• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó ta tai vểnh tai cụp, có phải là bệnh nguy hiểm

chó nhà em mới được có 2.5 tháng, 1 tai vểnh, 1 tai cụp, liệu đó có phải là dấu hiệu của bệnh gì không (nhà em nuôi mấy đời chó rồi mà toàn bị bênh đường ruột mà chết, hoặc chết do cảm), mong các bác hiểu biết cho em tí thông tin

vanglai213

Active Member
chó nhà em mới được có 2.5 tháng, 1 tai vểnh, 1 tai cụp, liệu đó có phải là dấu hiệu của bệnh gì không (nhà em nuôi mấy đời chó rồi mà toàn bị bênh đường ruột mà chết, hoặc chết do cảm), mong các bác hiểu biết cho em tí thông tin
hì ai bảo bạn vậy, mình hỏi bạn nhé ngoài nhà bạn nuôi nhà người khác nuôi có con tai vểnh có con tai cụp bạn bảo nó bị bệnh à ^^. Xem xét lại cách nghĩ nhé, nhưng xin thưa ở đây không phải bị bệnh :
thứ 1 là do di truyền, do con mẹ phối có khi với nhiều con bố, ví dụ con bố của con thứ nhất là tai vểnh nó ra tai vểnh, con thứ 2 bố là tai cụp nó sẽ là tai cụp .
thứ 2 : cách chăm sóc nuôi dưỡng điều này mình không nói thêm
bạn vào forum đọc thêm về chế độ dinh dưỡng có vài bài đã viết rồi nhé

my_lucky

Active Member
bạn cứ cho em nó ăn uống bình thường, thêm chút thức ăn giầu canxi và....chờ thêm 20 hôm nữa.Sẽ được như ý bạn muốn..........ka ka.Nhớ sau 20 hôm nữa chụp lại ảnh cho em nó nhé :d

anh_8xlx

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
chó của bạn chẳng có bệnh tật gì cả ai nói chó nhà bạn mà tai như thế là có bệnh bạn cứ vả vỡ mồm người ta đi nói linh tinh hi hi

KimCuong

Active Member
Sẽ được như ý bạn muốn..........ka ka.Nhớ sau 20 hôm nữa chụp lại ảnh cho em nó nhé :d
Sau 20 ngày nữa mà tai em nó không dựng, thì bạn nhờ anh my_lucky đến dán tai cho em nó là dựng ngay đó bạn à.

anh_8xlx

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
Sau 20 ngày nữa mà tai em nó không dựng, thì bạn nhờ anh my_lucky đến dán tai cho em nó là dựng ngay đó bạn à.
thôi đem di phẫu thuật luôn bác kim cương nhỉ như bully và 1 số giống khác hê hê

vâng cám ơn các bác, tại vì em cứ nghĩ là chó thì con nào cũng phải vểnh 2 cả 2 tai cơ, thêm nữa là mấy đời chó nhà em con nào cũng tai vểnh tai cụp rồi bị bệnh mà chết cả, em hỏi thế cho nó chắc ăn

các bác khuyến mại thêm cho e 1 câu hỏi nữa nha, em thấy hình như là cái tai cụp của cún nhà em "đi" luôn rồi hay sao ý, không thấy cử động, cũng chả có phản ứng gì khi đụng chạm, vậy là sao ạ

thường thì tài đi đôi với tật, con nhà bác chắc khôn lắm đấy, yêu thương nó nhiều vào nhé

thường thì tài đi đôi với tật, con nhà bác chắc khôn lắm đấy, yêu thương nó nhiều vào nhé
em thì em nào cũng vậy, không phân biệt khôn, ngu, tài đi đôi vs tật là sao ạ, bác nói gì mà chó như người vậy, em chưa hiểu lắm

minhptlb

tai cụp vểnh

Nếu tai cụp sờ vào không động tĩnh gì thì mình e là dây thần kinh điều khiển cái tai đó bị tổn thương hoặc bị đứt rồi

phamhuyhoang

Active Member
vấn đề về tai cụp tai dựng thì có 4 trường hợp sau :
1,dòng chó đó tai cụp.....từ con bố lẫn con mẹ. (hiện tại mình thấy một tai dựng một tai cụp nên câu này loại)
2,khi con chó tầm 2 tháng thì chưa thể hiện rõ ràng về tai dựng tai cụp được vì có dòng chó đến 6 tháng mới dựng hoàn toàn (gsd) trong giai đoạn này bạn nên chăm sóc bằng cách tăng cường vận động ,cho em nó tăm nắng buổi sáng,bổ sung canxi...
3,bệnh viêm tai :do không được vệ sinh sạch sẽ dẫn đễn viêm tai (có mùi rất hôi,con chó hay lắc đầu )cún con rất dễ bị viêm tai nếu không được vệ sinh thường xuyên.
4. bị thương vào tai do con khác cắn gây thành sẹo cứng co gân và sụn tai lại
đó là những gì mình biết về tai cún ^_^
cách khắc phục :ngoài bổ sung canxi và vận động,tắm nắng ra bạn có thể hỗ trợ thêm cho em nó bằng cách :dùng keo con chó dán một lớp nhựa cứng trong tai (lớp nhựa này mỏng vừa phải và có đục lỗ như tổ ong bên trong để cho thoáng khí )

vấn đề về tai cụp tai dựng thì có 4 trường hợp sau :
1,dòng chó đó tai cụp.....từ con bố lẫn con mẹ. (hiện tại mình thấy một tai dựng một tai cụp nên câu này loại)
2,khi con chó tầm 2 tháng thì chưa thể hiện rõ ràng về tai dựng tai cụp được vì có dòng chó đến 6 tháng mới dựng hoàn toàn (gsd) trong giai đoạn này bạn nên chăm sóc bằng cách tăng cường vận động ,cho em nó tăm nắng buổi sáng,bổ sung canxi...
3,bệnh viêm tai :do không được vệ sinh sạch sẽ dẫn đễn viêm tai (có mùi rất hôi,con chó hay lắc đầu )cún con rất dễ bị viêm tai nếu không được vệ sinh thường xuyên.
4. bị thương vào tai do con khác cắn gây thành sẹo cứng co gân và sụn tai lại
đó là những gì mình biết về tai cún ^_^
cách khắc phục :ngoài bổ sung canxi và vận động,tắm nắng ra bạn có thể hỗ trợ thêm cho em nó bằng cách :dùng keo con chó dán một lớp nhựa cứng trong tai (lớp nhựa này mỏng vừa phải và có đục lỗ như tổ ong bên trong để cho thoáng khí )
chắc là trường hợp 4 rồi bác ạ, nhà em vẫn còn 1 chú chó gìa nữa, nhưng mà răng rụng hết rồi, cắn liệu có như bác nói không:thingking::thingking: