• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó PQ tai bị sụp

hanhpp

Member
Chào các bác. Em Lu của cháu gái nhà em , được 2 tháng 6 ngày. đến hôm 2 tháng thì 2 tai đã dựng lên gần hết. Nhưng cách đây 3 ngày thì tự nhiên 2 tai sụp dần xuống và hôm nay thì một bên sụp hẳn. Các bác có cách gì giúp em với. Thanks các bác. Chế độ ăn uống có ảnh hưởng gì không? Cún ăn bình thường: cơm thịt băm, thịt bò băm, thịt gà, A3, rau cải, rau bí. sữa vinamil laoij cho trẻ sơ sinh. Hiện tại được 5,5kg.
Mong các bác hồi âm.

tl_1986

Member
hic. Cũng có thể là bé thiếu canxi. Bạn mua viên canxi về cho bé uống thử xem. Trước con fốc nhà mình cũng phải cho uống. Chế độ ăn cũng ảnh hưởng đến dựng tai hay không, nhưng không phải luôn luôn đâu bạn ạ. Có những chú giống tai dựng thì chả cần ăn canxi cũng dựng. Nhưng cũng có cún giống tai dựng, mà tai cứ bị cụp. Bạn cho cún gặm xương, hoặc ăn trứng cả vỏ xem.

tl_1986

Member
Nhưng mình cũng có thấy mấy anh nuôi cún bảo là cho cún ăn trứng cả vỏ dễ bị hóc, nhưng cún nhà mình ăn suốt. Bạn thử đi nhé! Chúc cún ngày càng xinh đẹp

binhdan

Member
tai dựng rồi mà bị sụp xuông thì vẫn có khả năng lên lại nhưng có khi phai dùng biện pháp dán tai.chó nhà minh khi ở tầm tuổi chó nhà bạn cũng bị như vậy mình dán cho nó có 1 tuần mà dã dưng lại rồi.bạn cứ thử xem biết đâu lại được.(mình dùng băng dính điện dán,còn cách dán thì bạn vào mục"dán tai cho CPQ" mà xem)

Cần gì phải dán tai, mới có hơn 2 tháng tuổi lo gì... cứ chăm sóc bình thường, cho tắm nắng, vận động đủ rồi tự nó sẽ lên thôi, ko lên ko lấy tiền hihihi. 6 tháng mới đang lo bạn ah.

hanhpp

Member
Chào các bác. Tôi vừa thực hành dán tai PQ = băng dính cách điện. Ko biết để 1-2 hôm thế nào. Hiện tại nó có vẻ khó chịu, dùng chân để gãi. Tôi cho PQ uống canxi cobie dạng nước laọi cho trẻ con có được ko? thanks các bác

Mr Lab

Member
Con chó của bạn trông đáng yêu lắm, theo mình thì bạn k phải thao tác gì cả, chắc chắn khoảng >3 tháng là cu cậu dựng hết lên ngay mà nhưng cũng nên nghe theo lời khuyên của các bác trên diễn đàn, cho gặm thêm xương vào là oke

thang_Q5

Active Member
Chó bạn có thể thiếu canxi bạn có thể cho ăn rau cải nhiều vào có thể trộn cơm với rau cải cho chúng dể ăn vì mình từng bị tình trạng như bạn (góp ý thôi chứ không biết có đúng không:)))

hanhpp

Member
Vâng, cảm ơn các bác. Em sẽ cho cún ăn nhiều rau cải xem thế nào.

zoezoe

bạn ơi cho mình hỏi làm cách nào úp bài lên vậy?mình tìm mọi cách mà không thấy chỗ nào úp lên được hết, phiền bạn hướng dẫn giúp mình với, cám ơn bạn nhiều nha!

VetSaigonLondon

Chuyên gia thú y
Chào bạn,

Không phải lo lắng nhiều. Chú chó của bạn còn non. Tai đứng lên là ok rồi. Nhưng khi cụp xuống thì bạn phải xem thử nhé:

- Xem cái vành tai có bình thường không hay sưng vù lên
- Xem chó có ngứa tai hay cào gải lắc đầu không.
- Xem thêm có bệnh gì không, ăn uống có bình thướng không?

Nếu có phải điều trị.

Bạn yên tâm rằng chó xụ tai có thể do nhiều bệnh khác. Nhưng khi hết bệnh tai sẽ đứng lên.Chó Bergie cũng vậy.

Nếu có gì lo lắng, mình có thể nói chuyện với bạn qua số 0909063267.

leloc

Member
Chó khoản 4 tháng mới dựng tai lên hẳn bạn ơi, lúc trước mình có con PQ cũng bị như vậy hơi lo nhưng sau đó hơn 1 tháng là tai nó dưng lại, chủ yếu là mình cho nó ăn đủ chất là được

Cún con PQ nhà mình mới xin về cũng cụp tai nè bạn ơi. Nhưng sụp tai thì cũng có sao đâu,bé vẫn thông minh và ngoan lắm đó!

binhdan

Member
anh Khiêm Tây Ninh có bảo mình cách cho chó ăn lòng đỏ trưng gà luộc mỗi ngày 1 quả vào buổi sáng cung hỗ trợ cho viêc lên tai.

hanhpp

Member
Đã ngót 1 tuần em cho bổ sung canxi viên của TQ ( trong hộp mua tại 205 Trương Định) mà 2 tai của cún vẫn không cải thiện tý nào? Có khi phải thử dán tai xem sao. Hôm trứoc có dán thử nhưng nó ko chịu. Thanks các bác. Các bác cho cún dùng canxi loại gi ạ?