• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó PQ nhà em hay hú vào buổi đêm

hanhpp

Member
Chào các bác. Cún PQ nhà em mới có 5 tháng 17 ngày, thôi, nặng mới có 16.5kg thôi,nhưng 3-4 hôm nay thì cứ 4 giờ sáng là nó cứ hú, tru như là chó sói (xem trong phim) rất là ầm ĩ cả nhà và hàng xóm xung quanh, làm cho các hộ liền kề khó chịu ( nhà em ko phải tập thể chi là nhà liền kề thôi), có một số bác đã góp ý rồi, em không biết làm thế nào cả. Quát nó cũng chỉ được 1 lúc rồi lại tiếp tục kéo dài đến 30 ph. Nên 2 sáng hôm nay cứ phải dậy thả cho nó ra ngoài, mệt quá. Không hiểu các bác có tình trạng giống em không, hay đang là giai đoạn phát triển của chó đực nó thế, hồi năm ngoái em có nuôi PQ cái mà nó không như thế.

Mr Lab

Member
Chó nhà mình cũng vậy, nó hay hú vào lúc sẩm tối hoặc gần sáng và mình cũng bị hàng xóm hỏi han vì tiếng hú của nó nghe ghê lắm, nhà nào mà có trẻ em thì chắc là sợ lắm. Mình cũng đã hỏi mọi người trên diễn đàn rồi nhưng chưa có câu trả lời cụ thể nào, gần đây ban đêm là mình cho vào nhà rồi đến sáng lại cho ra ngoài thì không thấy hú nữa, mình quyết định nuôi thêm 1 em cho cu cậu có bạn trong thời gian chủ không ở nhà vì mình sợ cu câu buồn quá rồi bị strees nên hú. Đến giờ thì đã hết hẳn hiện tượng hú rồi, mặt mũi tươi tỉnh lắm mà lại còn được chạy nhẩy nên khỏe khoắn. Chắc chó nhà bạn bị buồn quá nhất là vào thời gian bắt đầu dậy thì nên có những tiếng hú.

quanbui

Member
Nghe nhiều thành quen thôi (mặc dù hơi ghê). Thằng Phú nhà thôi cũng rứa, nhà có bé mới sinh, cũng bị ông bà nói nhưng được cái nhà ở quê nên đỡ bị hàng xóm tỉa hơn ở phố. Tôi nghĩ là nó đang bức xúc hoặc gần đó có một (một số em cái đang đến kỳ).
Không sao đâu, cứ thả nó ngày mấy lần, cho nó xem phim XXX là đỡ ngay mà, hihi....

Nuiđa

Member
Chào các bác. Cún PQ nhà em mới có 5 tháng 17 ngày, thôi, nặng mới có 16.5kg thôi,nhưng 3-4 hôm nay thì cứ 4 giờ sáng là nó cứ hú, tru như là chó sói (xem trong phim) rất là ầm ĩ cả nhà và hàng xóm xung quanh, làm cho các hộ liền kề khó chịu ( nhà em ko phải tập thể chi là nhà liền kề thôi), có một số bác đã góp ý rồi, em không biết làm thế nào cả. Quát nó cũng chỉ được 1 lúc rồi lại tiếp tục kéo dài đến 30 ph. Nên 2 sáng hôm nay cứ phải dậy thả cho nó ra ngoài, mệt quá. Không hiểu các bác có tình trạng giống em không, hay đang là giai đoạn phát triển của chó đực nó thế, hồi năm ngoái em có nuôi PQ cái mà nó không như thế.
Không sao đâu bạn a. Mình hiện đang nuôi 1 em GSD đã được hơn 7 tuổi rồi, trước đây khi mới nuôi lúc được khoảng từ 10 - 12 tháng nó cũng thường hú như chó nhà bạn đấy, nhưng chỉ mất 1 thời gian sau đó là thôi. Nên bạn cứ yên tâm, mình nghĩ chó nhà bạn chắc cũng dẽ vậy thôi.

chó PQ nhà mấy bác biết hú thì chứng tỏ chúng còn rất rừng rú,hoang dã ,cái này sướng đó nha.
đa sô chó phú quốc trên thành phố bây giờ toàn im re chẳng biết hú gì cả,cái bản chất hoang dã của chúng đang dần mất hêt . buồn

phamhuyhoang

Active Member
nhà mình thì có dàn đồng ca lúc 4h sáng ^_^ lúc 4h sáng là chú phú quốc đen hú sau đó 3 em phú quốc khác hú theo ,khoảng 5 phút sau là cả đàn cũng hoà nhịp tranh nhau hú xem giọng ai to và bay xa hơn ^_^ còn Ngao tạng Cún thì một mình đọc RAP từ 1h sáng đến giờ thể dục nhịp điệu mới thôi(6h sáng) cứ đều đều "gầu,gầu......"ban đầu tưởng nó nhìn thấy ma nhưng cũng không biết nó bức xúc cái gì mà kêu la cả đêm ^_^ lâu rồi cũng thành quen ^_^ cứ như sống lại thời chiến tranh bom mìn nổ ầm ĩ những ngủ vẫn cứ ngon ^_^ khi nào có cuộc thi SAO DOG ĐIỂM HẸN mình sẽ cho CÚN đi thi đọc RAP ^_^ phú quốc thì cho đi hát ÔPERA chắc chắn sẽ đoạt giải ...............^_^

Đa số chó PQ nó hay tru về đêm và rạng sáng là chuyện thường thôi bạn ạ !
vì nó là giống hoang dã mà , nhà chị nuôi 5 năm giống nầy rồi , nghe nó " tru " cũng ghê ghê mà cũng nghe hay hay " cái lỗ tai " DDD

liyuxin

Member
Hic, chó nhà các bác hú vậy là còn theo giờ giấc, còn biết mà đỡ bất ngờ!
Nhà em nuôi 2 PQ, hồi bé chúng nó hú lúc sáng sớm với đêm khuya. rồi em chuyển một thằng về QN cho bà nuôi, hôm em đi thì nó ra cổng ngồi khóc mất 2 hôm, lúc đầu bà hú vía...
Thằng còn lại ở HN, một thời gian ko thấy nói năng gì, sau rồi nó hú theo cảm xúc, chán thì hú cho đỡ buồn, chủ đi vắng ở nhà cũng hú, hàng xóm toàn hỏi: đi đâu lâu mà để cháu ở nhà khóc!!! Bây giờ thì nó ở nhà với một đứa nữa, chán thì oánh nhau rồi, nhưng thói quen hú thì thay đổi hẳn: Bác nào biết ông "bánh khúc Anh Đức" thì sẽ hình dung ra cái tiếng rao bằng loa của ông ý, mỗi khi đi qua là cháu nó hát theo, em phải nói rằng hát bởi vì tiếng loa nhỏ thì nó hát nhỏ, to thì nó hát to, dần dần tất cả các loại hàng rong đi qua nhà mà rao bằng loa là nó hát theo hết, từ 6h sáng, khi đài truyền thanh phường bắt đầu mở là nó hát, có loa hàng rong cũng hát... Lúc thì u ú, lúc thì i í, kiểu này em phải tập cho cháu nó hát hò một cách bài bản rồi hôm nào đi show mới được, hehe...

bimthoi

Member
Chó nhà bạn chắc là ít được đi chơi nên mới hay hú thế đấy. Em Mun nhà tớ cũng thế. Chủ đi vắng chú ta ở nhà một mình buồn quá cũng khóc lóc nỉ non, hát thành bài dài hẳn hoi ^^
@ liyuxin: hôm nào tổ chức cho mấy em nó thi hát với nhau cho vui.

tran huy hoang

Active Member
Hic, chó nhà các bác hú vậy là còn theo giờ giấc, còn biết mà đỡ bất ngờ!
Nhà em nuôi 2 PQ, hồi bé chúng nó hú lúc sáng sớm với đêm khuya. rồi em chuyển một thằng về QN cho bà nuôi, hôm em đi thì nó ra cổng ngồi khóc mất 2 hôm, lúc đầu bà hú vía...
Thằng còn lại ở HN, một thời gian ko thấy nói năng gì, sau rồi nó hú theo cảm xúc, chán thì hú cho đỡ buồn, chủ đi vắng ở nhà cũng hú, hàng xóm toàn hỏi: đi đâu lâu mà để cháu ở nhà khóc!!! Bây giờ thì nó ở nhà với một đứa nữa, chán thì oánh nhau rồi, nhưng thói quen hú thì thay đổi hẳn: Bác nào biết ông "bánh khúc Anh Đức" thì sẽ hình dung ra cái tiếng rao bằng loa của ông ý, mỗi khi đi qua là cháu nó hát theo, em phải nói rằng hát bởi vì tiếng loa nhỏ thì nó hát nhỏ, to thì nó hát to, dần dần tất cả các loại hàng rong đi qua nhà mà rao bằng loa là nó hát theo hết, từ 6h sáng, khi đài truyền thanh phường bắt đầu mở là nó hát, có loa hàng rong cũng hát... Lúc thì u ú, lúc thì i í, kiểu này em phải tập cho cháu nó hát hò một cách bài bản rồi hôm nào đi show mới được, hehe...
Chào Bạn, Mình thấy trường hợp chó PQ nhà Bạn cũng gần giống với Em Rott đực nhà Mình. Hơi khác với Em PQ nhà Bạn ở chố là Em Rott chỉ hú rất lớn khi nghe tiếng còi tàu xe lửa từ xa. Nhà Mình gần đường rày xe lửa nên "Tàu kéo bao nhiêu lần còi thì Em Rott cũng hú cho lớn bằng đó lần". Có vài người Bạn đến chơi ở lại qua đêm nghe thấy Em Rott hú cứ tưởng nhà Mình có " MA".

leloc

Member
Tới mùa kết bạn đó thôi , cho dù em nó chỉ mới lớn do bản năng giống đực là như vậy , chịu khó chừng 1/2 tháng là hết à

Xin góp ý RẤT ĐƠN GIẢN.

Các bạn có thể làm như sau.đây là thực tế mà nay mình vẫn đang làm hàng đêm với em gsd và pq nhà mình .Bạn sắm cho mỗi em môt rọ mõm loại bằng inox vừa khit với mõm (đừng rộng quá nhé vì rộng nó vân sủa được ) Tôí cho ăn xong trước khi đi ngủ bạn rọ mõm vào thế là ngủ từ tôi tới sáng ngon lành.chúc bạn thành công và ngủ ngon.

hanhpp

Member
Em cảm ơn các bác đã tư vấn, ngoài ra con PQ nhà em con f chưa đến 6 tháng thì vẫn còn non quá, chưa chắc là nó hú để tìm bạn đâu ạ. Chắc là bản năng của chó đực nó thế.

Em phú quốc nhà bạn rất giống em nhà mình, từ cân nặng, hình dáng và đặc biệt là tiếng hú. Bắt đàu từ tuần trước, nó cũng có tiếng hú rất hoang dã, như chó sói. đến tuần này thì hết,. Mình nghĩ nó là 1 đặc điểm tự nhiên của giỗng chó naỳ. EM nhà mình cũng gần 6 tháng, nặng 17kg. Nhưng mội tội tai chưa dựng hết, mình đang cho thêm cãni, uông sữa can xi... bắt đầu thấy duqựng lên được chút xíu:(( . Hôm nào mình pót ảnh lên xem , có khi tụi nó là anh em. :)

tosa-inu

Member
Các bác chịu khó dậy nhè cái lúc nó đang cao trào hú rồi ra tóm cổ nó cho mấy phát dép vào mõm là nó tịt ngóm luôn, thằng nào cứng đầu thì sau 3 lần ăn dép sẽ hết, thằng nào ngoan hơn thì một đến 2 lần. Vụ này thì tôi kinh nghiệm lắm, con khủng long nhà này còn vừa hú vừa chạy từ đầu cổng cho đến cuối vườn mới hoành tráng tâm 2-3h sáng nghe như tầu hỏa vào ga :D vãi cả linh hồn

đúng rồi đấy, theo em thì có 2 khả năng
1 là nó hú vì đến thời điểm tìm bạn tình hoặc buồn quá bị sờ trét nên hú
2 là theo bản năng hoang dã của loài chó, tầm gần sáng là đến thời gian đi săn mồi, chúng nó hú gọi nhau đi săn vì CPQ hay săn mồi theo đàn mà :)
ngu ý của em là thế, các bác cứ chém

sao bạo lực vậy bạn.
đừng liệng dép tội nó lắm...cứ lấy guốc của mấy chị em mà lia..
đảm bảo...nó ..bỏ nghề liền..
haha

dan.cp

Member
Dạy chó thì không nên đánh mới là tốt, cứ nhẹ nhàng mà bảo thôi. Trước nhà tôi nuôi 1 em PQ cái mà nó cũng hú ầm cả lên, được cái hú đúng giờ, cứ 5h sáng là hú, thành ra dạy cho ăn sáng luôn. Nghe nhiều cũng thành quen nên thấy hay hay!

duysk

Member
chả hiểu hồi trước đọc tài liệu ở đâu nói rằng chó PQ sống ngoài đảo nên tiếng hú của nó báo hiệu hiện tượng thủy triều, mình tưởng nó chỉ hú vào ngày rằm thôi chứ nhỉ.