân bố rải rác tại các tỉnh phía bắc Việt nam. Đặc điểm của giống chó này là: thường chân có huyền đề, mặt vuông, khoảng cánh giữa 2 tai rộng, tai đứng.

Việc tìm thấy chó Akita tại Việt Nam có thể là cơ sở cho giả thuyết giống Akita có nguồn gốc tổ tiên từ giống Dingô đông duơng lớn.

5. Lai ka

Cũng tương tự như Akita, giống Laika xuất hiện rất ít ở các tỉnh phía bắc Việt Nam chúng có kiểu hình gần giống với Việt dingo với tầm vóc trung bình.

6. Sharky

Với đặc điểm kiểu hình dễ nhận thấy ở đôi tai cụp, dáng cao thon, chúng được nhân dân ta nuôi rộng rãi ở khắp mọi nơi từ miền cao đến đồng bằng, chúng tập trung ở những thị trấn, thị xã, khu đông dân cư.

Hiện nay chúng có 5 phân kiểu với những đặc điểm trùng hợp với giống borzoi và gontre.

7. Bắc Hà

Giống chó này xuất hiện nhiều ở tỉnh Lào Cai, ít gặp ở các địa phương khác, chúng có bộ lông dài tương tự như giống H’Mong lông dài nhưng phần mặt lại không có những đám lông dài.

Giống này có đặc điểm gần giống với giống Chow Chow có nguồn gốc từ Tây Tạng Trung quốc, điều này có thể là cơ sở cho giả thuyết giống chó Bắc Hà có nguồn gốc từ Tây Tạng.

8. Giống Dingô lùn

Đây là giống chó được chúng tôi tìm thấy ở tỉnh Cao Bằng và theo người dân thì chúng đã có mặt ở đây từ rất lâu và trải qua nhiều năm chúng hình thành lên một giống với tên gọi thân thiện do người dân tự đặt là: giống chó Bảo Lạc.

Đặc điểm kiểu hình chúng không có gì khác so với giống Việt dingo nhưng đặc điểm khác biệt để nhận biệt lại là tầm vóc của chúng, chúng có tầm vóc nhỏ khoảng 1/2 so với tầm vóc của một con Việt dingo có tầm vóc trung bình.

Với những kết quả trên chúng tôi thấy rằng: Trong lịch sử ngành khuyển học chưa từng thấy một sự đa dạng hình thái tương tự các giống chó thuần chủng tại một địa bàn hẹp như thế, và cũng chưa từng thấy một sự trùng hợp chính xác đến như vậy những đặc điểm kiểu hình giữa các giống ở đây cũng như trùng hợp với các giống khác mà thông thường người ta vẫn cho rằng được hình thành ở những khu vực cách đó rất xa. Các dãy biến dị kiểu cùng giống và kiểu chuyển tiếp được thể hiện rất đầy đủ. Điều này cho phép tiến hành phân tích con đường hình thành các giống chó ở thời kỳ sơ khai nguyên thủy.

----------------

BAN OI ...VAY CHO MINH NO THUOC LOAI NAO TRONG MAY LOAI TREN....CO HY VONG NO LA LOAI ...BAC HA AKITA O?

NEU CO EM BAC HA NAO DEP, A EM NAO HAO HIEP CO Y NHUONG LAI. BAN ALO GIUP MINH NHE...0908090158.
CAM ON NHUNG GOP Y CHAN THANH CUA BAN NHE. MONG DUOC LAM BAN, GIAO LUU HOC HOI

ngoc khoa

Member
Theo mình- chỉ là quan điểm của riêng mình thôi nhé, thì đây là giống akita. khi trưởng thành em nó có thể 25kg và rất giữ., không biết môi trường sông có làm nó thay đỏi không, chứ như mấy em mình gặp thì giữ lám bạn à:nailbitting:

Em đồng ý với ý kiến của bác này. Trông chẳng giống Bắc Hà gì cả? Bác có thể chụp lại ảnh cho anh em được rõ không? Vì chụp xa như thế này khó có thể chiêm ngưỡng được bộ lông của em ấy quá.
Hơi buồn 1 chút về tin này, Hy vọng sắp tới sẽ có người nuôi thành công giống Bắc Hà này tại Sài Gòn. Em cũng muốn nuôi lắm nhưng đi làm suốt sợ không đủ thời gian chăm sóc.
Tiếp tục chờ đợi tin vui từ các đàn anh vậy !!!