• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Tây Tạng Trung Quốc

hchungkt80

Dịch giả Vietpet
Đẹp quá, chú sư tử này là của bạn à? Hay là ở bên Trung Quốc vậy? Nếu của bạn thì bạn chụp thêm vài hình chú sư tử này đứng, và đi lại thì tuyệt quá. :-bd

Bạn có thể bỏ vòng đeo cổ em ý ra xem bờm thực như thế nào không? Nhưng theo mình thì đây là ở chợ chó chứ không phải chó của bạn đúng không vậy? chó nhà nuôi không ai làm chuồng ngoài đường cả. Nhưng sao mắt bọn chúng đều bị chảy nước mắt thế, không biết về bọn TM này nhưng hình như mấy con ở chợ chó TQ đều bị đau mắt toét nhèm nhỉ, cả con Ngan (TM) lẫn Ngỗng (PMD) lúc mới về đều bị đau mắt, sao thế nhỉ?

awangnhat

Member

đây là ảnh minh chụp ngoài chợ chó bên chõ mình.Mấy con o chợ chó bên TQ no bị gỉ mắt la vì nó ko được chủ chăm sóc kỹ thôi.bọn nó nuôi 1 lúc mấy chục con nên ko chăm sóc kỹ như mình được.

mr.tr0c

Member
Bái Phục!

đây là ảnh minh chụp ngoài chợ chó bên chõ mình.Mấy con o chợ chó bên TQ no bị gỉ mắt la vì nó ko được chủ chăm sóc kỹ thôi.bọn nó nuôi 1 lúc mấy chục con nên ko chăm sóc kỹ như mình được.
Bên TQ họ nuôi 1 lúc mấy chục em Sư Tử thì quả là 1 kiệt tác. Ở VN nuôi 1 con đã phức tạp lắm rồi. Pháp luật + ..... lên án . Nếu đc nuôi 1 em như ảnh thì hơn cả Thần Khuyển các bác nhỉ:praying:

Bên TQ họ nuôi 1 lúc mấy chục em Sư Tử thì quả là 1 kiệt tác. Ở VN nuôi 1 con đã phức tạp lắm rồi. Pháp luật + ..... lên án . Nếu đc nuôi 1 em như ảnh thì hơn cả Thần Khuyển các bác nhỉ:praying:
con trên ảnh là chó tây tạng mà , có phải sư tử đâu , chó tây tạng màu vàng này hình như bên đó bán mắc lắm , màu lông này hiếm :-bd

awangnhat

Member
con này mà mua thì giá của nó mình có thể mua được gần cả 1 cái nhà ở VN đó

herocn412

Member
Con này chính xác là Ngao Tạng nè. Con này mua chính gốc tại các trại chó nổi tiếng bên Trung Quốc thì đắt chứ ra chợ chó thì rẻ lắm. Hồi bữa có đi chợ chó ở Nam Ninh mình thấy 1 con màu nâu đỏ to như con sư tử vậy nhưng nó đứng im cho minh nựng, nó hiền khô à, còn chìa tay xin ăn nữa. Con nhỏ bán khoảng 2000--->3000 RMB, con to bán 6000 RMB luôn, có giấy tờ luôn đó. Mình định mang về 1 con nhưng nó to quá, con nhỏ cũng gần chục kg rồi.

Hong Minh

Member
mấy con tây tạng này trông mặt gớm thật. Nhưng không biết mua bọn này về Việt nam mình nó có bệnh tật hoặc thích nghi với điều kiện thời tiết ở mình không nhi ?

bumbaa_01

Member
Con này chính xác là Ngao Tạng nè. Con này mua chính gốc tại các trại chó nổi tiếng bên Trung Quốc thì đắt chứ ra chợ chó thì rẻ lắm. Hồi bữa có đi chợ chó ở Nam Ninh mình thấy 1 con màu nâu đỏ to như con sư tử vậy nhưng nó đứng im cho minh nựng, nó hiền khô à, còn chìa tay xin ăn nữa. Con nhỏ bán khoảng 2000--->3000 RMB, con to bán 6000 RMB luôn, có giấy tờ luôn đó. Mình định mang về 1 con nhưng nó to quá, con nhỏ cũng gần chục kg rồi.
anh ơi, rmb là tiền gì vậy, em tưởng Trung Quốc nó dùng nhân dân tệ chứ?

herocn412

Member
Đâu có đâu. RMB là viết tắt của Nhân Dân Tệ mà. 1 RMB gần bằng 2500 VNĐ đó.

Nói như bác Herocn nói thì TK con chỉ khoảng 5tr-7,5tr thôi à? Em nghe nói TK con ở chợ tối thiểu cũng phải 15tr 1 em 2 tháng, chưa nói đến chuyện đẹp? Ko biết mấy em TK 2000-3000RMB mà bác Herocn thế nào ạ vì nếu rẻ thế thì chắc chắn phong trào TK ở VN sẽ phát triển trong nay mai thôi :)

herocn412

Member
Lúc mới sang Nam Ninh, TQ, lần đầu tiên ra chợ chó Hoa Nẻo, mình xém tí là ngất xỉu. Ôi thôi toàn chó xịn mà từ nhỏ đến giờ có ăn gan hùm cũng không dám mơ :), Lab, Becger lông xù, Rott, GD, Husky, Sam, Chihuahua, Bull, SB,... Lủi thủi đi hỏi thăm giá càng sốc hơn nữa, không có con nào trên 4 tr hết ^:)^. Mình cứ hỏi đi hỏi lại tại tưởng nằm mơ. Mới trưa hôm nay mình vừa ở Hoa Nẻo về nè. Nhịn ăn để xem chó đó :). TK con nhìn mập lắm, khoảng 3 ngàn hoặc ít hơn chút thôi, mình không nói sai bạn đâu, nhưng ít khi có lắm. Lâu lâu có vài con thôi vì có nhiều người săn nó lắm. Nhưng chó mua ở chợ thì bạn biết rồi đó, hên xui lắm, không đảm bảo gì đâu. Muốn nó khỏe phải cho đi khám thường vì tụi nó cho ăn bậy lắm, về mình là đi chảy liền. Cách đây 1 tuần mình mua 1 con Husky đên mắt 2 màu đẹp long lanh luôn mà giá cũng rẻ bất ngờ :)), nhưng về 2 ngày thì nó đổ bệnh, sợ quá nên mình bán lại, lấy tiền mua 1 bé Samoyed rồi.

liemhitle

Member
Nói như bác Herocn nói thì TK con chỉ khoảng 5tr-7,5tr thôi à? Em nghe nói TK con ở chợ tối thiểu cũng phải 15tr 1 em 2 tháng, chưa nói đến chuyện đẹp? Ko biết mấy em TK 2000-3000RMB mà bác Herocn thế nào ạ vì nếu rẻ thế thì chắc chắn phong trào TK ở VN sẽ phát triển trong nay mai thôi :)[/Q
thì về đến VN qua các tay nàu chó nó sẽ lên đến giá đó để các kon giời tha hồ mà trả giá nhưng chốt lại là " chỗ quen biết anh để lại cho chú giá gốc hoặc la co tí tiền xăng giầu thôi , để lấy chỗ đi lại khi nào có người hỏi thì chú phải nói thế này thế kia để anh còn đất làm ăn nữa nhé " :) thực chất thì gặp mười khách như chú là anh có con SH 150i đi roài;) =)) cho nên chỉ nghe và tin những anh em đã từng sang TQ và ko mang tính thương mại thôi

herocn412

Member
Tại cái cáp nối cái máy hình mất rồi, để mai mốt mình chụp hình post lên cho mấy anh em trong diễn đàn nhận xét thử sao rẻ thế. Ờ chợ có 1 con màu nâu đỏ to như con sư tử vậy, nó sủa mà cả khu chợ ai cũng nghe, mấy em rott va becgie đứng với nó như chó con vậy, chỉ biết cúi mặt đầu hàng thôi.

Nuiđa

Member

Mọi người nhận xét hộ e này cái nhé
Chu chó tây tạng của bạn nhót trong chuông thế mà chụp thì có nhìn được gì đâu, ngoài cái đầu mờ mờ như đầu con sư tử. Làm thế nào để đánh giá đây:(:(:(:(nerd::nerd::nerd:::cry::cry::cry:

1Q2W3E4R

Member
đúng thế, bạn mình đã sang Quảng Châu, một chú Saint bernard 3 tháng chỉ 2.5tr, còn lại mấy con Gold, lab(chó nhỏ)...không quá 2tr, mấy dòng chó nhỏ nữa (silky terrier, phốc sóc...) có khi chỉ 800k tiền Việt mình. Về Thần khuyển Tây Tạng, tiền nào của nấy, giá trong kennel mình có check hỏi thử nó cũng tầm 1500 $/1 con bé 2-3 tháng (nhưng đẹp thì thôi rồi). Mấy con thải loại ngoài chợ chắc giá chỉ như mấy bạn trên có nói rồi. Thiết nghĩ nếu bạn nào muốn mua với giá rẻ thì sang hẳn đó mà bê về, chi phí đi lại từ VN sang Trung quốc không còn là vấn đề nữa rồi.

bumbaa_01

Member
Lúc mới sang Nam Ninh, TQ, lần đầu tiên ra chợ chó Hoa Nẻo, mình xém tí là ngất xỉu. Ôi thôi toàn chó xịn mà từ nhỏ đến giờ có ăn gan hùm cũng không dám mơ :), Lab, Becger lông xù, Rott, GD, Husky, Sam, Chihuahua, Bull, SB,... Lủi thủi đi hỏi thăm giá càng sốc hơn nữa, không có con nào trên 4 tr hết ^:)^. Mình cứ hỏi đi hỏi lại tại tưởng nằm mơ. Mới trưa hôm nay mình vừa ở Hoa Nẻo về nè. Nhịn ăn để xem chó đó :). TK con nhìn mập lắm, khoảng 3 ngàn hoặc ít hơn chút thôi, mình không nói sai bạn đâu, nhưng ít khi có lắm. Lâu lâu có vài con thôi vì có nhiều người săn nó lắm. Nhưng chó mua ở chợ thì bạn biết rồi đó, hên xui lắm, không đảm bảo gì đâu. Muốn nó khỏe phải cho đi khám thường vì tụi nó cho ăn bậy lắm, về mình là đi chảy liền. Cách đây 1 tuần mình mua 1 con Husky đên mắt 2 màu đẹp long lanh luôn mà giá cũng rẻ bất ngờ :)), nhưng về 2 ngày thì nó đổ bệnh, sợ quá nên mình bán lại, lấy tiền mua 1 bé Samoyed rồi.
Anh ơi, thế ở đấy có chó Neapolitan Mastiff ko?