• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chim mới bẫy được.

khuyenxanh

Các bạn cho hỏi, con chim này mình mới bẫy lưới được là loại chim gì, nó có hót không, nuôi làm cảnh có được không.?

Camellia

Member
Em này hình như là chích chòe lửa mái đó bạn, tại mình thấy cái ức của nó có màu nâu vàng.

anhtadien

Member
không theo mình không nhầm thì nó thuộc họ nhà quẹt nó bắt trước được nhiều tiếng nhưng chủ yếu tiêng kêu kẹt kẹt gần giống như chào mào ý

anhtadien

Member
đó là chim quế lâm . nó biết hót và hót cũng khá hay
quế lâm màu khác cơ quế lâm nhìn gần như ngũ sắc ý
còn chòe lửa thì khác lông đen có đốm trắng ở trên lưng phía đuôi, chòe đực và chòe cái khác nhau ở phần lông ức
có gì chưa đúng anh em chỉ giáo thêm vì mình thiên về cu cườm cơ
xin cảm ơn

lehongduc

Member
con này bác cho thêm một vài hình nữa thỳ mới rõ, hiện giờ thỳ e chưa đoán ra con rỳ vì ít hình quá. nhưng cam đoan với bác là ko phải mấy con chim như mấy bác kia nói :)) nhận xét linh tinh. trông cũng giống quế lâm nhưng sắc nhạt hơn nhiều. ko phải. e trông quen quen mà chưa nhớ ra :D

phchuongdiscus

Tôi nói tên chim này cho chắc để khỏi ai thắc mắc. Đó là chim hồng hạnh mái. Còn có tên là chim tiểu lửa. Nhưng con này là chim mái nên có bộ lông màu nhạt như vậy. Chứ chim trống màu lông xanh trên lưng và dưới bụng màu đỏ hơn rất đẹp. Nó hót và cách nuôi giống như chim chích chòe lửa.Chim ăn bột đậu phọng trộn trứng và sâu quy tươi. Nuôi hót rất vui và đi đánh bẫy cũng thích vì chúng rất máu đá. Thân !

thanhsonhht

chim này mình đã từng nuôi rồi
nó ăn sâu
nhưng ko pải tca những con chim các bạn từng đoán
nó chỉ là 1 loại chim rừng ko tên tuổi,nếu bạn muốn bít tên chim chắc pải lên sách đỏ tìm xem có pải loại hiếm ko,mình nuôi nửa năm ko hót

hoanghaitq522

vành khuyên màu vàng mắt có viền trắng, họa mi to hơn mắt có viền kéo dài ra sau gáy,chòe lửa bụng màu đỏ duôi dài, chim sâu lông màu tro và mỏ bé hơn con chim này, bạn cho 1 bức hình thì mình chưa thể biết là chim gì, nhưng hình như là chim sẻ đất

langkc90

em nghĩ đó là con mi còn non đó.anh cứ nuôi đi sẽ biết mà.không phải thì mình có kinh nghiệm.

Phuongachiles

Ko phải chuẩn chỉ Là oanh cổ đỏ mái ạ, dòng chim bụi di cư từ nhật sang, thế nên bác nào rình bụi rậm là tom đc