• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chọn, Huấn luyện 1 con chó đầu đàn

anhthe98

Member
Trong tự nhiên, con đầu đàn nghĩa là “ lãnh đạo ” .

Những yếu tố cần có của một “con đầu đàn”

1. Khỏe mạnh (Tố chất)
Đây là tố chất tiên quyết, bắt buộc có. Khỏe mạnh không hẳn là to lớn với nhiều cơ bắp. Khỏe mạnh là có một cơ thể “khỏe” theo nghĩa mà mọi tế bào trong đó có thể hoạt động tốt với chức năng sẵn có, và “mạnh” là trong trường hợp cần thiết, các tế bào ấy phải hoạt động chủ động, sáng tạo. Không thể có một con chó có thần kinh tốt trong một cơ thể yếu ớt được. Khỏe mạnh làm cho tự tin khi đối mặt với những thử thách, những con đầu đàn khác hoặc đối mặt với những con bất trị trong đàn. Khỏe mạnh đem lại sự nhanh nhẹn, quyết đoán và một sức bền . Nếu không đủ, hoặc không thể khỏe và mạnh, hãy từ bỏ việc việc đào tạo con chó đó thành đầu đàn (Có thể vị trí giữa đàn hay cuối đàn vẫn tốt).

2. Dũng cảm (Đức tính)
Là một đức tính phải có. Dũng cảm không có nghĩa là không biết sợ, dũng cảm cũng không đồng nghĩa với hiếu chiến, liều lĩnh. Dũng cảm là đức tính giúp con đầu đàn hơn hẳn những con khác khi phải đối mặt và vượt qua những khó khăn, nguy hiểm đó. Vì là một đức tính, dũng cảm cần được huấn luyện, trau dồi ngay từ khi còn nhỏ, thường là do chủ nuôi. Dũng cảm làm cho một cá thể trở nên nổi bật và thu phục các cá thể khác. Nếu không đủ dũng cảm thì rất khó trở thành một con đầu đàn, mà nếu được, cũng có thể bị đánh bại, bị truất ngôi hoặc tệ hơn, bị chết.

3. Tư duy, tầm nhìn (Khả năng)
Đây là khả năng then chốt và quyết định một con chó có đủ tố chất và đức tính nói trên. Tầm nhìn, tất nhiên, thể hiện qua thị giác. Con đầu đàn thường là con tinh mắt nhất, nhìn xa nhất. Nhưng quan trọng hơn, thần kinh thị giác và trung khu thần kinh trung ương, nơi phân tích và xử lý các thông tin thị giác, mới là tầm nhìn phải nhắc đến. Có một tầm nhìn tốt là việc thấy trước, hiểu đươcj các chuyển động hoặc xu hướng chuyển động để đưa những quyết định thích hợp,người ta hay kêu bằng “tư duy”. Có một tầm nhìn tốt cho phép một con chó có thể tiên liệu được những rủi ro và cơ hội trong từng hoàn cảnh, sắp xếp những dự toán cho tương lai, và quan trọng hơn, là việc đưa ra những quyết định chính xác. Là một khả năng, tầm nhìn có được một phần do thiên phú và một phần là do nỗ lực bản thân và dạy dỗ của người chủ. Một con đầu đàn phải chịu trách nhiệm về sự sống còn của cả đàn, với một tầm nhìn tốt con đầu đàn sẽ bảo đảm an toàn và nhiều lợi ích cho đàn của mình.

3 yếu tố trên đây chỉ mang tính cơ bản.

Nếu một con chó có đủ 3 yếu tố trên, cá thể ấy chắc chắn sẽ là con đầu đàn khi ở đúng môi trường

Nếu một con chó bình thường (nghĩa là không có một hoặc cả ba yếu tố), cho dù nó có được học những gì hoặc cố gắng như thế nào, nó cũng sẽ thất bại, nhưng có thể nó sẽ thành công trong vai trò một cá thể độc lập (Ở vị trí giữa đàn hoặc cuối đàn chẳng hạn)

p/s : Các bác tham khảo cho vui :p

dungseven

Member
tình cờ em cũng ko biết đúng hay ko nữa ?hôm đi lên vùng cao về nghe các cụ dạy cách chọn con chó đầu đàn?để mỗi con chó con ra một góc thả con mẹ ra con mẹ cắp con nào trước là con đầu đàn?

trangphuong

Active Member
tình cờ em cũng ko biết đúng hay ko nữa ?hôm đi lên vùng cao về nghe các cụ dạy cách chọn con chó đầu đàn?để mỗi con chó con ra một góc thả con mẹ ra con mẹ cắp con nào trước là con đầu đàn?
Theo như Dũng7 chọn như vậy chỉ là chọn 1 con đầu đàn trong một đàn, ý bác anhthe98 hình như là tố chất của con đầu đàn trong số những con đầu đàn hay sao ấy, chắc kiểu đại ca của đại ca...
Ví dụ.
Nếu có 6 đàn rott ta chọn theo dũng7 mang ra 6 con đầu đàn của 6 đàn, sau đó lọc theo bác Cường chọn ra 1 con trong 6 con ấy hội đủ tố chất thì chắc là số 1 rồi...
Chọn được như vậy phong luôn là Độc cô cầu bại..ka..ka..

anhthe98

Member
tố chất của con đầu đàn
Ví dụ.

Chọn được như vậy phong luôn là Độc cô cầu bại..ka..ka..
Bài viết chỉ để AE tham khảo cho vui thôi vì nó chỉ hợp với mấy Bác nuôi nhiều chó, nuôi với một mục đích nhất định ( VD : chăn gia súc ... ) lại hay đi xa cần 1 em lãnh đạo quần hùng ở nhà chủ còn yên tâm công tác như ông Phạm Huy Hoàng thôi :D còn AE nuôi 1 hay 2 con thì người chủ phải làm sao cho con chó mình nuôi thấy chủ nó có đủ 3 tố chất ở trên để chịu quy phục, =))

trangphuong

Active Member
Bài viết chỉ để AE tham khảo cho vui thôi vì nó chỉ hợp với mấy Bác nuôi nhiều chó, nuôi với một mục đích nhất định ( VD : chăn gia súc ... ) lại hay đi xa cần 1 em lãnh đạo quần hùng ở nhà chủ còn yên tâm công tác như ông Phạm Huy Hoàng thôi :D còn AE nuôi 1 hay 2 con thì người chủ phải làm sao cho con chó mình nuôi thấy chủ nó có đủ 3 tố chất ở trên để chịu quy phục, =))
Vậy người chủ luôn luôn khoẻ mạnh, dũng cảm, và thần kinh phải tốt không thì nó cho mình nhì luôn phải không anh? Thôi chết thảo nào hôm em đi nhậu về khuya rượu vào lời ra, nói to nói nhiều lạc mất giọng, về gọi cửa giọng khản đặc cu ZoMy nhẩy ra định cho em về nhì....=))....May mà vợ quát Zomy mày định làm phản à? Nó kịp nhận ra là em có viện binh, nó nhìn em rồi nó thôi..:D..hôm sau mượn rượu vẫn phê em gọi nó ra định tẩn cho một trận...ai dè nó lại mừng mừng rồi dụi đầu vào chân em...:D...Cứ cái kiểu đi đêm về khuya thế này có ngày mình sức khoẻ không tốt, thần kinh suy nhược, liệu nó có cướp ngôi vị của mình không anh?...=))...
Bây giờ nó cũng to, cũng lớn rồi sợ nó làm phản thì chết anh nhể?

ohcuey

Member
Để tự bầy chó chọn "đại ca" cho mình chính xác hơn con người chọn nhiều chứ. Nhỡ đâu con người chọn sai, ưu ái con "đầu đàn dỏm", bầy chó không phục thì thế nào cũng loạn (tội cho con bị chọn sai, bị con đầu đàn thật "xử"). 1 bầy chó luôn tự xác định vị trí lẫn nhau mà, ta chỉ cần nhìn để biết con nào là đầu đàn thôi chứ đâu thể gọi là "chọn".

Để tự bầy chó chọn "đại ca" cho mình chính xác hơn con người chọn nhiều chứ. Nhỡ đâu con người chọn sai, ưu ái con "đầu đàn dỏm", bầy chó không phục thì thế nào cũng loạn (tội cho con bị chọn sai, bị con đầu đàn thật "xử"). 1 bầy chó luôn tự xác định vị trí lẫn nhau mà, ta chỉ cần nhìn để biết con nào là đầu đàn thôi chứ đâu thể gọi là "chọn".
"Chọn " ở đây là để nhận biết được chó đầu đàn khi còn bé, để mang về nuôi đó bác.

ohcuey

Member
Nếu mà chọn chó con thì "khoẻ mạnh" còn có thể tạm nhìn qua vóc dáng, sự lanh lẹ... chứ làm sao biết được nó "dũng cảm", "tư duy" hay "tầm nhìn" hả bạn. Nếu chọn chó con trong 1 bầy thì mình nhìn con nào lanh lẹ, thường hay chơi vật lộn đè được mấy con khác xuống.

phamhuyhoang

Active Member
đúng là cần có một con mà người chủ chọn và bắt tất cả thuần phục theo con đó thì em được nhìn tận mắt rồi ^_^ ngày em học bên hàn quốc gặp một anh bạn nuôi chó kinh doanh,trang trại khoảng 300~400con (theo lời anh ấy nói nếu đông có thể lên đến 3000con)con nào cũng to như con bê mà sợ một con chó màu trắng giống như chó ta việt nam,chuồng nào ồn ào ông chủ chỉ cần chỉ tay về phía đó rồi nói với con trắng là :ồn ào quá...thế là nó chạy ra chuồng con đang sủa gâu gâu mấy câu là con đó im bặt ^_^em đoán là nó nói :mày có im không ??tao bảo ông chủ cho mày nhịn ăn bây giờ ^_^em nghĩ mãi mà không hiểu lí do tại sao nữa ^_^
còn trung quốc còn thả mấy con Ngao tạng vào một cái hầm rồi để cho tụi nó tự sinh tồn mà không cho đồ ăn đến khi nào còn lại con mạnh khoẻ nhất để nuôi ^_^hay là mai em cũng thả cả đàn vào một phòng nào đó rồi ....híc..lấy một con nuôi nhỉ???
cũng may nhà em có 2 con thuần việt ho một tiếng là cản đàn lớn bé im hết anh ạ ^_^cách dạy mấy con đó đơn giản lắm ^_^ai thích học thì đăng kí em dạy cho nha ^_^

Nếu mà chọn chó con thì "khoẻ mạnh" còn có thể tạm nhìn qua vóc dáng, sự lanh lẹ... chứ làm sao biết được nó "dũng cảm", "tư duy" hay "tầm nhìn" hả bạn. Nếu chọn chó con trong 1 bầy thì mình nhìn con nào lanh lẹ, thường hay chơi vật lộn đè được mấy con khác xuống.
thì thế mới cần lập topuc cho mấy bác vào bình luận:D
@ anh hoàng :em đang ký anh chỉ luôn đi nè ^^

phamhuyhoang

Active Member
haha!bạn Chelsea bị ăn thịt lừa rồi nha ^_^ bạn để ý câu nói của mình nè"nhà mình có 2 con thuần việt"^_^ hàng tháng bạn trả lương cho hai chú thuần việt đó là huấn luyện và chăm sóc ok ngay mà ^_^hehe!một cậu là huấn luyện viên một cậu là chăn nuôi bạn ạ^_^ bạn có muốn học nữa không ??

Thanhmk

Member
Mình cũng tham gia cho vui: Khi để chó con 4 góc nhà hoặc đốt bó đuốc đưa vào gần ổ chó con, đã bạn nào rút ra kết luận:
1. Chó mẹ thử qua nhiều lần chỉ tha đúng 1 con duy nhất
2.Thử qua nhiều đàn chó nhưng chó mẹ chỉ tha chó đực không tha cái hoặc ngược lại. hay có chó mẹ này tha con đực, chó mẹ khác tha con cái
Nếu chó mẹ tha con theo kết luận trên bạn có nghĩ tại sao không ( Tất nhiên con được tha chưa chắc đã là đầu đàn theo quan điểm của chủ topic )

anhthe98

Member
Cách để cho đàn chó tự chọn con đầu đàn là cách đơn giản nhất , chỉ hợp với đàn chó trong tư nhiên hay khi người chủ chỉ nuôi đàn chó không có mục đích rõ ràng, nhưng với những người nuôi chó có mục đích như chó kéo xe, chăn gia súc ....... người chủ phải chọn ra những con có nhiều tố chất phù hợp với mục đích đó, không phải cứ con hung dữ, khoẻ nhất là đc chọn .Con khoẻ nhất nhưng kém thông minh lại không nghe lời, không chịu khuất phục con đầu đàn, chủ dạy mãi không được, không chịu hiểu vì kém tư duy :D nên không được làm đầu đàn thì cũng phải loại.

== > nếu chủ nuôi 1 con chó mà con chó đó không chịu khất phục mình, không coi mình là đầu đàn mà nó cứ cậy khoẻ lấn át chủ thì chủ cũng phải gửi noa ra hàng xxxxx thôi :))

ohcuey

Member
Nuôi chó kéo xe hay chăn gia súc thì mình chưa nuôi, nhưng trong một vài tiểu thuyết viết về chó kéo xe hay chăn gia súc như "Nanh Trắng", "Tiếng gọi nơi hoang dã" hay "Chó Ngao Tây Tạng", con đầu đàn mà con người tự đưa lên thường không chính xác bằng con mà đàn chó tự bầu ra, và trong trường hợp đó đàn chó sẽ không bao giờ yên ổn cho tới khi 1 trong 2 con chứng minh được mình. Và thường là con mà đàn chó chọn ra là kẻ thắng (nếu con người không can thiệp). Đôi khi con khoẻ nhất không phải luôn là con thắng cuộc khi cắn nhau mà còn xem con nào dũng cảm hơn, thông minh, dày dạn, biết nhiều "miếng" hơn nữa. Và để lên làm đầu đàn nó còn phải khiến các con chó khác khâm phục (thông qua khả năng tư duy để giải quyết các vấn đề, sự dũng cảm...), nếu không 1 mình nó nhắm có thể khoẻ để cắn lại cả bầy hội đồng không?

Tương tự như con người nuôi chó. Những con chó to lớn khoẻ mạnh như GSD, Rott, Doberman... có thể cắn chết người không? Có chứ, nó khoẻ hơn người, nguy hiểm hơn người, nhưng nó vẫn thuần phục con người vì con người thông minh hơn, có tư duy hơn, làm được những điều nó không làm được khiến nó khâm phục.

anhthe98

Member
Cái cốt lõi là con chó đầu đàn phải hội đủ 3 đặc tíh trên, và gười chủ phải là người có kinh nghiệp mới biết chọn lọc và đào tạo con đầu đà theo mục đích của mình. ở VN chưa ai đào tạo theo PP này :p nnn

P/s : có nhiều giống chó rất to, khoẻ, năg động nhưg đc khuyến cáo không nên sử dụng làm chó đầu đàn

trangphuong

Active Member
Cái cốt lõi là con chó đầu đàn phải hội đủ 3 đặc tíh trên, và gười chủ phải là người có kinh nghiệp mới biết chọn lọc và đào tạo con đầu đà theo mục đích của mình. ở VN chưa ai đào tạo theo PP này :p nnn

P/s : có nhiều giống chó rất to, khoẻ, năg động nhưg đc khuyến cáo không nên sử dụng làm chó đầu đàn
Giống chó nào vậy anh? To, khoẻ, năng động...:D...
Nhà em 4 nhóc 2 ta 2 tây, cu chó ta già đã được phong thái giám gần 5n nay cứ nhóc nào ngo ngoe là chết với nó luôn, rott cũng vậy cu chó ta già sủa rott vẫn sợ mặc dầu rott to gấp 4 lần nó.<cu rott nhà em chỉ sợ thái giám nhà em thôi> hàng xóm... to lớn, năng động, tầm nhìn, tư duy nó vẫn không coi ra gì..=))..

phamhuyhoang

Active Member
cún nhà anh Phương sợ thái giám là đúng thôi ^_^ nó sợ thái giám nịnh hót anh Phương rồi cho nó thành thái giám đấy mà ^_^ nói chung chọn ra một con đầu đàn như anh Cường nói thì cũng khó và có mấy ai đủ trình để làm chuyện đó chứ ^_^

anhthe98

Member
p/s : Các bác tham khảo cho vui :p
nói chung chọn ra một con đầu đàn như anh Cường nói thì cũng khó và có mấy ai đủ trình để làm chuyện đó chứ ^_^

Đồng chí Hoàng chỉ được cái nói đúng :)) Giờ chỉ cần chọn ra được một con chó hợp với điều kiện sống nhà mình, dạy dỗ cơ bản, thực sự coi mình là chủ đã đủ mệt rồi chứ cần gì con đầu đàn cho mệt lại dễ bị mấy ông bán chó + tiền :-bd