• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chẳng biết làm thế nào để xây nhà cho em Tôm!

Tũn còi

Member
cái trò xì khói. mình nghi nghờ con mèo nào cũng có trò này, chỉ có điều chủ nó có phát hiện ra hoặc có kể ra không thôi.

trường hợp của mình thì may mà lúc ấy chỉ có 1 đứa người và 1 đứa mèo trong phòng, nên rất dễ xác định thủ phạm.

còn trường hợp thủ phạm, thật may vì lúc ấy chỉ có nó với bác giúp việc, nếu có thêm bạn nữa thì ... he he...rất có thể bác giúp việc sẽ nghĩ về bạn "giời đất, từng này tuổi đầu rồi mà xì hơi còn đổ vạ cho con mèo"

oan thị kính
Hé hé, may mà mình ko xuất hiện tại hiện trường, ko thì...:-o "ko, ko phải cháu", :-??

Tũn còi

Member
Mẹ Gem cũng đọc thấy chuyện tương tự ở một số nhà ý, không phải là không có đâu. Hôm trước đọc chuyện nhà chị Tũn xong có hỏi bố Bờm rằng có khi nào bố Bờm làm việc ở nhà rồi mấy đứa nó xì khói ngay cạnh bố Bờm không, thì bố Bờm trả lời là cũng có nhưng không nhiều. Vì mẹ cháu đi làm tối ngày nên khômg mục kích vụ xì khói của các cháu. Nhưng nhớ có lần đang ngồi trong phòng giải trí xem tivi thì nghe thoang thoảng một mùi khó tả 3:-O:-ss:(( Hai vợ chồng nhìn nhau rồi nhìn qua Bánh Mì với Cam thì hai đứa đều ngó lơ chỗ khác, ra cái điều rằng, con không có làm cái chuyện bỉnh thỉu đấy! :(:))) Nhưng nghe mùi thì rõ là mùi rất đặc trưng của mều, thế mà không đứa nào nhận 3:-Ox-(>:p

Về chuyện bọn nó đi xì khói nhiều hay ít có lẽ do chế độ ăn uống nữa đấy em ạ. Bố Bờm với mẹ Bờm cũng hay nói chuyện với nhau về đề tài này. Theo Bố Bờm thì có lẽ do các nhà hay cho ăn dặm thêm các loại thức ăn có chất xơ, chất đạm như rau củ, thịt cá... nên khi bao tử hoạt động để tiêu hóa các loại thức ăn này sẽ khiến các bé bị... xì hơi :-ss:-ss:-ss
Ôi chị ạ, chị cứ chịu khó mà quan sát, chơi bời với chúng nó, thể nào cũng có lúc mục sở thị, em thì bị nhiều vố rồi, nó cứ thản nhiên như ko í, có lúc còn "xì thành tiếng" cơ nhé %-(8-x, thật là dã man. À đấy, tối hôm kia nó ở trong cái "biệt thự gỗ" của nó, rồi là tự gây vụ, rồi là ko chịu nổi, thế là phải chạy ra ngoài =)), thế gọi là "gậy ông đập lưng ông" chị nhỉ? hé hé hé. Công nhận chắc tại Tôm ăn cả rau cả thịt thà các loại nên bụng dạ mới phong phú đến vậy :"> xí hổ quá Tôm ơi.

Gemma

Active Member
Kha kha kha, chết mất với chị em nhà Tũn - Tôm =))=))=))=))=))=))=))=))=))

May là có mình Tôm chui vào được biệt thự gỗ của em ý thôi đấy, không thì chị Tũn phải vạ lây =))=))=))=))=))=))=))=))=))=))=))

ropilois

Member
Chết cười vs nàng Tôm hâm! =)) con Nhọ chỉ ăn xịt nên chắc nó chẳng bao giờ thả bom, mẹ tớ hôm trc vác về 1 gói me-o bảo từ bây giờ ăn cái hạt này cho rẻ, nhưng lần trc đọc đc bài của chị phù dung về tác hại của cái hạt này nên mẹ cháu nhất quyết cự tuyệt, thà nhịn ăn tiêu để mua xịt cho cháu còn hơn là để cháu ăn cái thứ độc hại này.hik

Tũn còi

Member
Nói thật với cả nhà chứ, làm j có con mều nào mà ko xì khói, tại các mẹ chưa có "cơ hội được thưởng thức" thôi, còn nhà em là do Tôm nó tình tình phóng khoáng, thoải mái, tự nhiên, cho nên là...:p

ropilois

Member
hehe, vửa rồi về nhà hỏi mẹ là "con Nhọ nhà mình chắc chẳng bao giờ xì hơi đâu mẹ nhỉ?!:-/", mẹ bảo "mày lẩn thẩn vừa thôi, mày có thấy người nào không bao giờ xì hơi không?!con meo nó xì hơi chẳng lẽ lại báo cáo vs mày chắc?![-X",hihi, sr cả nhà nhé, đính chính lại là không phải em Nhọ không xì hơi mà là mình chưa từng có diễm phúc đc mục sở thị thôi ạ!!:))

Tũn còi

Member
hehe, vửa rồi về nhà hỏi mẹ là "con Nhọ nhà mình chắc chẳng bao giờ xì hơi đâu mẹ nhỉ?!:-/", mẹ bảo "mày lẩn thẩn vừa thôi, mày có thấy người nào không bao giờ xì hơi không?!con meo nó xì hơi chẳng lẽ lại báo cáo vs mày chắc?![-X",hihi, sr cả nhà nhé, đính chính lại là không phải em Nhọ không xì hơi mà là mình chưa từng có diễm phúc đc mục sở thị thôi ạ!!:))
Mẹ của bạn Ropilois giả nhời thật là chuẩn, chẳng nhẽ Nhọ cứ ... 1 quả là lại chạy đi báo cáo chị Ro chắc >:p, cứ âm thầm lịch sự thôi ;;), cứ chịu khó rình rập đi, sẽ có ngày 8-x

ropilois

Member
huhu, hôm nay cháu Nhọ bị tai nạn, bây giờ đi cà nhắc rồi:((. Cháu bị từ sáng, do bố mình vội đi làm nên không để ý thấy cháu quanh quẩn ngoài cửa, nhỡ tay đóng cửa làm kẹt chân phải trước của cháu~X(. Mẹ cháu đi học từ sáng sớm đến 7h tối mới về, nghe mama kể lại cả ngày nay cháu chân đi cà nhắc, gần như bỏ ăn, huhu, lo cháy cả ruột:((. Vừa rồi lôi cháu từ gầm giường ra để xem chân cẳng cháu thế nào thì vẫn đi cà nhắc:-s, tuy nhiên may quá cháu đã ăn đc 1 cục thịt to#:-s, huhu, khổ thân con bé. Chắc là nó đau lắm! Lúc nãy nắn chân cho cháu thì không thấy nó kêu ca gì, chỉ thấy run lẩy bẩy thôi.hik:( Cầu mong là ngày mai cháu nó khỏi[-O<, đi lại bt chứ không thì chắc phải vác đi bác sĩ mất.hik

Tũn còi

Member
huhu, hôm nay cháu Nhọ bị tai nạn, bây giờ đi cà nhắc rồi:((. Cháu bị từ sáng, do bố mình vội đi làm nên không để ý thấy cháu quanh quẩn ngoài cửa, nhỡ tay đóng cửa làm kẹt chân phải trước của cháu~X(. Mẹ cháu đi học từ sáng sớm đến 7h tối mới về, nghe mama kể lại cả ngày nay cháu chân đi cà nhắc, gần như bỏ ăn, huhu, lo cháy cả ruột:((. Vừa rồi lôi cháu từ gầm giường ra để xem chân cẳng cháu thế nào thì vẫn đi cà nhắc:-s, tuy nhiên may quá cháu đã ăn đc 1 cục thịt to#:-s, huhu, khổ thân con bé. Chắc là nó đau lắm! Lúc nãy nắn chân cho cháu thì không thấy nó kêu ca gì, chỉ thấy run lẩy bẩy thôi.hik:( Cầu mong là ngày mai cháu nó khỏi[-O<, đi lại bt chứ không thì chắc phải vác đi bác sĩ mất.hik
Khổ thân Nhọ, mau khỏi em nhé. Tôm hôm trước cũng bị ngã từ trên thành ghế salon xuống, thế là bị cà nhắc, bây giờ thỉnh thoảng vẫn bị cà nhắc lại, khổ thân ghê cơ í :(

X

xuka3691

Guest
sao nhiều mèo bị đau chân thế nhỉ. Còi nhà mình hôm qua cũng ngã từ trên tủ xuống. đầu tiên mình cũng chẳng để ý, tự nhiên thấy nó khè thằng Mập mới chạy ra xem (bình thường yêu nhau còn không đủ, có bao giờ khè) thì thấy đi bằng 3 chân.

khổ, cứ đứa mèo nào lại gần là khè với tát, chắc đau quá, nhưng cũng cho mình vuốt đầu. đến tối thì hạ được chân xuống như vẫn cà nhắc. trộm vía đến sáng nay là bình thường.

lúc biết nó đau chân mình cuống quýt, gọi cho bác sĩ nữa. may mà bác sĩ không nghe máy, chứ không lại mất công bs đến rồi về

ropilois

Member
May quá cả nhà ạ, sáng nay Nhọ đã đi đứng bt rồi<:p. Hú vía, chứ hôm nay mà nó vẫn cà nhắc thì chắc rước đến Dr rồi;;). Khổ thân con bé, hôm qua chân thì đau như thế mà mình phải để nó ngủ dưới đất, không cho lên giường vì chị mình ngủ ở nhà:(. Nó quen thói nhảy lên giường đòi vào nhưng không vào được vì vướng màn. Mình sợ nó bị chị mình đá vì lởn vởn ở gần chân pà ý nên bế vội nó vào trong cho nó nằm dưới chân mình. Nó ngủ ở đấy cả đêm, ngoan lắm>:D<. Nhưng khổ nỗi nó nằm bành trướng quá nên mình rúm ró cả đêm hôm qua vì sợ đạp phải nó.:-w

ropilois

Member
Trời ơi, đến phát rồ vs con bé Nhọ thôi!! Sáng nay thấy nó khỏe mạnh tỉnh táo thì vui mừng vào post lên cho mn biết, thế mà tối về thì ngã ngửa ra vs nó. Nhọ đã chẳng còn tập tễnh nữa mà què luôn 1 chân rồi:((. Kêu loạn nhà lên vì đau, chạm vào chân hay bế đên cũng kêu to:((. Bỏ ăn bỏ uống, chỉ ngủ mê mệt vì đói, đau và kêu khỏe thôi, thở có vẻ khó nhọc:(. Lúc về nhà biết nó bị như thế là đã 7h tối rồi, chẳng biết bế đi đâu khám nữa. Mình thì không đi được xe:(. Mà thấy nó như thế thì xót hết cả ruột, thương đến chảy nước mắt mà không biết phải làm sao:((. Chỉ sợ nó thành tật thì khổ thân quá:(. Đang gồi bóp mật gấu cho nó như mẹ bảo, chỉ mong sao nó đỡ hơn để ăn chút gì đó. Hik! Vừa rồi bấn quá lên web nc ngoài định hỏi Dr online, Dr đã tl luôn nhưng để xem câu tl người ta đòi $38 tiền deposit và phải có thẻ visa hay thẻ quốc tế gì đó trong khi mình tiền không, thẻ cũng không:(. Dứt ruột tắt trang ý đi, quanh sang nhìn con bé nằm bên cạnh như "mèo chết"(trích nguyên văn mẹ mình nói) mà thấy có lỗi vs nó quá, huhuhuhu!!!!:((

Tũn còi

Member
Trời ơi, đến phát rồ vs con bé Nhọ thôi!! Sáng nay thấy nó khỏe mạnh tỉnh táo thì vui mừng vào post lên cho mn biết, thế mà tối về thì ngã ngửa ra vs nó. Nhọ đã chẳng còn tập tễnh nữa mà què luôn 1 chân rồi:((. Kêu loạn nhà lên vì đau, chạm vào chân hay bế đên cũng kêu to:((. Bỏ ăn bỏ uống, chỉ ngủ mê mệt vì đói, đau và kêu khỏe thôi, thở có vẻ khó nhọc:(. Lúc về nhà biết nó bị như thế là đã 7h tối rồi, chẳng biết bế đi đâu khám nữa. Mình thì không đi được xe:(. Mà thấy nó như thế thì xót hết cả ruột, thương đến chảy nước mắt mà không biết phải làm sao:((. Chỉ sợ nó thành tật thì khổ thân quá:(. Đang gồi bóp mật gấu cho nó như mẹ bảo, chỉ mong sao nó đỡ hơn để ăn chút gì đó. Hik! Vừa rồi bấn quá lên web nc ngoài định hỏi Dr online, Dr đã tl luôn nhưng để xem câu tl người ta đòi $38 tiền deposit và phải có thẻ visa hay thẻ quốc tế gì đó trong khi mình tiền không, thẻ cũng không:(. Dứt ruột tắt trang ý đi, quanh sang nhìn con bé nằm bên cạnh như "mèo chết"(trích nguyên văn mẹ mình nói) mà thấy có lỗi vs nó quá, huhuhuhu!!!!:((
Trời ạ, khổ thân Nhọ, em ấy đỡ chưa hả Ropilois? Nếu nó ko chịu ăn thì ninh cháo thịt hay sữa cho vào xilanh bơm cho nó uống, ko thì đói lả đi đấy. Bạn ở HN hay SG vậy? Đã mang đi bác sỹ chưa? Rõ khổ thân, có gì vào báo ngay cho mọi người yên tâm nhé :-ss

X

xuka3691

Guest
k biết bạn ở hà nội hay sài gòn. ở hà nội có nhiều bs nhiệt tình lắm. 10h mang mèo đi thiến còn được mà. bs đến khám tận nhà luôn, k kể trời tối hay gì cả

ropilois

Member
Hik, cảm ơn mọi người đã quan tâm đến cháu nó. Mình lo quá, sáng hôm nay trc khi đi học đã mang cháu nó đến chỗ bs Chiền (tuy hơi xa nhưng đáng tin cậy). Hik, đúng lúc bs đang bận nên phải đợi lâu, muốn ở lại nhưng mình phải đi học luôn nên gửi cháu ở đấy, bây giờ vẫn chưa đến đón đc, không biết chân nó bị làm sao nữa, mong là chỉ bị sưng nhẹ thôi. Từ hôm qua đến nay cứ như con lẩn thẩn ý, chả ăn uống gì mà cứ chui vào góc nằm:(. Mẹ mình cũng lo cứ xuýt xoa mãi. Khổ thân con bé, bị bỏ ở phòng khám 1 mình, thương quá đi:((. Mình đang trong kì thì mà cứ lo cho nó thế này thì chết mất.:(

Tũn còi

Member
Hik, cảm ơn mọi người đã quan tâm đến cháu nó. Mình lo quá, sáng hôm nay trc khi đi học đã mang cháu nó đến chỗ bs Chiền (tuy hơi xa nhưng đáng tin cậy). Hik, đúng lúc bs đang bận nên phải đợi lâu, muốn ở lại nhưng mình phải đi học luôn nên gửi cháu ở đấy, bây giờ vẫn chưa đến đón đc, không biết chân nó bị làm sao nữa, mong là chỉ bị sưng nhẹ thôi. Từ hôm qua đến nay cứ như con lẩn thẩn ý, chả ăn uống gì mà cứ chui vào góc nằm:(. Mẹ mình cũng lo cứ xuýt xoa mãi. Khổ thân con bé, bị bỏ ở phòng khám 1 mình, thương quá đi:((. Mình đang trong kì thì mà cứ lo cho nó thế này thì chết mất.:(
Gửi bác Chienvet thì yên tâm phần nào rồi, anh í nhiệt tình và giỏi lắm đấy. Mong là Nhọ ko sao.

ropilois

Member
Hì hì, hôm nay đi khám về rồi. May mà cháu nó chỉ bị sưng chân thôi\:D/. Bs bảo tại nó đau quá nên mới bỏ ăn vài ngày, mấy hôm nữa sẽ ăn lại:). Cho uống B1 khoảng 1 tuần thì sẽ khỏi. May quá>:D<! Sẵn tiện đi khám thì tiêm phòng và sổ giun cho Nhọ luôn, mua cả 1 gói canin cho cháu nó ăn thử để cho phong phú:-?. Tình hình là cháu nó vẫn chưa ăn, chỉ ngủ thôi. Nhưng nhìn đỡ hơn hum qua 1 tí rồi. Cảm ơn mọi người đã rất quan tâm đến Nhọ:x.
Sẵn đây mình hỏi luôn tại từ hôm qua đến h lo lắng quá nên quên mất. Tôm bị sao mà chân lại đau hả Tũn:(?! đến mức bh thỉnh thoảng vẫn tập tễnh là sao?!:-ss khổ thân con bé quá. mà mình thấy con bé Tôm 4 tháng nặng có 1,2kg thì hơi gầy đấy, đọc tiêu chuẩn phải là 1,8kg-2,8kg cơ, hôm nay con bé Nhọ nhà mình đi khám cân đc 2kg tròn, may quá.^^ Mình thấy thực đơn Tôm có vẻ đơn giản quá, mà bé ăn cũng hơi ít nữa. Tũn thử cải thiện cho nó xem sao.:D

Tũn còi

Member
Hì hì, hôm nay đi khám về rồi. May mà cháu nó chỉ bị sưng chân thôi\:D/. Bs bảo tại nó đau quá nên mới bỏ ăn vài ngày, mấy hôm nữa sẽ ăn lại:). Cho uống B1 khoảng 1 tuần thì sẽ khỏi. May quá>:D<! Sẵn tiện đi khám thì tiêm phòng và sổ giun cho Nhọ luôn, mua cả 1 gói canin cho cháu nó ăn thử để cho phong phú:-?. Tình hình là cháu nó vẫn chưa ăn, chỉ ngủ thôi. Nhưng nhìn đỡ hơn hum qua 1 tí rồi. Cảm ơn mọi người đã rất quan tâm đến Nhọ:x.
Sẵn đây mình hỏi luôn tại từ hôm qua đến h lo lắng quá nên quên mất. Tôm bị sao mà chân lại đau hả Tũn:(?! đến mức bh thỉnh thoảng vẫn tập tễnh là sao?!:-ss khổ thân con bé quá. mà mình thấy con bé Tôm 4 tháng nặng có 1,2kg thì hơi gầy đấy, đọc tiêu chuẩn phải là 1,8kg-2,8kg cơ, hôm nay con bé Nhọ nhà mình đi khám cân đc 2kg tròn, may quá.^^ Mình thấy thực đơn Tôm có vẻ đơn giản quá, mà bé ăn cũng hơi ít nữa. Tũn thử cải thiện cho nó xem sao.:D
Thế ko biết làm sao mà bị sưng chân hả Ro? Nó đã chịu ăn chưa? Tôm hâm thì tại vì ngã từ trên thành ghế xuống, nên thỉnh thoảng còn tập tễnh tí thôi, giờ hết rồi. Mà cân lại con Tôm rồi, cũng được gần 2kg rồi, vừa mới tẩy giun xong, hy vọng là sẽ mập lên.

ropilois

Member
Hik, tại sáng hôm thứ 3, bố tớ phải đi làm sớm, vội quá nên lúc đi ra đóng cửa không để ý đến con ấm ớ ý ngồi ngoài đấy~X(, thế là đóng cửa đánh sầm, kèm theo sau đấy là 1 tiếng "nghéo!" chói tai%-(, và để lại dư âm đến bây giờ là dáng đi chấm phẩy của nó:(. Hik!
Mà may quá Tôm cũng kha khá cân rồ=D>i, tớ cũng thấy bảo là tẩy giun sẽ giúp cho bọn nhóc ăn khỏe và lớn mau hơn:-?. Chắc sau này phải chăm chỉ mang con Nhọ đi tẩy giun định kì cho nó khỏe mạnh, không thì ốm yêu giống như mình lại khổ.:))

ropilois

Member
Ah quên, con Nhọ nó đã chịu ăn rồi, sáng nay mình ngồi đút cho nó ăn hết 1 miếng fomat<:p. May quá, con với cái, chỉ giỏi làm mình lo lắng!!!!:-w