• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó phối giống

Xin chào
từ lúc mình mang chó đi phối giống đến hôm nay là 3 ngày rồi. Lúc đầu thì em nó không quen nên gừ gừ con đực, còn bây giờ thì em nó đã quen với con đực nhưng chưa chịu phối, e nó có biểu hiệnm nhảy chồm lên người con đực ah, em nó dang trong thời kỳ salơ ngày 12 rùi các bác
Cho mình hỏi là khi nào e nó mới chịu phối giống và cho con đực nhảy và khi nào em nó đã dính bầu
Thanks

lovekiss

Member
chó bạn thuộc giống chó gì? Mang đi phối bên ngoài muốn nhanh thì cần người đỡ cho nó, còn không thì cứ để hai em nó tự làm quen với nhau sẽ hơi mất thời gian một chút. Nếu salo kỳ đầu tiên thì sợ bé cái chưa có kinh nghiệm nên sẽ không cho nhảy, còn đã vào kỳ 2 thì đến đúng ngày bé sẽ chiệu thôi. Nếu chó nhà bạn là giống chó nhỏ thì tầm ngày thứ 9 đến 14 là chiệu, còn chó lớn thì từ 10 đến 15 đó là theo kinh nghiệm nuôi chó của nhà mình

sắp quá kỳ rồi, bạn hỏi người có kinh nghiệm đỡ cho không qua mất kỳ. nhiều khi bọn này nó bị tác động nhiều thứ nên kô chịu đâu!

Chó mình là giống chó phú quốc, mình đã nhờ người quen có nuôi bầy chó phú quốc hỗ trợ và thả ở nhà người đó mấy bữa nay rồi, nhưng mình sốt ruột quá, đã 3-4 ngày nay mà nó không chịu cho phối giống
Help me

lovekiss

Member
có đẻ lần nào chưa? có bỏ kỳ salo đầu chưa? quan sát xem chó đực có muốn ôm mà chó cái không chiệu không? không thì kiểm tra = cách giữ chó cái và kéo chó đực lại xem chó đực có phản xạ muốn ôm chó cái không? Nếu có thì giữ chó cái để chó đực nhảy, còn đực lãng đi là chó cái vẫn chưa đến ngày, khi chó cái đến ngày thì con đực nó quấn con cái lắm

Lần đầu tiên salơ, con đực nó muốn nhảy mà con cái ko cho, còn chó cái thì lại nhảy lên chó đực
Chắc phải giữ chó cái lại để con đực nhảy quá vì chó cái là chó của mình
Nhưng vì nhà mình ở xa so với lại chỗ mình thả chó nên không biết sao
Mong cao nhân giúp mình

lovekiss

Member
lần đầu tiên salo thì phải rồi bạn ah! Nó còn non quá mà với lại cơ thể chưa phát triển hết mà bắt nó đi phối nó ứ chiệu là phải :). Nói vậy chứ chó PQ thuộc giống cho ta chắc cũng dể nhưng theo mình thì bạn nên bỏ đợt này chờ thêm 6 tháng nữa cho an toàn, vì bây h em nó còn nhỏ quá chưa phát triển hết và cũng chưa có kinh nghiệm nhiều đâu. Sợ lúc em nó mang thang lại đẻ khó hoặc là sinh non còn không thỉ đẻ ra lại không biết chăm con thì khổ. Còn bạn muốn nó đẻ thì lúc phối chiệu khó giữ em nó lại cho con đực hành sự là xong, còn hiện tượng cái mà nhảy lên đực thì có 2 trường hợp 1 là lúc chuẩn bị ra kinh ( báo hiệu sắp tới kỳ ), 2 là lúc đã ra kinh và 1 2 ngày là có thể phối được. Kinh nghiệm mình là vậy có gì sai sót mong bỏ qua :-h

Mình đã phối giống cho em nó xong rùi nhưng khi về nhà thì em ấy dơ quá ,có mấy con bọ chét gì nữa
Cho mình hỏi thăm là mình có tắm cho em nó đưôc không hay khi nào thì mới tắm được
Thanks

lovekiss

Member
Nếu nó đứng im cho tắm không vùng vẫy thì bạn cứ tắm thoải mái, con vùng vẫy quá thì thôi chờ 2 tuần rồi hãy tắm

bdsdaba

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
sắp quá kỳ rồi, bạn hỏi người có kinh nghiệm đỡ cho không qua mất kỳ