• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó PQ tên Moon

billadin

Member
Đây là hình ảnh những mà chiều nào các bác cũng có thể gặp tôi cùng con Moon cùng với em Malinois tên Dôôô đi tập thể dục trong cv Thống nhất .

phuhv

Member
Nhìn mặt em nó ngâm mình dưới nước lim dim phê phê làm sao!
Cún đẹp lắm anh àh!

billadin

Member
Nhìn mặt em nó ngâm mình dưới nước lim dim phê phê làm sao!
Cún đẹp lắm anh àh!
Những hôm trời nóng chiều nào mình cũng cho chúng nó ra ngâm mình dưới hồ nước như thế đấy, chúng nó rất thích , mải đi chơi lắm nhưng cũng phải ngâm 1 lúc thì mới lên chạy . Cứ ra tới nơi việc đầu tiên là nó chạy xuống nnước đã . Còn ngồi trông xe và trên ghế như trong ảnh trên thì k khoái lắm đâu ... Hi hi . Mấy con này còn lắm trò lắm , mình sẽ up lên dần dần .

nhìn mấy 2 chú chó của bạn dễ thương .nhìn cũng ngiền ghê .hiii
chúc mửng bạn có những chú chó bên cạnh .chúc 2 em nó luôn khỏe mạnh .

billadin

Member
Hâm mộ bác Thắng quá. Ước gì mình cũng được như anh ấy=))

Bác cứ quá lời , có gì ghê gớm đâu . Những lệnh cơ bản như đi cạnh chủ khi ra khỏi nhà, gọi phải lại, ngồi , ngồi yên , chào , cắn , bắt ( tìm bắt chuột )vv cũng đơn giản thôi mà . Vấn đề là cuối cùng mỗi bài tập là lệnh ĐI CHƠI thay vì cho nó ăn 1 cái gì đó . Bởi vì giống PQ này nó rất bướng bỉnh và ham chơi ( chạy đi chơi tự do ) nên khi dậy nó phần thưởng lớn nhất vẫn là được tự do chạy đi chơi chứ k cần ĂN . Đôi khi phải thiết quân luật với chúng nó nữa .

Một yếu tố quan trọng nữa là dậy thường xuyên, liên tục chứ k cần nhiều giờ trong 1 ngày .

Các bác nuôi bất kì con chó gì , giống chó nào . Việc quan trọng là phải dạy được nó những điều cơ bản nhất thì mới có hứng thú nuôi nó lâu dài .

Mừng bác có cặp chó đẹp và khôn .
Dưng mà bác đã bị phạt lần nào chưa , cái dzụ ghế đá công viên ấy . Thời Pháp thuộc thì dứt khoát bác phải bị xé biên lai rồi í .

billadin

Member
Mừng bác có cặp chó đẹp và khôn .
Dưng mà bác đã bị phạt lần nào chưa , cái dzụ ghế đá công viên ấy . Thời Pháp thuộc thì dứt khoát bác phải bị xé biên lai rồi í .
Hi hi ... Cũng biết đó là hơi thiếu văn minh , nhưng dù sao cũng chỉ mượn ghế đá 1 chút để chụp ảnh cho các cháu tý thôi mà, chúng nó cũng chẳng muốn ngồi ở trên đó lâu đâu .

Hôm nào vào CV sớm e còn gập 2 ... Người nằm ôm nhau trên ghế đá ngủ ngon lành cơ . Tốn diện tích bằng mấy 2 cháu vàng này ... Hi hi hi

Bác giới thiệu thêm về cặp chó này đi , nhân thân , lai lịch , trình độ học vấn , thành tích thi cử của từng em nó . E không chơi Phú Quốc và Mali , cũng không viết bài hay bình luận gì về 2 dòng này , nhưng nhìn cặp chó này thì nó phải là hàng có số má ở Hà Nội rồi đấy .

billadin

Member
Bác giới thiệu thêm về cặp chó này đi , nhân thân , lai lịch , trình độ học vấn , thành tích thi cử của từng em nó . E không chơi Phú Quốc và Mali , cũng không viết bài hay bình luận gì về 2 dòng này , nhưng nhìn cặp chó này thì nó phải là hàng có số má ở Hà Nội rồi đấy .

Chào bác " Hoàng hôn " ! Hi hi , xin được gọi tắt như thế cho thân mật .

Được sự động viên của bác tôi cũng mạnh dạn giới thiệu sơ qua về " lí lịch trích ngang " của 2 cháu nó để bác và ae trên diễn đàn được biết .

Trước tiên là cháu Moon , mầu vàng ( vì đây là box PQ nên ưu tiên cháu trước )
Cháu nó sinh ngày 1.1.2010 .
Đầu tiên tưởng cháu nó k có nguồn gốc rõ ràng, sau do vô tình tìm lại được thân thế cháu nó ( chuyện này dài và hơi tế nhị trên diễn đàn nên xin khất dịp khác )

Ngày 23.4.2011 cháu được dắt đi tham gia dogshow chó bản địa lần đầu tiên ở khu vực phía bắc ( Hn ) và dành được giải :
-NHẤT chó PQ đực trên 15 tháng tuổi
-NHẤT chó PQ trên 15 tháng tuổi
- Giấy chứng nhận chó đẹp cấp Quốc gia Việt Nam dành cho chó đực .
-Giải CON CHÓ ĐẸP NHÌ cuộc thi " R . BETS IN SHOW .
-NHẤT phần thi chó PQ ( BOB ) ( Giám khảo DƯ THANH KHIÊM )

Tháng 12.2011 . Cháu nó được vào TPHCM dự cuộc thi chó bản địa toàn quốc do VKA tổ chức và được đánh giá loại rất tốt ( Giám khảo LÊ TUẤN )

Tháng 4 . 2012 cháu nó tham dự ( thí sinh danh dự ) cuộc thi chó bản địa lần thứ 2 tổ chức tại HN và cũng được đánh giá rất tốt , đạt nhân giống .( Giám khảo DƯ THANH KHIÊM )

Tất cả những gì dành được chỉ mang tính khích lệ , động viên để đẩy mạnh phong trào nuôi chó bản địa VN thôi , chứ thực lòng tôi k hề kì vọng quá nhiều và nhằm mục đích gì khác .

Phần " học hành " do tôi tự đảm nhiệm , xuất phát từ việc lúc mới về cháu nó như 1 con ngựa hoang bất kham, hễ xổng ra hay được thả xích thì ôi thôi ... Mệt muốn chết luôn vì đuổi bắt . Vả lại lúc đó có 1 số ý kiến cho rằng k thể dậy được chó PQ nên tôi muốn thử xem sao ... Và kết quả là so với nhóm chó làm việc , cháu nó cũng được công nhận " xóa mù ". Những lệnh như đi cạnh k cần xích, đi chơi gọi phải lại, đi , đứng , ngồi , nằm , chào , là châu nó thành thạo . Đặc biệt cháu có tài ngồi sau xe máy gác mõm lên vai chủ chở đi chơi thì thoải mái lắm , rồi lệnh " BẮT " để săn tìm ... Chuột . Lệnh " Cắn " để cổ vũ .. Hi hi k nói nữa !
Và một số lệnh đơn giản khác nữa như " QUA " để nhẩy qua 1 vật gì đó . " LÊN " để lên ngồi 1 vị trí nào đó vv .nói chung là rất thú vị khi nuôi và dậy dỗ cháu nó .

Giờ đến cháu Dô ô ô ( ZÔ ) là giống Malinois ( ngồi cạnh và tai dựng thẳng đấy ạ)
Cháu này nhỏ tuổi , sinh tháng 12. 2011 vùa qua đấy ạ . Mới 7 tháng tuổi nhưng tỏ ra xuất sắc hơn đàn anh Moon khi đã thực hiện tốt những lệnh đi , đứng , ngôi , nằm , đi cạnh , lên xe , lên ghế ( hoặc chỗ nào có thể nhẩy lên ) đặc biệt châu này cắn rất tốt ( chưa dám tập nhiều vì cháu còn non quá !

Cháu này thì nguồn gốc quá rõ ràng hơn Moon vì mẹ cháu, Êlia trước kia mang quốc tịch PHÁP , khi đi máy bay về VN là mẹ cháu đang mang bầu các cháu .
Mẹ cháu do anh Hoan ( phó chủ nhiệm CLB Malinois VN kiêm huấn luyện viên trưởng Malinois )nhà ở Ngọc khánh nhập về kèm theo giấy tờ phả hệ theo dõi đến .... Mấy trăm đời bác ạ . Bản thân bố mẹ cháu Zô cũng thuộc hạng đẳng cấp ở bên kia chứ k phải chó gia đình .

Trên đây là sơ lược lí lịch các cháu . Hình ảnh giấy tờ tôi xin up lên sau vì bây giờ cũng muộn rồi ... Hi hi . Chúc bác và ae ngon giấc nhé !

Nuôi cháu này luôn kèm theo 1 sức ép khá nặng nề là làm sao phải chăm sóc dậy dỗ cháu thật bài bản và tiêu chuẩn chứ k thể Amater được .

Nghe bác chủ "tịt" kể về con Moon em thấy hâm mộ bác quá, hiện em cũng đang sở hữu 1 người ae của Moon nhà bác trong bày 7 con năm nào. Tiếc 1 điều là th này nhà em nó nhát quá nên chẳng dám mơ đến show, chủ trước nuôi thế nào chẳng hiểu mà bây giờ hễ cầm cái que = cái đũa là nó kêu ầm lên, run như cầy sấy. Rất quý chủ và quấn chủ nhưng ko cho ai động vào người kể cả chủ, rất đề phòng khi có người lạ, trông nhà tốt, vừa sủa vừa chạy chứ ko cắn người, đặc biệt phản xạ rất nhanh với mọi thứ xung quanh. Nghĩ mà chán nên đành để nhân giống kiếm chó con chơi vậy.
Hôm nay nghe được chuyện bác huấn luyện Moon em ước gì bác mở lớp cho em gửi bác điều trị hộ em thằng này xem thế nào nhưng ước mơ cũng chỉ là ước mơ thôi khi em với bác cách xa nhau quá.
Hy vọng lần tới ra HN có dịp ghé thăm Moon cho thỏa chí tò mò.

billadin

Member
Nghe bác chủ "tịt" kể về con Moon em thấy hâm mộ bác quá, hiện em cũng đang sở hữu 1 người ae của Moon nhà bác trong bày 7 con năm nào. Tiếc 1 điều là th này nhà em nó nhát quá nên chẳng dám mơ đến show, chủ trước nuôi thế nào chẳng hiểu mà bây giờ hễ cầm cái que = cái đũa là nó kêu ầm lên, run như cầy sấy. Rất quý chủ và quấn chủ nhưng ko cho ai động vào người kể cả chủ, rất đề phòng khi có người lạ, trông nhà tốt, vừa sủa vừa chạy chứ ko cắn người, đặc biệt phản xạ rất nhanh với mọi thứ xung quanh. Nghĩ mà chán nên đành để nhân giống kiếm chó con chơi vậy.
Hôm nay nghe được chuyện bác huấn luyện Moon em ước gì bác mở lớp cho em gửi bác điều trị hộ em thằng này xem thế nào nhưng ước mơ cũng chỉ là ước mơ thôi khi em với bác cách xa nhau quá.
Hy vọng lần tới ra HN có dịp ghé thăm Moon cho thỏa chí tò mò.

Đúng là phải có duyên mới gập được nhau , phải có duyên mới có chúng nó phải k bác ?
Hôm nay nói tôi mới biết nick bác ở SG , trước giờ cứ đinh ninh ai đó ngoài Hn cơ . Bác biết cả nguồn gốc của nó thì đúng là cũng kì cựu rồi . Vào SG nhiều lần nhưng mãi khi nó trưởng thành tôi mới vô tình được biết và nhìn thấy bố mẹ nó và nghe kể lại về " gia đình " nó !

Việc thằng ae của nó như thế là do thần kinh nó quá kém rồi bác ạ, cộng thêm chắc trước bị chủ cũ đánh đòn nhiều vì tội phá phách nên giờ thành ra như vậy .
Giờ chúng trưởng thành hết rồi tôi e khó rèn được lại lắm . Tính cách mà bác tả thằng nhà bác y hệt con Bố nó , hôm vào thây nó ở một mình một khu rất rộng, rất thiên nhiên nhưng cứ lẩn như trạch ý, đúng là vừa sủa vừa chay và cực kì cảnh giác . Bố nó cũng đẹp và đậm chất PQ hơn con mẹ nó !

Hi vọng một ngày được tiếp bác ở ... Hn SG đều vui cả ! Hì hì .

A Páo

Member
Hi hi e rất vui khi được bác aladin quan tâm ...
Như này e phải sớm chụp ảnh vàng nhà em cho bác kén dâu cho moon ạ ...
Vàng nhà e vẫn còn son đấy ạ .....
Hôm nào rảnh buổi chiều hẹn bác ae ta gặp nhau ngoài cvtn ạ

Nghe Bác thíchthịtchóphú với Bác aladin tâm sự cứ như là huyền thoại í , chia lìa , đau thương ngăn cách , đường ai nấy đi , có thể viết thành thiên tình sử được đấy . Chúc mừng hai bác .

Cũng chẳng phải huyền thoại gì đâu nhưng tại tôi biết con Moon của bác Thắng là ae cùng bày với con Vàng nhà tôi, được xem clip bố con nhà bác ấy đi uống bia chỉ biết ngưỡng mộ, nay lại được nghe bác ấy kể chuyện tự huấn luyện cho Moon thì thấy kính nể luôn. Giá như con Vàng của tôi được 1 chút tính cách như Moon thì tôi thỏa mãn lắm rồi.
To bác Chủ "tịt": Tôi hy vọng tôi và bác có duyên để có dịp hàn huyên tâm sự, để được học hỏi về cách nuôi dậy những đứa con hiếu động này.

hadung

Member
chưa nói đến chú malinois nhưng quả thực sở hữu được chú vàng kia là mơ ước của biết bao người chơi chó pq
chúc mừng bác

tran van hoan

Active Member
chưa nói đến chú malinois nhưng quả thực sở hữu được chú vàng kia là mơ ước của biết bao người chơi chó pq
chúc mừng bác

hjhj :)):)) bác ơi con Malinois kia tên là gái bác ạ . chứ không phải là chú Malinois :)) he he rất vui khi những người nuôi chó ở Việt Nam đã biết và cũng đã am hiểu về con Malinois hjhj :)) nói vui với bác vậy thôi đến như con Kenton nhà em vẫn có người hỏi đây là Phú Quốc à :-o

Bác nhìn con Malinois này có giống PQ không ? mà người ta lại hỏi em : ôi con này là chó PQ à ? thế mới toi , em trả lời ngắn gọn Vâng
[YOUTUBE]http://www.youtube.com/watch?v=XvQP3Kobu4g&feature=youtu.be[/YOUTUBE]

Hic đến con bully nhà em cũng còn có người hỏi là phú quốc hả cháu...chắc tại người ta cứ thấy tai dựng dựng lưng có vệt ji đó là lại tưởng là phú quốc...:(