• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó PQ hay chó Thái

cuongvc

Member
Bờm đuôi và lông là soáy thái mặt dáng và tai là phú quốc ko biết có phải ko mình cũng ko dám khẳng định vì mình ko biết về những dòng này mấy chắc phải nhờ các cao thủ vậy có gì bác chủ thớt thông cảm nhé

tunghhtp

Member
có 3 đặc điểm dễ nhận thấy và chỉ ra đây là con chó Xoáy Thái:
1. Mõm vuông
2. Viền mép xệ
3. Gốc đuôi tròn

Ngược lại là chó Phú quốc thì 3 đặc điểm trên là: Mõm nhọn và thắt, mép khít, gốc đuôi không tròn và dẹt phía dưới

có 3 đặc điểm dễ nhận thấy và chỉ ra đây là con chó Xoáy Thái:
1. Mõm vuông
2. Viền mép xệ
3. Gốc đuôi tròn

Ngược lại là chó Phú quốc thì 3 đặc điểm trên là: Mõm nhọn và thắt, mép khít, gốc đuôi không tròn và dẹt phía dưới
Cùng quan điểm với Anh, thêm nữa là nhìn e này cơ bắp và nặng nề không mềm mại thanh mãnh như mấy em phú quốc

tunghhtp

Member
Bổ sung chút nữa về mắt: Mắt con này là đặc điểm của Xoáy thái, hai mắt hướng về phía trước, còn mắt Chó Phú quốc nằm theo chiều cong của Hộp sọ không thẳng phía trước như con này, nên tầm quan sát sẽ rộng hơn.

@Hiepnguyen: Con này cơ bắp thôi chứ chưa đến mức nặng nề quá, Phải công nhận bọn TRD này có hình thể đẹp

catsamac

Member
Quả là con mắt của các bạn khá tinh tường. Riêng về cái đuôi thì ấn tượng đó chứ, rất giống đuôi cụ Xoài, gốc đuôi CPQ theo mình là hình tam giác dẹt ở phía dưới, tỉ lệ chiều cao và dài 1:1

Thêm một đặc điểm phân biệt:

- Xoáy bản, mờ, lông xoáy ngắn ~ với lông trên người.

Bạn nào có thể đánh giá so với Bản tiêu chuẩn xem thế nào nhỉ. Con này có nhiều điểm rất giống CPQ

Ít nhiều nó cũng là hàng xóm nhà chó PQ mà. Nhiều khi chó nhà ta sang bậy bạ với chó nhà hàng xóm nên mới giống nhau thế.

can_508381

Member
Từ vai trở lên thì con này hiển nhiên là TRD
Từ vai trở xuống thì con này có khung hơi vuông và góc chân so với TRD thì là kô đẹp (mình so với khung và 4 chân của những con TRD vô địch 3 năm gần đây)
Theo mình thì đây là 1 con TRD kô đẹp, kô biết nó có giải gì kô?
Thân!

haigadon

Member
Từ vai trở lên thì con này hiển nhiên là TRD
Từ vai trở xuống thì con này có khung hơi vuông và góc chân so với TRD thì là kô đẹp (mình so với khung và 4 chân của những con TRD vô địch 3 năm gần đây)
Theo mình thì đây là 1 con TRD kô đẹp, kô biết nó có giải gì kô?
Thân!
lầm chết nha kiên...hohoho những con TRD nhìn vuông mới là những con ok..ko phải dài mới đẹp đâu..những con TRD quá khổ bây giờ người thái họ ko thích nữa họ sẽ làm con TRD ngày càng thon gọn.nhẹ nhàng nhưng vẫn giư đúng bãn chất của TRD

can_508381

Member
lầm chết nha kiên...hohoho những con TRD nhìn vuông mới là những con ok..ko phải dài mới đẹp đâu..những con TRD quá khổ bây giờ người thái họ ko thích nữa họ sẽ làm con TRD ngày càng thon gọn.nhẹ nhàng nhưng vẫn giư đúng bãn chất của TRD
Cám ơn mấy tấm hình của H, bởi vậy phải học hỏi ở H TRD nhiều mà, hihi
Mà sao mình đọc BTC TRD vẫn thấy tỉ lệ khung (cao-dài) vẫn 10-11 ta? Mà BTC vẫn vậy thì vuông là lỗi rồi
Thân!

can_508381

Member
Với lại TRD thuộc nhóm chó cổ xưa, là 1 giống chó săn cổ
Vậy nói như H người Thái họ chơi đồ hiện đại (bàn tay con người can thiệp nhiều quá, con người thích vuông thì cho vuông, con người thích méo thì cho méo, ...nói chung con người thích sao thì con chó sẽ như vậy) chứ đâu phải chơi đồ cổ nữa, hihi
Thân!

haigadon

Member
Vậy nói như H người Thái họ chơi đồ hiện đại (bàn tay con người can thiệp nhiều quá, con người thích vuông thì cho vuông, con người thích méo thì cho méo, ...nói chung con người thích sao thì con chó sẽ như vậy) chứ đâu phải chơi đồ cổ nữa, hihi
Thân!
K nói đúng đó bàn tay họ làm nhiều cái mình ko ngờ dc..vì hải nhớ có những con thái ngày xứa 50kg 60kg càng nagỳ càng thu gom lại..cho nên họ mới nói thích dáng con PRD của mình ở đỏ chó đó..chó săn pahỉ nhanh nhẹn..cho nên vn m2inh đang sở hữu 1 giống tài năng mà mình lại khoái làm cho to lớn gồ ghề làm chi ko bếit

haigadon

Member
Thân!
cái đó là nhầm nữa ah..tỉ lệ như FCI là đúng nhưng họ thu gọn cho TRD lại vẫn theo cái tỉ lệ chuẩn nhưng tỉ lệ đó phù hợp với thể trang con chó đó..họ ko dại gì mang 1 con chó quốc khuyển của họ mà xấu xí đi thi đâu..hjjh

can_508381

Member
K nói đúng đó bàn tay họ làm nhiều cái mình ko ngờ dc..vì hải nhớ có những con thái ngày xứa 50kg 60kg càng nagỳ càng thu gom lại..cho nên họ mới nói thích dáng con PRD của mình ở đỏ chó đó..chó săn pahỉ nhanh nhẹn..cho nên vn m2inh đang sở hữu 1 giống tài năng mà mình lại khoái làm cho to lớn gồ ghề làm chi ko bếit
Đồng ý với H, thêm nữa là Chó Phú Quốc có 1 lịch sử mà bất cứ giống chó nào cũng phải ghen tỵ đó, hihi
Kô biết H và mọi người thấy TRD thay đổi qua từng thời kỳ thì có cảm nghĩ gì, chứ riêng mình thì thấy kô nên, vì TRD và Phú Quốc đểu là những giống chó cổ xưa, giống chó săn cổ, đã là cổ thì chỉ được bảo tồn kô được thêm hay bớt gì hết, vì đã thêm hay bớt thì nó sẽ kô còn là cổ nữa
Có nhiều công trình cổ, vì cổ nên xuống cấp trầm trọng, những người kô có kiến thức đã thêm bớt để cho công trình đỡ xuống cấp mà đã thành những kẻ phá hoại
Con chó cũng vậy, đã là những giống chó cổ xưa thì hãy để nó như vậy, đừng vì sở thích cá nhân mà làm biến đổi nó khác đi
Đây là suy nghĩ của mình, hihi
Thân!

haigadon

Member
Đồng ý với H, thêm nữa là Chó Phú Quốc có 1 lịch sử mà bất cứ giống chó nào cũng phải ghen tỵ đó, hihi
Kô biết H và mọi người thấy TRD thay đổi qua từng thời kỳ thì có cảm nghĩ gì, chứ riêng mình thì thấy kô nên, vì TRD và Phú Quốc đểu là những giống chó cổ xưa, giống chó săn cổ, đã là cổ thì chỉ được bảo tồn kô được thêm hay bớt gì hết, vì đã thêm hay bớt thì nó sẽ kô còn là cổ nữa
Có nhiều công trình cổ, vì cổ nên xuống cấp trầm trọng, những người kô có kiến thức đã thêm bớt để cho công trình đỡ xuống cấp mà đã thành những kẻ phá hoại
Con chó cũng vậy, đã là những giống chó cổ xưa thì hãy để nó như vậy, đừng vì sở thích cá nhân mà làm biến đổi nó khác đi
Đây là suy nghĩ của mình, hihi
Thân!
họ cải tạo hay lắm chỉ cải tại về kích thước nhưng tính nết,tố chất và nguồn gien thì vẫn giữ..nét hoang dã thì vẫn nguyên xi