• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chẳng biết làm thế nào để xây nhà cho em Tôm!

Tũn còi

Member
Mừng nhé, Nhọ hâm đã chịu ăn rồi. :D Ấy mua sẵn thuốc tẩy giun mà để ở nhà, tầm 2-3 viên thì có mà dùng nhòe, cứ 1kg là 1/5 viên thuốc đấy, Nhọ 2kg thì 2/5 viên, tớ cũng mua sẵn của a Chiền mà, a í đỡ phải đi đến tận nhà tớ tẩy giun cho mất công, tốn kém. Tẩy giun thì từ 1-6 tháng, tháng nào cũng phải tẩy, sau 6 tháng thì hình như là 6 tháng tẩy 1 lần hay sao í? :-ssquên rồi.

ropilois

Member
Tại t sợ nó đi vs ra toàn giun lắm, nhưng thấy hôm qua tẩy giun xong thấy đi ị cũng bt, chả có gì. Nên chắc hôm tới qua chỗ a chiền mua thuốc về tự nhét cho nó uống thôi. Bọn này rách việc quá, ngang nuôi con mọn.hehe.:p

Tũn còi

Member
Tại t sợ nó đi vs ra toàn giun lắm, nhưng thấy hôm qua tẩy giun xong thấy đi ị cũng bt, chả có gì. Nên chắc hôm tới qua chỗ a chiền mua thuốc về tự nhét cho nó uống thôi. Bọn này rách việc quá, ngang nuôi con mọn.hehe.:p
"Ị ra giun" là 1 nỗi sợ hão huyền nhất của những đứa lần đầu tẩy giun cho mèo hay sao í :">, cơ mà bây giờ tớ quen rồi, cứ đến ngày là "tỏng", 1 mẩu thuốc vào họng nó, xong, chả có vấn đề gì cả, hí hí.

ropilois

Member
Uh, như thế đúng là nhanh gọn nhất, mấy hôm nay cho con Nhọ uống thuốc cũng thế, cứ nhét viên thuốc vào họng nó là nuốt tất. chả bù cho đợt trc, chiều nó, mất công kì cạch giã nhỏ thuốc, trộn vs nc đường cho vào lọ thuốc nhỏ mắt rồi bơm cho nó uống. thuốc vào đâu chả thấy, chỉ thấy nó phun phì phì hết ra ngoài, ướt át, mất công, bẩn thỉu mà chả đc gì.

ropilois

Member
Up bức ảnh con nhóc con tối hôm qua cho mọi người tham khảo tình hình cháu :D

(chân đau là cái tay cháu đang giơ ra ý ạ =(()

ropilois

Member
Tại cái tính ngơ ngơ ngái ngủ của nó đấy chị Gem ạ3:-O, buổi sáng bố em đi làm vội nên không để ý thấy nó ngồi ngoài cửa, lỡ tay đóng rầm 1 cái làm kẹp chân nó, thế là chấm phẩy luôn:((, mấy hôm trc đau quá còn bỏ ăn làm em lo sốt vía phải vác đi bác Chiền:-ss, may mà không bị gãy chân, bác ý bảo là cho uống thêm B1 thì khoảng 1 tuần là khỏi.:)

Gemma

Active Member
Em vào mừng tân gia rồi đấy mẹ Gem nhé, mẹ cũng mau show 2 nàng kiều đi thôi 8->
Hai nàng Kiều nhà mẹ Gem cả nhà nhẵn mặt rồi còn giề! Để chờ các nhà vào show thêm hàng các bé mới xinh đẹp khác nữa. Và nhà mẹ cháu còn đàn ginger con của Cam nữa mà, lo gì hả cô? :">:D

Tũn còi

Member
Hai nàng Kiều nhà mẹ Gem cả nhà nhẵn mặt rồi còn giề! Để chờ các nhà vào show thêm hàng các bé mới xinh đẹp khác nữa. Và nhà mẹ cháu còn đàn ginger con của Cam nữa mà, lo gì hả cô? :">:D
Vấn đề là cứ phải có đôi cái ảnh để dân tình còn biết là trong cái Đại gia đình Ginger ấy hiện đang có những "thành viên kỳ cựu" nào í chứ mẹ Gem (hé hé, Tôm tự xưng là thành viên Ginger kỳ cựu kìa, xí hổ quá :">).

Gemma

Active Member
Mẹ chái đi ăn cái đã, rồi sẽ quay lại tìm ảnh xinh đẹp nhất của các cháu ginger nhà mẹ Gem trình làng sau ạ, nhất là ảnh Cam bầu thời con gái mơ mộng ý... :">:D

ropilois

Member
Em cũng vào góp gạch rùi nhé, thấy con dở hơi chấm phẩy nhà mình kém xa so vs mí nàng mều khác:-ss, nhưng không sao, chuyện đâu khắc có đó, sau này lớn rồi đi thẩm mĩ sau!=))

Gemma

Active Member
Đã gọi là đại gia đình mà cô Ropilois! Làm gì có chuyện xấu đẹp, bé nào cũng xinh cũng đẹp cả, cùng là con một nhà Ginger mà! >:D<>:/<:p:x

ropilois

Member
Đã gọi là đại gia đình mà cô Ropilois! Làm gì có chuyện xấu đẹp, bé nào cũng xinh cũng đẹp cả, cùng là con một nhà Ginger mà! >:D<>:/<:p:x
Ế, nó xấu gái giống mẹ nó thật mà chị, cái mặt đã xấu còn hay lừa tình người khác:)). haiz. mà không hiểu sao dạo này nó cứ hay dở chứng đau ốm, tự nhiên tối nay em đi học về thấy cứ ôm lên là kêu ầm ĩ, đi thì hơi lết lết 2 cái chân sau, chẳng lẽ cháu nó thiếu canxi:-ss?!nhưng em cho nó ăn phomai rất thường xuyên mà:-/, mẹ em thì bảo tại nó uống B1 nên bị táo bón:((, hik, chả hiểu gì cả, mới trưa nay còn ăn như lợn hết nửa cái lườn gà xong, chẳng lẽ cháu nó bị bội thực?!:-o

ropilois

Member
Trời ạ, thì ra nó lại bị đau chân cả nhà ạ, lần này là chân trái, chả biết tại sao lại bị nữa, chẳng lẽ lại vác lên bác Chiền tiếp, xa xôi tít mù mà lại bận rộn vì thi cử, hik, con vs cái thật là khổ, huhu!!!:((

Tũn còi

Member
Trời ạ, thì ra nó lại bị đau chân cả nhà ạ, lần này là chân trái, chả biết tại sao lại bị nữa, chẳng lẽ lại vác lên bác Chiền tiếp, xa xôi tít mù mà lại bận rộn vì thi cử, hik, con vs cái thật là khổ, huhu!!!:((
Mẹ nó ơi, kiểu này là con bị thiếu canxi rồi đấy, phải mua cái thuốc canxi dạng nước của trẻ con í, cho uống liền 1 tháng, mỗi ngày nửa ống cùng 1 viên B1 (thuốc tên là cái j thì quên rồi í), đơn thuốc của anh Chienvet cho Tôm nhà tớ đấy. Với cả cho đi tắm nắng hàng ngày đi, phải cưỡng chế nó, ko thì liệt chân, tội lắm. Nhưng mà cứ đi khám đi đã cho chắc nhé.

ropilois

Member
Uh, chắc mai lại phải vác lên bác Chiền thật rồi, nhìn nó lết lết mà xót hết cả ruột:-<. Tớ cũng muốn nó tắm nắng lắm, nhưng con này nó lười, mỗi lần vác lên trần tắm nắng thì nó kêu éo éo, cào xé loạn xạ rồi bỏ chạy nhanh như cắt, nếu như mà mình tóm đc nhốt ngoài ý thì nó toàn lựa chỗ râm mát mà nằm thôi, hik^:)^. Chả lẽ tí tuổi mà sợ đen da sao?!~X(

Gemma

Active Member
Cô Tũn nói đúng đấy, thấy nhiều nhà mèo có triệu chứng lết chân như vậy là thiếu canxi rồi. Có viên canxi nữa ấy, nghiền ra trộn vào thức ăn cho cháu nó ăn nếu nó khó uống thuốc nước. Hôm qua mẹ cháu cũng mới mua mấy viên canxi về định nghiền ra trộn thức ăn cho bà bầu Cam đẻ con xương cứng cáp tí. 5.000đ/viên đấy ạ, nhỏ xíu như viên kẹo thôi. Nên cưỡng chế cháu nó đi phơi nắng nữa nhá, bỏ vào chuồng hoặc cột dây ngoài chỗ nắng không thôi để thiếu canxi và vitamin D quá bị liệt thì khổ nó 3:-O:-??