• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chia sẻ kiến thức về chó Dobermann

Em cảm ơn anh DObermanhn. Đúng như anh nói, mỗi lần em cho ăn nhiều là tiêu chảy ngay, kèm theo ói nữa ... nhưng cho ăn mà Pubby còn đói là la làng vậy anh ah ... nhưng mà nữa ngày sau thì hết ...

Dạo này em cũng cho ăn bớt lại và tăng dinh dưỡng lên ... 1 ngày em cho ăn 3 cái đầu gà kèm thịt bò vụn chừng 3 lạng, như thế có được chưa anh? Có cần bổ sung thêm gì nữa không ah?

Pubby nhà em không thích ăn thức ăn dạng hạt khô nên cũng không biết sao nữa ...

Các anh có kinh nghiệm nuôi Dob, chỉ giúp em với ???
Vấn đề dinh dưỡng thì có rất nhiều vấn đề để làm cho chú cún của bạn đẹp. Tuy nhiên, khẩu phần mà bạn đang cho cún ăn theo mình là tương đối hợp lý rồi. Nhưng để khung xương thật khoẻ và chắc chắn bạn nên cho ăn thêm mỗi bữa 1 viên dầu cá (hoặc 1 viên dầu gấc) ===> để cho chó tăng khả năng đề kháng, mầu lông bóng đẹp, thần sắc nhanh nhẹn.
Trong giai đoạn này bạn nên mua xương bò loại to (để nguyên) cho chú cún ăn để tập cơ hàm nhé, để tránh chú cún gặm bậy đồ dùng trong nhà!
Chúc bạn có chú chó tốt!

Đầu gà thì mình bằm nhỏ ra mới cho Pubby nó ăn, để mình về trộn thức ăn hạt vào sữa cho Pubby ăn thử, thanks bạn đã chỉ mình.

@phamnguyenbao: Pubby nhà mình gần 5.5 tháng rồi mà mới có 52 cm chiều cao thôi ah, chắc Pubby nhà mình là bé gái chăng???

Hôm nào chúng mình cùng offline tại TPHCM để chia sẻ kinh nghiệm nhé ... Các bạn thấy thế nào ah ?
Bạn đừng lo quá về chiểu cao. Số tháng tuổi và chiều cao như vậy là tương đối ổn rồi (không có vấn đề gì đâu), thoe mình nếu là Dob cái cao khoảng 66 - 68 cm là rất đẹp. Bạn chăm sóc chú cún cho tốt nhé, hy vọng phong trào nuôi Dob sẽ ngày càng mạnh lên.:-bd

chauntd

Member
Bạn đừng lo quá về chiểu cao. Số tháng tuổi và chiều cao như vậy là tương đối ổn rồi (không có vấn đề gì đâu), thoe mình nếu là Dob cái cao khoảng 66 - 68 cm là rất đẹp. Bạn chăm sóc chú cún cho tốt nhé, hy vọng phong trào nuôi Dob sẽ ngày càng mạnh lên.:-bd
Em cảm ơn anh đã chỉ em kinh nghiệm.

Pubby nhà em đúng là gặm đồ đạc trong nhà dữ lắm, bộ bạn ghế gỡ nhà em mà Pubby cũng "nhai" luôn, không muốn xích nó lại chút nào mà thả ra là y như rằng nó quậy tưng bừng. Em sẽ mua xương bò về cho nó gặm.

Trong nhà em chỉ mỗi mình Mẹ em là Pubby sợ, còn lại vì cả nhà thương và cưng nhiều nên có la nó cũng làm tới ...

Em có đi off 1 lần nhưng lại chưa gặp được các bạn nuôi Dob cùng 1 bé Dob khác nào cả. Hy vọng sẽ có sân chơi và offline riêng cho Dob ... càng mong phong trào nuôi DOb sẽ mạnh ... mạnh ... và mạnh hơn nữa.

chauntd

Member
Vấn đề dinh dưỡng thì có rất nhiều vấn đề để làm cho chú cún của bạn đẹp. Tuy nhiên, khẩu phần mà bạn đang cho cún ăn theo mình là tương đối hợp lý rồi. Nhưng để khung xương thật khoẻ và chắc chắn bạn nên cho ăn thêm mỗi bữa 1 viên dầu cá (hoặc 1 viên dầu gấc) ===> để cho chó tăng khả năng đề kháng, mầu lông bóng đẹp, thần sắc nhanh nhẹn.
Trong giai đoạn này bạn nên mua xương bò loại to (để nguyên) cho chú cún ăn để tập cơ hàm nhé, để tránh chú cún gặm bậy đồ dùng trong nhà!
Chúc bạn có chú chó tốt!
Ah, cho em hỏi là nên cho uống cả hai loại: dầu cá + dầu gấc hay chỉ 1 trong 2 loại là đủ, có phải lọ dầu cá 11k/lọ không anh? Loại này nhỏ qúa vậy lịêu cho uống (trộn cùng cơm) ăn 1 viên là đủ hay bao nhiêu viên cho Pubby thì vừa? Em có nghe các bạn chỉ, đã mua nhưng chưa biết cách sử dụng vì sao thấy rẻ quá và lại nhỏ, không biết liều lượng dùng cho Dob bao nhiêu là vừa nên vẫn còn để đó chưa sử dụng.

Em cảm ơn ạh.

@phamnguyenbao: Pubby nhà mình gần 5.5 tháng rồi mà mới có 52 cm chiều cao thôi ah, chắc Pubby nhà mình là bé gái chăng???

Hôm nào chúng mình cùng offline tại TPHCM để chia sẻ kinh nghiệm nhé ... Các bạn thấy thế nào ah ?[/QUOTE]

ok, ban ơi mình rất vui được gặp những người có cùng sở thích.Khi nào offine thì thông báo cho mình với nha.

Ah, cho em hỏi là nên cho uống cả hai loại: dầu cá + dầu gấc hay chỉ 1 trong 2 loại là đủ, có phải lọ dầu cá 11k/lọ không anh? Loại này nhỏ qúa vậy lịêu cho uống (trộn cùng cơm) ăn 1 viên là đủ hay bao nhiêu viên cho Pubby thì vừa? Em có nghe các bạn chỉ, đã mua nhưng chưa biết cách sử dụng vì sao thấy rẻ quá và lại nhỏ, không biết liều lượng dùng cho Dob bao nhiêu là vừa nên vẫn còn để đó chưa sử dụng.

Em cảm ơn ạh.
Uống mỗi ngày 1-2 viên thôi. Bạn chỉ cần mua dầu cá loại đó là OK rồi, tuy nhiên nếu thích bạn có thể mua loại mắc tiền hơn, hình như 50k/lọ thì phải (bà xã mình mua:D).
cho ăn như sau:
Thứ hai: dầu cá
Thứ ba: dầu gấc
..........................
Nhìn chung đây chỉ là thuốc bổ trợ, phòng khi bạn cho ăn thiếu chất thôi. Cũng đừng lạm dụng quá.
Thân chào!

chauntd

Member
Uống mỗi ngày 1-2 viên thôi. Bạn chỉ cần mua dầu cá loại đó là OK rồi, tuy nhiên nếu thích bạn có thể mua loại mắc tiền hơn, hình như 50k/lọ thì phải (bà xã mình mua:D).
cho ăn như sau:
Thứ hai: dầu cá
Thứ ba: dầu gấc
..........................
Nhìn chung đây chỉ là thuốc bổ trợ, phòng khi bạn cho ăn thiếu chất thôi. Cũng đừng lạm dụng quá.
Thân chào!
Em cảm ơn anh ah! EM hiểu rồi (vậy là 246 cho ăn dầu cá, 357 cho ăn dầu gấc, chủ nhật ăn gì cũng được :hypnotized: :D)

@phamnguyenbao: hy vọng là sẽ có buổi offline Dob sớm bạn nhé.