• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chăm sóc răng, miệng cho mèo.

babytired

Member
Người ta thường nói "cái răng cái tóc là gốc con người"; Răng và miệng rất quan trọng đối với chúng ta và đối với các bé mèo yêu dấu. Nếu không chăm sóc răng miệng các bé không cẩn thận có thể gây viêm nhiễm và dẫn tới nha chu. Các viêm nhiễm thường xuất phát từ nướu và lan dần tới dây chằng và xương hàm dẫn tới răng bị lung lay và rụng.

Dấu hiệu của các vấn đề răng miệng:
Miệng mèo bị hôi.
Nước có màu đỏ hoặc sưng, đặc biệt là dọc theo đường viền nướu.
Chảy nước dãi.
Nướu răng mà dễ chảy máu, đặc biệt là khi chạm vào.
Khó khăn ăn trong ăn uống.
Cả vùng mặt bị sưng.
Cộc cằn khi bị đụng vào mặt.

Làm thế nào để ngăn chặn vấn đề về răng:
Khi bạn dắt thú cưng đi bác sỹ khám sức khỏe định kì, nhớ khám luôn cả răng và nướu.
Chăm sóc hàng ngày của mèo răng tại nhà.
Thường xuyên kiểm tra miệng mèo của bạn. Nếu bạn nhận thấy bất cứ triệu chứng trên, nên đi bác sỹ thú y ngay lập tức.
Tránh cho ăn nhiều thực phẩm đóng hộp có carbohydrate cao (chứa nhiều đường).

Chăm sóc răng cho mèo.
Thường xuyên đánh răng mèo của bạn. Bạn nên dùng bàn chải đánh răng & kem đánh răng của mèo. Không sử dụng kem đánh răng của người trên động vật. (mình sẽ hướng dẫn đánh răng sau)
Trên thị trường có một số lọai thức ăn đặc biệt được thiết kế để giảm mảng bám và cao răng, mình thấy các bạn nên mua.
Tại Úc cổ gà và xương sống khá phổ biến như là một cách để giảm mảng bám và cao răng hình thành. Cái này thì như đã nói ở rất nhiều topic tùy mọi người thôi... không ép buộc.
Thường xuyên ăn những miếng thịt bò bự để mèo gặm, nhai và xé (cách đánh răng tự nhiên).

Hướng dẫn đánh răng cho mèo

Bàn chải và kem. (nếu không có bàn chải thì dùng miếng vải cũng được)

Cho một tí xíu thuốc vào bàn chải và cho mèo ngửi trước để mèo không hoảng sợ.

Một tay giữ đầu bé, tay còn lại chà nhẹ vào răng.
Sau khi chà xong nhớ thưởng cho bé ngoan nha các bạn.
Không cần rữa lại bằng nước. Thường thì các lại kem cho mèo mèo đều có thể ăn được.

Cám ơn mọi ngừơi đã đọc bài.

greenvet-hanoi

Chuyên gia thú y
Có một chị bạn người nước ngoài khoe với BSGV một "của quý "- mà là hiếm quý thật ! Đó là một chiếc răng mèo ( a baby tooth ) được gói cẩn thận trong một chiếc hộp đựng đồ trang sức khi miu cưng thay răng. Giải thích với tôi tại sao là " của quý" vì thường đến kỳ thay răng mèo nuốt toàn bộ số răng thay vào ống tiêu hóa. Vô tình có được 1 chiếc là rất hy hữu.

Có ai nhà ta kiếm được " của quý" này bao giờ chưa?

@ babytired: Răng miệng là chuyên môn của BS Nha khoa rồi ! mong được đọc tiếp " chăm sóc răng miệng cho mèo" của bạn.

babytired- Sinh viên Nha khoa tại Melbourne- Australia.

Melbourne nhìn từ bờ phía đông-nam dọc theo con sông Yarra, quê hương của những tay chèo thuyền và những đội thủy thủ cự phách

meoxau

Member
Cảm ơn bạn babytired nhiều nhe.
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=80902

7 dấu hiệu mèo bị viêm nướu thì mèo nhà mình tới 6 rồi + không thường xuyên đánh răng cho mèo + mèo không biết ăn thịt bò bự hay xương các loại mà chỉ ăn cá cắt nhuyễn như em bé ăn dặm thôi + thường ăn cá mòi hộp.

Cảm ơn bạn nhiều nhe, xíu nữa là đem bé đi gây mê rồi.

Nhưng ở VN không biết là có bán kem đánh răng cho mèo không? Để tuần sau mình ra tiệm hỏi. Nếu không có thì có cái gì thay được không? Chẳng hạn nước muối hay KĐR em bé vị dâu hay nước rơ lưỡi cho trẻ sơ sinh?

Mình mới chụp hình miệng bé. Hình này thì chỉ còn chấm đỏ trong nướu thôi vì chích 2 lần thuốc đỡ được 90% rồi. Bạn xem thế nào nha.... Thanks so much!!!

babytired

Member
Khi đi khám BS bạn hỏi thử xem có loại kem cho mèo không? Còn không thì bạn chỉ cần dùng bàn chải em bé hay vải chà răng với nước thôi đừng bỏ muối vì muối cũng không tốt cho mèo đâu. Bạn cho bé gặm xương cho có canxi ha. Còn không thì mua xương gà sống về xay nhuyễn ra cũng được nhưng theo mình cho mèo gặm hay nhai thì tốt hơn cho răng. Bạn giảm lượng đồ khô và cá hộp xuống tăng thịt lên cho ăn ít cơm vì trong cơm có nhiều đường không tốt cho răng.

meoxau

Member
Khi mèo bị viêm nướu thì mình nên cạo vôi răng cho em nó phải không babytired?
Mới đi tìm mua KĐR cho mèo mà chưa có, phải đi nhiều chỗ thôi.
Mình đang cho em nó uống kháng sinh (ngưng chích thuốc rồi).

babytired

Member
Khi mèo bị viêm nướu thì mình nên cạo vôi răng cho em nó phải không babytired?
Mới đi tìm mua KĐR cho mèo mà chưa có, phải đi nhiều chỗ thôi.
Mình đang cho em nó uống kháng sinh (ngưng chích thuốc rồi).
Về sau bạn cứ đánh răng hàng ngày thì không lo chuyện răng miệng cho bé nữa đâu hihi :).Cần gì KDR, bạn cứ dùng bàn chải em bé hay vải, quấn quanh ngón tay, tay còn lại mở miệng bé ra (không thì bé cắn cụt ngón tay hihi ) cứ chà chà là sạch thôi.

milkygirl6390

Active Member
:(( đọc xong bài này vạch mồm mấy đứa nhà em ra thì phát hiện có 1 con có nguy cơ, nó có 1 mảng màu vàng cam cam viền theo chân răng, con này chỉ ăn thức ăn khô, ngoài ra không chịu ăn thứ gì hết, nhưng dùng khăn em bé lau răng thì bị nó cắn cho 1 phát ...:((... dùng bản chải thì nó nhất định cào cấu vùng ra cho bằng được ...:((... chắc phải nhờ đến BSTY...:((

babytired

Member
:(( đọc xong bài này vạch mồm mấy đứa nhà em ra thì phát hiện có 1 con có nguy cơ, nó có 1 mảng màu vàng cam cam viền theo chân răng, con này chỉ ăn thức ăn khô, ngoài ra không chịu ăn thứ gì hết, nhưng dùng khăn em bé lau răng thì bị nó cắn cho 1 phát ...:((... dùng bản chải thì nó nhất định cào cấu vùng ra cho bằng được ...:((... chắc phải nhờ đến BSTY...:((
Việc chải răng là việc hàng ngày nhất là bé này lại không ăn thịt có rất nhiều nguy cơ bị bệnh về sau như răng miệng và mắt. Bạn biết không mèo cần Taurine trong thịt vì cơ thể mèo không tạo ra taurine. Không có taurine có thể dẫn tới mù lòa.
Khi các bạn đi khám cho bé nhớ nói BS khám luôn răng và nếu cần thì chà răng mỗi lần khám để đảm bảo sức khỏe cho bé.

milkygirl6390

Active Member
ôi em không biết là không ăn thịt nguy hiểm thế này...~.~... em cứ nghĩ trong thức ăn khô có đầy đủ chất cho bé rồi, chắc phải tập cho nó ăn thịt :( thanks chị nhiều, hôm nào mang sang cho BSTY chải răng rồi còn xem cách chải, hôm nay em đè nó ra chắc nó hoảng nên nó cong đuôi chạy mất rồi ...:(

milkygirl6390

Active Member
chị babytired cho em hỏi là mèo có bị nhiệt miệng không ạ... thằng cu nhà em tự nhiên nó lười ăn, em vạch mồm nó ra thì răng cỏ trắng bóng không làm sao nhưng phần mép của nó phồng phồng đỏ đỏ như người mình bị nhiệt ý...:((... hay trời nóng quá đến mèo cũng bị nhiệt miệng...:((

babytired

Member
Mèo nhà em ăn uống ra sao? Nhiều khi ăn đồ khô nhiều quá nó vậy đó em. Em chịu khó cho ăn thịt một hai bữa coi nó có đỡ không. Chị nghĩ đồ khô mèo giống mình ăn mì gói vậy đó em. Em cũng chịu khó thay nước thường xuyên vì mèo sẽ uống ít nước nếu nước không sạch.

milkygirl6390

Active Member
không chị ạ, nhà em có 3 con cơ, con này là con duy nhất trong nhà chịu ăn thịt...:((... mà mấy hôm nay em cho nó ăn toàn thịt + cổ gà băm nhỏ, không ăn cơm hay vì thế nó bị nhỉ...:((... đúng là thằng ranh này uống ít nước thật, nhưng em thay nước thường xuyên mà...:(... bây giờ nó vẫn thèm ăn, nhưng chắc ăn vào đau nên nó không dám ăn nữa, khổ thân

babytired

Member
Vậy thì lạ quá..không hiểu tại sao bé này bị lỡ nướu ha. Chị cho hai nhóc nhà chị ăn thịt, đồ khô đâu có ăn cơm mà tụi nó khỏe re hà. Nhưng tụi nó uống nhiều nước lắm.

milkygirl6390

Active Member
bây giờ nó đau, không ăn mà cũng lười cả uống nước nữa...:(( chắc là phải bơm nước cho nó :((

meoxau

Member
Mình đi bác sĩ thú y hỏi cạo vôi răng cho mèo. Bác sĩ nói không cần thiết lắm vì nó chưa có vôi răng, chừng nào mà miệng nó chảy nước miếng hãy nên cạo. Mà cạo vôi răng thì phải gây mê đó, vậy mèo nào mà cạo hoài không tốt đâu há?

babytired

Member
Hihi ai nói cạo vôi răng thường xuyên tốt đâu nè. Mình nói là đánh răng thường xuyên là tốt. Giống như con người vậy thôi bạn đi cạo vôi răng 6 tháng 1 lần đó.

milkygirl6390

Active Member
hôm qua con bé nhà em có hiện tượng lạ, đòi ăn nhưng cho cannin thì không nhai được, thế là chỉ ăn được mỗi tí pate, thương quá thơm nó 1 phát thì phát hiện ra cái mồm nó hôi kinh dị =.=, vạch ra thì thôi rồi, răng không còn màu trắng mà vàng khè ~.~ may có bài của chị babytired mà em biết ngay con bé nó bị gì...:(
Sáng nay đã cho sang a Chiền để xử lý, cạo cạo cho 1 lúc, uống thuốc sổ giun xong về nhà bà ăn cannin khí thế luôn, đã tậu được một bộ bàn chải + kem oánh răng :D tối sẽ thực tập làm osin đánh răng cho các quý mèo :p
đã thanks ở trên rồi nhưng cứ thanks chị cái nữa nhờ bài viết bổ ích...:D... thanks luôn cả nha sĩ Chiền nhé :D

Gemma

Active Member

babytired- Sinh viên Nha khoa tại Melbourne- Australia.

He he, dữ luôn, đang là sinh viên nha khoa đã mở phòng mạch tư trên Vietpet chữa bệnh răng cho mều rồi, quá giỏi! >:D<:-*<:p:x:D

babytired

Member
đâu có, cái này là chưa đổ nghè đã đe hàng tổng :D. Hên là rà trúng đài nên còn sống sót. Rà sai đài là ăn đá mệt nghỉ :D...