• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó phốc nhà mình mới đẻ

Tối hôm thứ bảy 19/9,chó phốc nhà mình đã đẻ được 4 con,vì đẻ lần đầu lại là chó nhỏ nên sinh nở rất khó khăn:10h tối chuyển dạ đến 12h30 mới đẻ được con đầu tiên,3h mới đẻ tiếp được 2 con nữa,tưởng xong xuôi rồi nên mình đi ngủ ai ngờ sáng ra lại thêm được một bé nữa.Vài hôm nữa mình sẽ đi cắt đuôi cho mấy bé.Một vài hình ảnh gửi các bạn:

Còn đây là pluto,cũng là một em phốc,chó đực được 8 tháng rồi,ban đầu tính mua làm giống nhưng sau này thấy hơi nhỏ (2,5 kg) nên chỉ để nuôi chơi thôi,được cưng nhất nhà đó:

Nhân tiện các bạn có kinh nghiện cho mình hỏi luôn là chó con mấy ngày thì mở mắt,khi nào thì cho các bé ăn dặm được.Cám ơn đã đọc bài.:)

namjerry

Member
Nhà mình cũng có chó Fox , đẻ 2 lứa rồi nên mình cũng có chút kinh nghiệm , khoảng 10-15 ngày là mở mắt khoảng 1-1,5 tháng là cho ăn cháo dinh dưỡng và cho cho uống sữa ngoài . Bạn nhớ sổ giun định kì cho mấy nhóc và sổ giun cho con mẹ trước khi phối 1 tháng . Chúc chó bạn ăn uống khoẻ mạnh nhé .

amida

Hi Triferdinand,
Dễ thương quá đi, nhà bạn ở đâu vậy hôm nào rảnh mình ghé uống nước chơi hen.

nhớ chít ngừa 7 loại bệnh cho cún nhé bạn !!!bạn có đặt tên cho cún chưa vậy?

To amida:nhà mình ở quận Tân Bình , đường Trường Chinh , rảnh mời bạn ghé chơi .
To maivang_ab: chắc phải đợi khi nào biết đực cái mới đặt tên được:D

Chiều nay mới đi cắt đuôi cho mấy nhóc , lại biết thêm được nhiều điều mới.Ban đầu khi cắt ông bác sĩ cầm cái que hàn ra nhưng vì nó bị hư nên không sử dụng nữa.Lúc bắt đầu cắt thì bs tiêm thuốc tê , trong lúc cắt thì lại tiêm thêm thuốc cầm máu(bs nói là tính dùng que hàn để cầm máu nhưng tiêm thuốc cầm máu thì hiệu quả hơn).Sau khi cắt thì bs dùng chỉ khâu lại nhưng sau khi về nhà thì chó mẹ liếm con quá làm bung chỉ ra,mình phải buộc lại mấy lần!!!
Mình muốn hỏi những bạn có kinh nghiệm là trình tự cắt đuôi như vậy có đúng ko?Có đúng là que hàn có thể dùng trong việc cắt đuôi ko?
Mình phát hiện có một bé có vấn đề về tiêu hóa,hậu môn cứ ra phân hoài,bs bảo cho uống antibio ngày 2 lần.Các bạn cho mình hỏi là cho ống như vậy có được ko?Bệnh này có nguy hiểm ko?

Chiều nay mới đi cắt đuôi cho mấy nhóc , lại biết thêm được nhiều điều mới.Ban đầu khi cắt ông bác sĩ cầm cái que hàn ra nhưng vì nó bị hư nên không sử dụng nữa.Lúc bắt đầu cắt thì bs tiêm thuốc tê , trong lúc cắt thì lại tiêm thêm thuốc cầm máu(bs nói là tính dùng que hàn để cầm máu nhưng tiêm thuốc cầm máu thì hiệu quả hơn).Sau khi cắt thì bs dùng chỉ khâu lại nhưng sau khi về nhà thì chó mẹ liếm con quá làm bung chỉ ra,mình phải buộc lại mấy lần!!!
Mình muốn hỏi những bạn có kinh nghiệm là trình tự cắt đuôi như vậy có đúng ko?Có đúng là que hàn có thể dùng trong việc cắt đuôi ko?
Mình phát hiện có một bé có vấn đề về tiêu hóa,hậu môn cứ ra phân hoài,bs bảo cho uống antibio ngày 2 lần.Các bạn cho mình hỏi là cho ống như vậy có được ko?Bệnh này có nguy hiểm ko?
Tôi nghĩ cắt đuôi chó cũng dễ mà , ở nhà sau khi đẻ được ba hôm bác cũng có thể tự cắt được .
Qui trình cắt đuôi như sau : Trước tiên bác chọn một cây kéo thật sắc , không to hoặc nhỏ quá . Sau đó thì lấy bông y tế tẩm một ít alcon (cồn) chùi vào lưỡi kéo . Xong nhờ một thành viên trong gia đình cầm con chó con lật ngữa lên kéo thẳng đuôi ra , sau đó bác cầm kéo để sát gần hậu môn cứ thế mà bấm ( nhớ canh không kẻo cắt phạm vào hậu môn thì rách việc ) . Theo ý tôi cắt đuôi chừa khoảng 1cm kể từ hậu môn thì trông con chó rất đẹp , cắt sát quá thấy o hay lắm . Bởi khi lớn lên khi nó mừng thấy một chút xíu chỏm đuôi còn lại thấy nó hay hay làm sao đấy . Việc cắt đuôi đã hoàn tất bác giao chó con cho mẹ nó chỉ vài giờ thì máu nó sẽ khô , một hoặc hai hôm nó sẽ lành . Như thế ta đã có một chú fox đúng với tên gọi của chúng " fox cộc đuôi " . Chúc thành công .

Bầy chó con nhà mình đã được 3 tuần tuổi rồi ,trông đã khá cứng cáp,gửi các bạn vài hình ảnh mới về mấy nhóc:

Các bạn cho mình hỏi là khi nào chó con tẩy giun là thích hợp ,khi nào thì chó con bắt đầu cai sữa?Cám ơn đã đọc tin.

bkav_hcm

Triferdinand ới ời.

Mình muốn có 1 chú phốc màu đen để làm bạn.

Khi nào rã bầy bạn báo cho mình biết với nhé,

bkav_hcm 09 88 99 74 75

Bầy chó con nhà mình đã được 3 tuần tuổi rồi ,trông đã khá cứng cáp,gửi các bạn vài hình ảnh mới về mấy nhóc:

Các bạn cho mình hỏi là khi nào chó con tẩy giun là thích hợp ,khi nào thì chó con bắt đầu cai sữa?Cám ơn đã đọc tin.
theo mình nghỉ vượt qua thời kỳ rụng lông đầu tiên trên 3th.
bạn cứ cho uống cho sữa lon vinamill cúa em bé trên 6th tuổi(cứ tập đúc một hai lần cho quen sau đó đỏ ra dĩa nhớ uông không hết bạn đem đỗ đi)

cute83

Đáng yêu quá bạn ơi.chúc mừng bạn nha.cố gắng chăm sóc chúng cẩn thận

kenny001

Member

mình thì kết nhất em đen màu nâu đậm nhất,chúc các pupies mau lớn

Bạn kenny tinh mắt ghê, con này to khỏe nhất bầy đó, cũng là con mình thích nhất.Tình hình là chó con lớn bú nhiều quá làm chó mẹ kiệt sức nên mình đã tách tụi nó ra, mấy hôm đầu còn bú bình, giờ thì đã liếm sữa trong chén được rồi. Hôm nay mới chụp thêm mấy tấm nữa, mà chụp tụi nó khó quá cộng với tay nghề kém cỏi nên nhìn không được đẹp, các bạn thông cảm nha:

bkav_hcm

Bạn kenny tinh mắt ghê, con này to khỏe nhất bầy đó, cũng là con mình thích nhất.Tình hình là chó con lớn bú nhiều quá làm chó mẹ kiệt sức nên mình đã tách tụi nó ra, mấy hôm đầu còn bú bình, giờ thì đã liếm sữa trong chén được rồi. Hôm nay mới chụp thêm mấy tấm nữa, mà chụp tụi nó khó quá cộng với tay nghề kém cỏi nên nhìn không được đẹp, các bạn thông cảm nha:

Bạn Tri ới ời,

Bạn cho mình số đt liên lạc đi, mình muốn có 1 chú phốc làm bạn :praying:

Bạn Tri ới ời,

Bạn cho mình số đt liên lạc đi, mình muốn có 1 chú phốc làm bạn :praying:
Số điện thoại của mình:0973380958, bạn muốn qua xem chó thì nhắn tin cho mình ha, hy vọng được làm quen với anh em vietpet.:)