• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó tìm chủ sau 5 năm mất tích

hchungkt80

Dịch giả Vietpet
Chú chó Iggy bị lạc mất chủ khi đang đi dạo và cô chủ nhỏ đã nghĩ rằng cô sẽ không bao giờ nhìn thấy nó nữa.

Chú chó Iggy và cô chủ 12 tuổi cách đây 5 năm.

Nhưng năm năm trôi qua, cô chủ Brierly Howard giờ đã 12 tuổi đã được gặp lại chú cún có bộ lông màu sô cô la khi chú đang ở cách xa cô hơn 200 km. Năm 2005, chú chó Iggy được 18 tháng tuổi đã bị mất tích. Cô chủ Brierley và anh trai Jasper đã rất buồn bã và bố mẹ chúng thì nghĩ rằng chú chó đã bị bắt cóc.

Nhưng gia đình này đã được đoàn tụ với chú chó sau khi người ta nhìn thấy nó đang đi lang thang trên đường và đã đưa nó đến bác sĩ thú y. Bác sĩ phát hiện thấy chú chó đã được gắn một con chip và họ có thể báo cho gia đình Brierley về nơi nó đang ở.

Cô chủ và chó sau gặp lại nhau sau 5 năm.

Mẹ Brierley nói: “Chúng tôi đã từ bỏ hy vọng. Thật là tuyệt vời khi được đoàn tụ với nó dù bây giờ tôi không còn nhận ra nó nữa. Nó đã tăng cân khá nhiều. Điều ngạc nhiên là nó vẫn còn chơi đùa với chúng tôi như thể một chú cún nhỏ vậy. Thật may mắn khi có một phụ nữ đã mang nó đến bác sĩ thú y để kiểm tra và họ đã phát hiện ra con chip.

Khi tôi gọi cho người phụ nữ đó, chị hỏi tôi xem tên chú chó là gì. Tôi nói với chị ấy và khi chị nói lại cái tên đó với chú chó thì chị thốt lên: “Chúa ơi, tai nó đang dựng lên kìa”. Chú chó đã nhớ tên của mình.

Vân Anh

Theo DM

emladanhp

Member
xem bài này xong em tự nhiên lại nhớ đến Cún nhà em quá,nó đi lạc 2 tháng nay rồi
đến giờ nhà em chả có tin tức gì về nó cả

nguyenmaiphuquy

Active Member
Ở nước ngoài thì có,ở Việt nam thì con chó khó có cơ hội tìm đường trở về nhà dù nó rất muốn.

huuloc108

Member
xem bài này xong em tự nhiên lại nhớ đến Cún nhà em quá,nó đi lạc 2 tháng nay rồi
đến giờ nhà em chả có tin tức gì về nó cả
Chó bạn có gắn chip không bạn ? Nếu có là còn hy vọng đó. :)

ohcuey

Member
Chó bạn có gắn chip không bạn ? Nếu có là còn hy vọng đó. :)
Ở VN ít chỗ gắn và đọc được chip lắm bạn. Mà chó đi lạc thì chỉ vài tiếng sau là bị đám du thủ du thực bắt ngay chứ làm gì còn đường về. Hơn nữa những tay bắt chó ta để thịt đâu có quan tâm đến chip chiếc gì. Còn bắt chó xịn thì họ sẽ để vài ngày, nếu chủ chó biết "đường dây" có thể đến chuộc với giá chắc tương đương mua con mới, chưa kể còn thương tích và bệnh tật do bị bắt, bị nhốt chung với chó bệnh. Nếu chủ không đến chuộc thì sẽ bán lại cho các shop chó.

emladanhp

Member
chó nhà em là chó Phốc nên cũng không sợ bị ăn thịt,em cũng đã post bài tìm chó lạc ở muc CLB toydog
mong các anh chị qua đó xem và nếu đi đường thấy ai nuôi nó thì lien hệ với em.Tên mục là Cún Yêu Bị Lạc Ở hải Phòng