• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chứng tiêu chảy ở mèo

ha dang

nhà mình mỗi lần mèo bị tiêu chảy mình chỉ cho mấy e í ăn cơm ruốc và ngày nào cũng nấu cháo gạn lấy nước rồi hoà muối & đường tỉ lệ vừa phải để chống mất nước rồi 1 người giữu e í , 1 người dùng xilanh bơm vào miệng mèo cả nước uống của e í cũng pha muối đường , đảm bẻo em meo sẽ khoẻ lại ( cái này đã được áp dụng cho nhiều lứa mèo nhà tớ rồi). hj. các bạn thử xem kể cả khi e í ốm không ăn được j:D

turnip211

Bạn ơi! mèo nhà mình cũng bị tiêu chảy. Giờ nấu cháo sao hả bạn. Hòa muối đường thế nào cho (thik) thích hợp vậy bạn?

phuthuynho

trường hợp của bạn Salem57 mình cũng gặp một lần rồi. những lần mèo nhà mình có dấu hiệu bị tiêu chảy, mình đều lấy Berberal (tùy mèo lớn nhỏ, với mèo con mình chỉ lấy 1/3 -1/2 viên thôi) giã nhuyễn, hòa vào một ít nước. ít đủ thành dạng lỏng thôi. rồi lấy ống tiêm nhưng bỏ kim, chỉ lấy phần xi lanh thôi. phần thuốc đó hút vào xi lanh rồi xịt thẳng vào miệng em mèo. đương nhiên là thuốc đắng nên em nó sẽ nhè ra. mình cho uống 1 ngày 2 lần. uống liên tục trong 2-3 ngày. khi thấy đỡ thì ngưng. Đương nhiên phải cố gắng cho mèo ăn. cũng như người nếu chỉ uống thuốc mà ko ăn thì ko dc. :)

4 tháng rồi, hy vọng Xê Ko đã khỏe!

shynkee

mèo bị đi kiết

mèo nhà cháu bị ốm được hơn 1 tuần rồi, hỏi bác sĩ thú y thì bảo bị đi kiết ko chữa được.
Chẳng lẽ bệnh này ko chữa được thật ạ? mèo mới được hơn 3 tháng, còi và yếu lắm.

meomotdau

Member
mèo bị tiêu chảy nhiều

Mèo nhà tớ cũng có lần bị tiêu chảy nhiều lắm. Nó nằm cho con bú mà vãi hết cả ra đầy người nó và người mèo con. Mình đã lau sạch cho nó và cho nó uống thuốc đi ngoài (becberin) ý. Cho nó uống 1 viên (vì nó là mèo k pải người nên cho uống ít thôi), buổi tối cho uống thêm viên nữa. Nó không ăn cơm thì tớ lấy thức ăn cho mèo nhét vào họng bắt nó nuốt. :hypnotized: Trộm vía là con miu nào nhà tớ bị vậy, chữa theo kỉu đó đều khỏi. :nailbitting:
Nếu bạn biết BSTY nào mát tay thì cho em ý đi khám là ok nhất

baguette

Mèo nhà mình cũng bị tiêu chảy, đem đi BSTY cho uống thuốc, rồi sổ giun sán mà vẫn không khỏi. Mình đọc trên forum thấy các bạn cho mèo uống men tiêu hoá thế là mình áp dụng theo thì thấy mèo đỡ hẳn. Tuy phân không còn lỏng nữa nhưng vẫn hay són 1 ít ở ***, *** vẫn còn đỏ. Mình muốn nhờ các bạn xem xét trường hợp này giúp mình, mèo nhà mình khoảng 3 tháng tuổi. Lần trước cũng có nuôi 1 con khoảng cỡ đó, cũng bị tiêu chảy, chích 2 mũi không khỏi thế là bố mình cho nó "đi bụi", giờ mình không muốn em này cũng thế.

Các bạn cho mình hỏi thêm điều này nữa, mình muốn làm sạch tai cho mèo thì làm như thế nào?

bocapdien

Member
Cho mình hỏi một chút, mèo nhà mình chỉ ăn được đồ khô thôi, cho ăn đồ ăn tươi như cơm, cá, thịt, ruốt là y như rằng nàng bị tiêu chảy. Hễ dừng ăn đồ ăn tươi, ăn lại đồ ăn khô thì chỉ sau một tuần lại cho ra vón cục như bình thường. Mami mình kêu nuôi nó tốn quá mà mình thì không muốn đem nàng đi đâu cả. Mami kêu đem cho sếp ở cơ quan nhưng mà không được. :(( giúp mình với

hoapt

Member
đồ khô có 20 đến 25k 1 túi ăn được 1 tuần mà bạn, lại sạch sẽ nữa, cố gắng xin mẹ xem sao, nhưng cứ tập cho nó ăn cơm chứ mình nghe bảo ăn đồ khô thôi ko tốt, ngày 4 bữa thì 2 bữa ăn cơm và 2 bữa ăn đồ khô

bocapdien

Member
Nó thích cái loại từ 75k 1 túi cơ. Còn loại kia nó không thèm ăn hoặc sảnh ăn lắm. Chỉ một tí là không ăn rồiDog Eye, đc rồi mình cũng phải cố cho nó ăn thôi chứ giờ nó đang động đực lần đầu. Nuôi mèo chửa khó lắm nghe nói vậy cho nên phải bồi dưỡng nhiều nhiều tí mới đc

Mình thấy ngọai mình bảo mèo con ban đầu lúc biết ăn rồi thì mua gan về nướng hơi hường hường lên, cắt nhỏ ra cho ăn thì sẽ tốt cho bộ phận tiêu hóa, không bị đi tiêu chảy <nói chung là ko bị các bệnh đường ruột, giun sán thì ko biết nha> lông sẽ bóng và mượt.

Sochu nhà mình nuôi mới được 1 tuần, hôm đem về chỉ mới 1 tháng, nhỏ xíu, chỉ biết ăn Whiscat, mới nuôi có 1 tuần to lên gần gấp rưỡi, mập ú, cái gì cũng ăn từ cơm canh, rau đến yoghurt cũng bay vào xử luôn T__________T quậy ko kể xiết

bocapdien

Member
bạn ơi nướng hơi hường hường là nướng như thế nào? lần đầu tiên mình nghe thấy cái từ lạ tai đó :-/

panda_282

Bác sĩ và cả nhà ơi cho em hỏi,bé Vy nhà em tự nhiên lại bị tiêu chảy,ko biết là do ăn thức ăn khô hay do ăn cơm trộn thức ăn nữa :((.
Tự nhiên tối qua bé bỏ ăn rùi đến chiều nay thì bị. Hỏi bác sĩ vì sao nó bỏ ăn thì bác sĩ bảo vì nó ko thích ứng với thức ăn khô rồi cho uống thuốc gì ấy :(.
Bây giờ thì làm gì đây,phải cho em ấy ăn uống thế nào,nó mới đc có 2 tháng thôi :((.
Các bác giúp em với :((

Bác sĩ và cả nhà ơi cho em hỏi,bé Vy nhà em tự nhiên lại bị tiêu chảy,ko biết là do ăn thức ăn khô hay do ăn cơm trộn thức ăn nữa :((.
Tự nhiên tối qua bé bỏ ăn rùi đến chiều nay thì bị. Hỏi bác sĩ vì sao nó bỏ ăn thì bác sĩ bảo vì nó ko thích ứng với thức ăn khô rồi cho uống thuốc gì ấy :(.
Bây giờ thì làm gì đây,phải cho em ấy ăn uống thế nào,nó mới đc có 2 tháng thôi :((.
Các bác giúp em với :((
mèo không thích ứng với thức ăn khô ah :thingking: sao mình nge thấy không hợp lý lắm

bác sỹ cho thuốc rồi thì bạn cứ cho mèo uống rồi theo dõi đã.

bikinxu

"Em bé" nhà tớ cũng bị đau bụng đi ngoài lúc mới được 2 tuần tuổi, nặng lắm, tưởng ko qua được. Mẹ tớ cho uống becberrin nhưng ko ăn thua, cho uống thuốc kháng sinh Erythomixin, rồi đén men tiêu hoá nhưng ko ăn thua. Khi đã bắt đầu buông xuôi thì có người mách cho ăn lòng đỏ trứng gà ta tươi (ko phải trứng gà Trung Quốc), nhưng phải là trứng sống, mẹ tớ liều mình cho ăn thử... Bây giờ nghịch như con giặc con rồi. Cách này nghe thì có vẻ hơi ghê nhưng mọi người cứ thử xem, hiệu nghệm lắm đấy ;)

glaciallove

Hix, nhờ mọi người giúp mình với! Bé nhà mình mới gần 2 tháng, cũng bị triệu chứng tiêu chảy!

Không hiểu sao tự nhiên 2 hôm nay bé bỏ ăn, mình cho ăn gì cũng ko chịu, kể cả cơm với cá, hay là whiscat! Nước cũng không chịu uống!

Bé chỉ buồn ngủ và ngủ suốt ngày, nhưng cứ khi tỉnh dậy hoặc đang ngủ không hiểu sao bật dậy là lại bị nôn, vì trong bụng chẳng có gì nên chỉ nôn ra chất bọt màu trắng thôi! Sau đó là bị tiêu chảy!

1 ngày phải mấy lần như vậy, mình lo quá chẳng làm được gì, cho bé uống thuốc nhưng bé không chịu ăn thành ra cứ gày xọp đi T___T

Giờ mình không biết phải làm thế nào cả, moi người giúp mình với :((

Bé mới có chưa đến 2 tháng, bình thường thì phàm ăn, béo tròn mà giờ mới 2 hôm bế đã nhẹ tênh, mình xót quá mà không biết làm thế nào cả :((

Hinnie

"Em bé" nhà tớ cũng bị đau bụng đi ngoài lúc mới được 2 tuần tuổi, nặng lắm, tưởng ko qua được. Mẹ tớ cho uống becberrin nhưng ko ăn thua, cho uống thuốc kháng sinh Erythomixin, rồi đén men tiêu hoá nhưng ko ăn thua. Khi đã bắt đầu buông xuôi thì có người mách cho ăn lòng đỏ trứng gà ta tươi (ko phải trứng gà Trung Quốc), nhưng phải là trứng sống, mẹ tớ liều mình cho ăn thử... Bây giờ nghịch như con giặc con rồi. Cách này nghe thì có vẻ hơi ghê nhưng mọi người cứ thử xem, hiệu nghệm lắm đấy ;)
Em mèo bé nhà tớ cũng đang bị đi ngoài, hôm nay em í được 18 ngày tuổi, thấy gầy đi nhiều quá, lông lá lúc nào cũng ướt nhẹp, lau 1 lúc lại ướt..... Lòng đỏ trứng gà cũng cho vào xilanh rùi bơm cho ăn ah bạn?

betterman

Tình hình là con mèo nhà em bị chứng ăn nhiều,nó cứ đòi ăn hoài,mà ăn nhiều thì *** nó chảy phân màu vàng.Bị 1 thời gian tới giờ nó bắt đầu yếu bớt,cảm thấy nó yếu 2 chân sau.Em đã nuôi rất nhiều con nhưng đều chết vì chứng bệnh này,xin hỏi cách chữa trị cụ thể hơn là gì ko ?Em ở TPHCM Q10,có ai biết gần đó có trạm thú y nào ko ?Trạm thú y ở CMT8 nó chặt đẹp quá,em là sinh viên nên ko có nhiều tiền.Mong các anh em giúp đỡ.Thanks !!!

kieutrang3527

Hix, nhờ mọi người giúp mình với! Bé nhà mình mới gần 2 tháng, cũng bị triệu chứng tiêu chảy!

Không hiểu sao tự nhiên 2 hôm nay bé bỏ ăn, mình cho ăn gì cũng ko chịu, kể cả cơm với cá, hay là whiscat! Nước cũng không chịu uống!

Bé chỉ buồn ngủ và ngủ suốt ngày, nhưng cứ khi tỉnh dậy hoặc đang ngủ không hiểu sao bật dậy là lại bị nôn, vì trong bụng chẳng có gì nên chỉ nôn ra chất bọt màu trắng thôi! Sau đó là bị tiêu chảy!

1 ngày phải mấy lần như vậy, mình lo quá chẳng làm được gì, cho bé uống thuốc nhưng bé không chịu ăn thành ra cứ gày xọp đi T___T

Giờ mình không biết phải làm thế nào cả, moi người giúp mình với :((

Bé mới có chưa đến 2 tháng, bình thường thì phàm ăn, béo tròn mà giờ mới 2 hôm bế đã nhẹ tênh, mình xót quá mà không biết làm thế nào cả :((
mèo nhà mình cũng giống bạn này...chr ăn uống gì cả..tòan nôn với tiêu chảy!!!hix..Bsĩ bảo viêm phổi là sao?

winho_smile

bác sĩ cho em hỏi là mèo em nuôi từ trước đến giờ bụng nó bự lắm làm như nó ko ĩa được hay sao á nhưng nó vẫn ăn bình thường có lần nó đái rất nhìu và qua ngày sau thì nó bụng xẹp nhìn nhỏ nhặn rất dễ thương nhưng khi ăn nữa thì bụng nó lại bự nữa cũng như thường ngày thôi bụng nó bự nhưng vẫn ăn bình thường nhưng bây giờ nó bụng bự nhưng ko ăn người nó yếu lắm nó chỉ nằm 1 chỗ thôi đích thì dính đầy cức đen thui thối lắm em lau cho nó rồi nhưng khoãng mấy giờ sau nó lại ra tiếp nó đã ko ăn 2 ngày rồi giờ em ko biết phải làm sao nữa em ko dám dẫn nó đi chích tại vì mấy con chó nhà em chích đều chết hết em sợ lắm. Ba em nói chắc nó ĩa ko đc nên yếu kiu em đi mua đồ bơm đích em bé cho nó em ra ngoài mua hỏi bơm đích mèo đc ko bà bác sĩ nói chó mèo gì cũng đc hết bơm rồi bây giờ cức đag chảy nhão nhẹt à. mèo của em do bị đạp nên 2 cái chân sau của nó đi ko đc cứ lếch ko àh thỉnh thoảng thấy nó đi đc nhưng em nghĩ nó đi đc nhưng nó ko chịu đi đó thôi. Mong bác sĩ giúp em chữa trị pé mèo nhà em với. Chó em vừa mới mất bây giờ mất nó nữa em ko biết làm sao nữa mong bác sĩ tận tình giúp em với em thương nó lắm

chococat

Mọi người ơi! mèo em bị bệnh gì vậy? Gần dây nó ăn uống ít hơn, lâu lâu cứ bị tiêu chảy, lúc bị lúc (hok) không. Hôm nay em phát hiện ra có vẻ nó đi ra phân lỏng với có máu... gọi điện hỏi bác sĩ, bác sĩ (kiu) kêu có khả năng bị miễn dịch virus gì đó..từ từ ốm dần đi và chết..tội nghiệp (wa') quá...e mới xin về nuôi cỡ khoảng 2tháng. Mẹ nó là mèo tây, ba nó mèo VN...hu hu hu... Nó dễ thương lắm...(bùn wa') buồn quá đi!