• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó thân thiện với người lạ

uranos

Cún nhà mình hơn 3 tháng tuổi, đi ra ngoài đường lúc nào cũng có xích. Vậy mà gặp người nào đi qua cũng xán lại, có ông huýt sao còn chạy theo. Mình chỉ ngại sau này lớn lên nó dạn người quá, không biết giữ nhà. Anh em có cao kiến gì xin chỉ dùm?

thichchobu

bạn xem lại trong chương huấn luyện chó có bài huấn luyện chó không quen người lạ đó, cố tìm lại nha. chúc thành công

Hoangminh

Member
Chó 3 tháng thì chưa cóphản xạ để sủa người lạ đâu bạn. Thường là 4-5 tháng mới bắt đầu biết sủa và trông nhà ( với những con sớm đấy) còn thì 10-12 tháng mới hoàn thiện được kỹ năng trông nhà. đến 6-7 tháng bạn bắt đầu luyện cho nó phản xạ ko thân thiện với người lạ là vừa ví dụ nhờ người lạ chọc phá cho nó có phản xạ ghét người lạ. Còn 3 tháng kẻ cả rôtweiler cũng chưa sủa người lạ đâu bạn

LongNDG

Member
Hê hê, con Mun nhà em 7 tháng rồi còn chẳng ý kiến gì, hôm có thằng thợ chở tủ đến, vào nhà chán chê rồi mới sủa vài tiếng.

uranos

Con cún trước của nhà mình là GSD lai, 3 tháng tuổi đã biết sủa người lạ rồi. Thế nên mình mới lấy làm lạ là con này ít tiếng quá, nuôi được hơn 1 tháng rồi mà nghe nó sủa đúng 1 lần.

LongNDG

Member
Ngày xưa nhà tôi cũng có con GSD lai, lúc bé chả sủa tiếng nào, nuôi từ lúc 2 tháng tuổi, đến tận 8 tháng mới sủa tiếng đầu tiên, và từ đó trở đi, trông nhà thì thôi rồi luôn. Khách lạ cấm có dám bước chân vào nhà, tiếng sủa thì thôi rồi dữ dằn, nhưng không bao giờ cắn.

lovechihuahua

nhà em có con chiahuahua 7 tháng tuổi đã biết sủa người lạ từ lúc nó 5 tháng tuổi. Có người lạ vào nhà là nó sủa dữ dằn lắm, em thử thả nó ra thì nó sủa xong chạy lại vẫy đuôi mừng người ta. Em bó tay với nó luôn.

dangha_57

Member
Bạn đọc bài của vũ hùng thì biết ngay thôi mà .Thử áp dụng xem hiệu quả đến đâu nhé .Chuc bạn thành công

yeucuncon

Member
Cún nhà mình hơn 3 tháng tuổi, đi ra ngoài đường lúc nào cũng có xích. Vậy mà gặp người nào đi qua cũng xán lại, có ông huýt sao còn chạy theo. Mình chỉ ngại sau này lớn lên nó dạn người quá, không biết giữ nhà. Anh em có cao kiến gì xin chỉ dùm?
giống chó nhà mình quá hồi mới về thấy ai nó cũng chạy theo dù mình đang giữ xích mọi người thấy cún con đáng yêu nên đều vuốt ve làm nó lại càng được thể. Nhưng sau vài lần ê mông nó đã ngoan hẳn ra, bây giờ thì ko cần xích nữa mình đi đâu thì nó lẽo đẽo theo sau, nếu nó có ý định chạy ra phía người khác mình chỉ cần dậm chân hoặc gọi nó là nó lại chạy theo mình ngay

Diki Ped

Member
Cún của Diki lúc 1 tháng rưỡi ,thấy người lạ vào là sủa dữ dội chú đừng nói là vuốt ve nó không sao.Còn với mình thì nó quấn quýt cả ngày:D

TA_HUA

Member
Chẳng biết GSD nhà tôi ao giờ mới trông được nhà nữa, 5.5 tháng rồi mà gặp ai cũng mừng, một con chó ta nhỏ bằng 1/3 xồ mà cũng chạy cong đuôi. Đến 1 tuổi mà vẫn thế này bác nào thích em tặng chỉ xin 1 cốc trà đá.

kevuitinh

Member
bạn nên xích chó lại , hoặc nhốt trong nhà đừng dể nó tiếp xúc với người lạ

Những chú chó nước ngoài qua huấn luyện không không sủa bậy không cắn bậy chỉ khi có mệnh lệnh của chủ hoặc biểu hiện không tốt với chủ nó mới tấn công ( theo như thu thập thông tin )thường thì ai cũng làm quen được !một chú chó đi thi nếu sủa bậy hoặc biểu hiện dữ dằn không đúng chổ là bị người ta loại ngay !

anhthe98

Member
Chẳng biết GSD nhà tôi ao giờ mới trông được nhà nữa, 5.5 tháng rồi mà gặp ai cũng mừng, một con chó ta nhỏ bằng 1/3 xồ mà cũng chạy cong đuôi. Đến 1 tuổi mà vẫn thế này bác nào thích em tặng chỉ xin 1 cốc trà đá.

Bác cứ cho nó chạy sau Mông bác 1 thời gian. Mông bác sủa bác khen thưởng, cho ăn ... còn E GSD ko chịu sủa thì nhịn:)) thế nào nó cũng hiểu ý bác.:))

kevuitinh

Member
bạn xích chó lại đồng thời nhờ người lạ chọc phá nó , dỡn mạnh bạo chút để nó dữ lên , vài lần là thành công ngay :D:D