• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chăm mèo 2 tháng tuổi

pynngoz

Member
Ai cho e hỏi cách vỗ béo mèo từ 2 tháng tuổi trở lên ko ạk ^^ bé nhà e mới được hơn 2 tháng ... ăn uống rất ngoan ngoãn ... chủ ăn gì mèo ăn nấy ... Ngoài ra e có bổ sung thêm 1 chút thức ăn khô Whiskcat 1 bữa trong ngày cho bé ăn ... như vậy đã hợp lí chưa ạk ???
Và e hỏi thêm ... làm thế nào để bé và e gần gũi hơn :( tính cách của bé nhà e hiếu động lắm ... ko bh chịu nằm yên cho e vuốt ve đâu ... lúc nào cũng chạy phâm phâm thôi :((

meomeoxu

Member
bạn đừng cho em ăn whiskat nhé, không tốt cho thận đâu bạn ạ, trên diễn đàn cũng có 1 số bài viết về vấn đề thức ăn khô bạn có thế tham khảo. còn về chuyện vỗ béo em nó, bạn cho em ăn cơm như bình thường, ngoài ra cho em uống thêm sữa vào sáng và tối, ngoài ra cho em ăn thêm sữa chua nữa ;) rất tốt đây. hihi đây là cách mình chăm cho xu nhà mình, em nó cũng khá tròn, hehe. chuyện gần gũi bé thì bạn cứ để từ từ mới 2 tháng thì bé rắt hiếu động, chỉ lại gần mình khi mệt và buồn ngủ thôi, sau này lớn bé sẽ bớt hiếu động và quấn người hơn bạn ạ. chúc bạn vỗ béo cho bé thành công nhé. chúc bé hay ăn chóng nhớn ;)

Ai cho e hỏi cách vỗ béo mèo từ 2 tháng tuổi trở lên ko ạk ^^ bé nhà e mới được hơn 2 tháng ... ăn uống rất ngoan ngoãn ... chủ ăn gì mèo ăn nấy ... Ngoài ra e có bổ sung thêm 1 chút thức ăn khô Whiskcat 1 bữa trong ngày cho bé ăn ... như vậy đã hợp lí chưa ạk ???
Và e hỏi thêm ... làm thế nào để bé và e gần gũi hơn :( tính cách của bé nhà e hiếu động lắm ... ko bh chịu nằm yên cho e vuốt ve đâu ... lúc nào cũng chạy phâm phâm thôi :((
2 tháng thì mình vẫn cho em nó ăn cơm nát với thịt, sữa ko đường...đừng cho ăn whiskat vì thấy nh bạn bảo bị sỏi thận...chạy nhảy thì mèo con nào cũng vậy thôi bạn ạ...bạn chơi cùng em nó, vuốt ve, cho nằm lên đùi...để em nó thân thiện và gần gũi...Nói chung nuôi mèo cũng dễ mà, đừng cho em nó ăn đồ để lâu,thức ăn hay cơm có rưới nước ( dễ đi phân nát)... và vệ sinh tắm rửa sạch sẽ là được thôi mà...chúc bạn và bé mèo nhà bạn khỏe mạnh

pynngoz

Member
mọi người cho e hỏi là cho mèo uống sữa loại nào ? và bao nhiêu lần 1 ngày , 1 ngày uống bao nhiêu sữa là đủ ???

pynngoz

Member
a chị nào tận tâm giúp e cách chăm sóc bé với :D càng cụ thể càng chi tiết càng tốt ạk ^^ tks mọi người nhiều

kokokiukiu

Active Member
bạn mua cho bé sưa BIO MILK FOR Pet nhé,đây là loại sữa dành riêng cho mèo đó.
BẠn cho mèo ăn cơm với thức ăn nấu chín kĩ nhé,cho ăn thêm thịt gà(cả xương gà)băm nhỏ để bổ sung canxi nhé
BẠn nên tẩy giun cho bé để bé mau lớn,
Cho mèo ăn thêm sữa chua để tốt cho đường ruột của bé.
tích cực cho bé phơi nắng thật nhiều để chắc xương,đề phòng bị bệnh viêm đốt sống nhé.
không nên cho bé ăn hạt khô WISHKAT vì rất dễ gây sỏi thận.Nếu muốn cho bé ăn hat khô thì bạn hãy mua loại ROYAL CANIN của Pháp nhé.Loại này tương đối an toàn cho bé.Mèo nhà mình thì ko ăn hạt khô.Mình làm sẵn 1 hộp ruốc cá và 1 hộp ruốc thịt để thay đổi cho bé,vừa tiện vừa đảm bảo sức khỏe cho bé.mình cung hay cho bé ăn thêm thit gà nữa.
Đây là một số kinh nghiệm mà mình muốn chia sẻ.Chúc bé nhà bạn hay ăn chóng lớn nhé.

thieusmith

tớ thấy mọi người bảo cho uống sữa ensure, nếu ăn thức ăn khô thì mua Royal canin kitten 36 ( cho mèo < 6 tháng ), cho em ý uống cả men tiêu hóa nữa
Nhà tớ cũng nuôi 1 em mèo từ lúc mới đẻ -> bây giờ là 2,5 tháng mà em ý so với lúc mới đẻ chẳng TO hơn được mấy, cân được có gần 400g. giờ chỉ ăn cơm + linh tinh , hem thích uống sữa nữa.
sữa đổ vào cốc cho em ý thích uống lúc nào thì uống :D ( để cạnh 1 cốc nước lọc nữa - cho em ý lúc nào ko thích uống sữa thì uống nước :D )

meomeoxu

Member
mọi người cho e hỏi là cho mèo uống sữa loại nào ? và bao nhiêu lần 1 ngày , 1 ngày uống bao nhiêu sữa là đủ ???
cho em nó uống sữa tươi ý bạn ạ, nhưng tốt nhất là cho uống sữa bột của trẻ em, nhớ pha loãng loãng thôi, đừng để ngọt quá, sữa tươi tốt nhưng dễ bị đi ngoài. hì hì. cho em nó uống vừa vừa thôi chứ sữa thì mèo bao nhiêu cũng hết;;) cho em nó uống vào buổi sáng và tối trước khi đi ngủ í.:love struck: bạn rảnh thì post ảnh bé lên cho cả nhà gắm:blusshing:

kokokiukiu

Active Member
Bạn không nên cho bé uong sữa tươi đau vì rất dễ bị đau bụng.Bạn nên cho bé uống sữa BIO MILK FOR PET của mèo ý.Bạn cũng nên tẩy giun cho bé chóng lớn.Bạn nên cho bé ăn nhưng thức ăn nauus chín kĩ, cho ăn thêm thịt gà cả xương băm nhỏ để bổ sung canxi cho bé.Không nên cho bé ăn hạt khô WISHKAT vì rất dễ gây bệnh sỏi thận đó.Nếu muốn cho bé ăn thức ăn khô thì bạn nên dùng loại ROYAL CANIN của Pháp, loại này tương đối an toàn nhưng giá thành hơi cao.Bạnh hãy tích cực cho bé phơi nắng càng nhiều cành tốt để bé chắc xương và phòng tránh bị bệnh viêm đốt sống.Bạn cũng có thể cho bé ăn thêm sữa chua để tốt cho đường tiêu hóa của bé.

Vitcon

Member
mình có bé mèo 2 tháng tuổi chẳng chịu ăn cơm, nhá thịt rồi cho ăn nó cũng ngửi 1 tý rồi bỏ đi, cô chủ lúc trước chỉ cho uống sữa. Giờ làm thế nào để nó biết ăn cơm nhỉ? mình sợ nó cứ không chịu ăn sức nó đuối đi thì khổ.

Mèo nhà mình đc 2 tháng oy. Mình cho bé ăn cơm thịt, cá tước hết xương. Nhưng mình cho bé uống sữa ông thọ để bé mau lớn thì bé k chịu uống, toàn pải bơm. BÉ nhà mình k hiểu sao bụng bé rất to như chửa nhưng người tay chân thì bé tý, mặt gầy . Như kiểu đồ ăn bé ăn vào chỉ bồi bổ cho cái bụng thui còn người ngợm thì chẳng pát triển. Có pải bé bị làm sao?

dolly.hoang

bé mèo nhà mình thì ăn khỏe lắm. dạo này mình cũng phải dấu bát thức ăn đi vì sợ em ấy cứ ăn liên tục :D. Thấy mấy bạn bảo cho uống sữa nên có lẽ mình sẽ bổ dung thêm
àh các bạn cho mình hỏi, bé 2 tháng rùi thì tắm rửa cho bé đc chưa ? mình cứ sợ bé vẫn yêu nên chưa làm j cả :(. Với lại bạn nào biết địa chỉ bác sĩ thú y tin cậy để mình mang bé đi tiêm vs uống thuốc run :x. các bạn giúp mình vs nha :x

jackie09

Member
2 tháng tuổi là tắm được rồi đó bạn. Tắm bằng loại chống rận và lau lại bằng khăn siêu thấm và sấy khô thôi. Rắc thêm phấn rôm cho bé khô hoàn toàn. Bạn cho tẩu giun bằng sanpet, 1 viên/ 5kg. :D

kitty_ilu

Vietpet sponsor
Mình cho 2 bé nhà mình ăn cơm trộn cá, thịt gà bỏ xương. Chúng nó ăn khỏe lắm, mỗi bữa ăn hết nửa chén cơm luôn. Bữa sáng thì mình cho bé ăn 1 chiếc phomai với bánh mỳ (phải phết đều bé mới ăn). Gần trưa thì ăn 3 thìa sữa chua. Trước khi đi ngủ mình cũng cho bé ăn thêm 1 chiếc phomai nữa. Như vậy bé nhanh lớn lắm. Bé lớn nhà mình gần 3tháng rồi mà nặng 800gr rùi đó.
Bạn phải tẩy giun cho bé nữa. Viên thuốc của Pháp 10k/1vi/5kg. Bạn chia tỉ lệ rồi dã nát thuốc trộn vào cái gì bé thích ăn để bé ăn hết.
Mình không cho bọn nhỏ ăn đồ khô vì nguy cơ nhiễm bệnh thận cao. Mà cũng giống như đồ ăn sẵn của người vậy. Không đảm bảo cân đối dinh dưỡng được
Chúc bé yêu của bạn hay ăn chóng nhớn :-*

luuly78

Member
Happy của mình lúc 20 ngày tuổi. Lúc này bé đi chưa vững vá chuẩn bị mọc răng. Mình nuôi bé bằng sữa dành cho chó mèo + với sữa của bé sơ sinh. 01 tháng mình tẩy giun cho bé lần 01.

và đây là 1 tháng 20 ngày. Bé đã ănn cơm giỏi nhưng vẫn thích uống sữa lắm. bé có thể uống 01 hơi 20ml sữa đấy. Mình đợi bé 02 tháng rồi tẩy giun lần 02. Bé mèo của bạn bụng to là bé có nhiều giun sán đấy. bạn đưa bé đi Bsi thú y để Bs tẩy giun cho. Bé nhà mình cũng vậy đó.