• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc: Liệu có huấn luyện được?

Mình nghe nói chó Phú Quốc rất khó huấn luyện, tức quá mãi chọn được 1 cu cậu xem ra có vẻ...liền cho huấn luyện thử, kết quả sau 2 tháng 5 ngày đã được kết quả như sau:

Đây là những ngày mới về tới HN

các động tác: đứng, ngồi, nằm, bò, chào, gọi về chỗ đều được thực hiện bằng khẩu lệnh hoặc hiệu lệnh, trong thời gian khoảng 2-5 phút và có khi mình rời xa trong khoảng 20m , đặc biệt là không bị ảnh hưởng bởi các tác động...kể cả ăn uống có lệnh mới được thực hiện
đó là mình rèn cho nó tính kỷ luật, sắp tới mới rèn đến khoản tha mồi cắp vật để phục vụ chuyện đi săn...sẽ có bằng chứng sau
Cu cậu tên Xoài : sinh ngày 22/6/2010 , chiều cao 55cm( khung vuông) vện đen, bố của nó là con Đốm và mẹ nó là con Tiger ( của trại Anh Hải - hay gọi là anh Hải máy tàu)
Chỉ tiếc mỗi 1 điều là 2 chân sau hơi bị yếu, thôi đành vậy lấy Thông minh bù khiếm khuyết

vanglai213

Active Member
Huấn luyện em này thì quá được đó anh , hôm nào anh dạy nó mấy cái căn bản cắn đi anh .^^ luyện cái này mới gọi huấn luyện được PQ ,em thấy chú này của anh phản xạ động tác rất nhanh với những chú chó khác ,có lẽ nó bù lại được rất nhiều điểm kia .Em chờ 1 ngày không xa anh nhé , chỉ màn nhẹ nhàng để khảo cứu chó PQ vì em chưa thấy thấy CPQ tấn công quân xanh . ^^

Huấn luyện em này thì quá được đó anh , hôm nào anh dạy nó mấy cái căn bản cắn đi anh .^^ luyện cái này mới gọi huấn luyện được PQ ,em thấy chú này của anh phản xạ động tác rất nhanh với những chú chó khác ,có lẽ nó bù lại được rất nhiều điểm kia .Em chờ 1 ngày không xa anh nhé , chỉ màn nhẹ nhàng để khảo cứu chó PQ vì em chưa thấy thấy CPQ tấn công quân xanh . ^^
Một ngày không xa em ơi ! vì anh rất thích cho chó Phú quốc phải có bản năng săn bắt ( trong đó có cắn,đuổi bắt, tha mồi...) nhưng nếu trong khuân khổ và luôn theo ý của chủ thì sẽ tốt hơn
Hơn nữa anh cũng không ngại chuyện khuyếm khuyết là chân sau yếu ( vì cả Bố lẫn Mẹ của nó đều không bị, chắc là do khi còn nhỏ không được chăm sóc chu đáo thôi, cái này sẽ không ảnh hưởng đến di truyền) nay đang tập cho cu cậu vận động và bổ sung canxi xem có cải thiện được không
Nếu ace nào muốn kiểm chứng thì cứ chiều chiều khoảng 4h30 tới đường Lê Văn Lương ( Kéo dài ) sẽ thấy 1 người đạp xe đạp dẫn chó đi tập đấy nhé:))

vanglai213

Active Member
Một ngày không xa em ơi ! vì anh rất thích cho chó Phú quốc phải có bản năng săn bắt ( trong đó có cắn,đuổi bắt, tha mồi...) nhưng nếu trong khuân khổ và luôn theo ý của chủ thì sẽ tốt hơn
Hơn nữa anh cũng không ngại chuyện khuyếm khuyết là chân sau yếu ( vì cả Bố lẫn Mẹ của nó đều không bị, chắc là do khi còn nhỏ không được chăm sóc chu đáo thôi, cái này sẽ không ảnh hưởng đến di truyền) nay đang tập cho cu cậu vận động và bổ sung canxi xem có cải thiện được không
Nếu ace nào muốn kiểm chứng thì cứ chiều chiều khoảng 4h30 tới đường Lê Văn Lương ( Kéo dài ) sẽ thấy 1 người đạp xe đạp dẫn chó đi tập đấy nhé:))
Xong vụ này em chắc hẹn anh các buổi chiều qua đó tập quá , ^^ cái chân này có thể huấn luyện được khỏe lại, anh chịu khó huấn luyện em này chạy bền trước khoảng vài tháng , rồi chó nó tập bài luyện chân sau , như nhảy cao và bật nhẩy vồ mồi .Em tin rằng nó có thể làm tốt sau này .

billadin

Member
Đi xe đạp thì bác tập là chính chứ em nó thì bõ bèn gì..hê hê . e là cứ phải xe máy bác ạ ..Đạp xe 10km là cả 1 vấn đề đấy bác .

Thằng PQ nhà e dạo này k đc thường xuyên dậy như trước nữa nên có vẻ hắn quên bài đã học bác ạ, k hiểu có phải giống PQ nó thế hay là cu cậu nhà e nó thế nữa . Bây giờ mà có con chó nào đang kỳ salo gần đấy thì có mà quát khản cổ mới nghe...

billadin

Member
Tớ thì k dạy chó PQ tấn công người nhưng nếu có con chó nào lại gần gầm gừ mà cu cậu chưa ra tay thì tớ hô ''cắn'' là cu cậu lao vào chiến ngay. Nhưng có 1 điều lạ là chưa bao giờ cu cậu cắn 1 em nào khác giới cả, kể cả lớn hay nhỏ ...mình biết k phải chó PQ đực nào cũng thế đâu .

Mit2011

Member
Mình nghe nói chó Phú Quốc rất khó huấn luyện, tức quá mãi chọn được 1 cu cậu xem ra có vẻ...liền cho huấn luyện thử, kết quả sau 2 tháng 5 ngày đã.......

các động tác: đứng, ngồi, nằm, bò, chào, gọi về chỗ đều được thực hiện bằng khẩu lệnh hoặc hiệu lệnh, trong thời gian khoảng 2-5 phút và có khi mình rời xa trong khoảng 20m , đặc biệt là không bị ảnh hưởng bởi các tác động...kể cả ăn uống có lệnh mới được thực hiện
đó là mình rèn cho nó tính kỷ luật, sắp tới mới rèn đến khoản tha mồi cắp vật để phục vụ chuyện đi săn...sẽ có bằng chứng sau
Cu cậu tên Xoài : sinh ngày 22/6/2010 , chiều cao 55cm( khung vuông) vện đen, bố của nó là con Đốm và mẹ nó là con Tiger ( của trại Anh Hải - hay gọi là anh Hải máy tàu)
Khâm phục khâm phục...cảm ơn bác đã chứng minh khả năng chịu huấn luyện của CPQ.. tôi cũng đang cố nhưng vẫn còn nghi ngờ về khả năng tuân lệnh của giống chó vốn mang bản tính hoang dã này...
sinh ngày 22/6/2010, vậy là em nó được 15 tháng... đã bước vào tuổi điềm tĩnh..
em PQ của tôi thì mới được 3 tháng 5 ngày. các động tác cơ bản.. đi đứng, nằm, ngồi, bò gọi về chỗ đều chỉ 2 buổi là làm được (phải nói thời gian nó tập chỉ bằng 1/2 giống khác tôi đã từng nuôi).. tuy nhiên có mồi ăn thì nghe răm rắp, kể cả lệnh bằng tay (không nói).. nhưng không có mồi là giả vờ lơ đi (mặc dù tôi biết chắc nó hiểu tôi muốn gì?). Kỷ luật nặng thì tôi chưa dám vì sợ nhát chó... với lại cháu nó đang tuổi nhi đồng nên không cố ép, tranh thủ lúc cho ăn để huấn luyện thôi.. cứ từ từ chó cháu nó.. lớn đã. Tuy vậy tôi rất mong bác chia sẻ cách huấn luyện đặc biệt là tính kỷ luật...
Hàng ngày khi tôi thả cho đi vs và chạy chơi.. khi đi xa.. gọi thì chạy về nhưng chỉ gần đủ nhìn thấy chủ hay về thẳng ổ nằm... thích liếm đất, cát, tha sỏi đá về ổ gặm chơi.. quát các kiểu mà không thể bỏ tính xấu đó.
Mong bác chia xẻ kinh nghiệm để anh em tiến bộ...

nguyenducminh63

Active Member
Chó PQ con khoảng 3 tháng tuổi là mình bắt đầu dạy cơ bản được rồi a D. A dạy được như thế là quá hay rồi. Nó đang tuổi ăn, tuổi chơi mình ko nên gò ép nó quá anh à.
Mong rằng được giao lưu học hỏi các anh về kinh nghiệm huấn luyện chó.

khuyen_mo

Active Member
Vấn đề dạy chó các Bác phải bắt A.Hoan chia sẻ cho,có nhiều cái hay lắm đấy!A Hoan chia sẻ cho mọi người đi!:D:x

phungnd

Member
Mấy bác làm ơn cho em xin ít kinh nghiệm và tài liệu hướng dẫn huấn luyện chó với. Em đang nuôi 3 em PQ ở các độ tuổi khác nhau, rất mong được sự giúp đỡ của các bác. Chân thành cảm ơn!:-ss:-ss

Đi xe đạp thì bác tập là chính chứ em nó thì bõ bèn gì..hê hê . e là cứ phải xe máy bác ạ ..Đạp xe 10km là cả 1 vấn đề đấy bác .

Thằng PQ nhà e dạo này k đc thường xuyên dậy như trước nữa nên có vẻ hắn quên bài đã học bác ạ, k hiểu có phải giống PQ nó thế hay là cu cậu nhà e nó thế nữa . Bây giờ mà có con chó nào đang kỳ salo gần đấy thì có mà quát khản cổ mới nghe...
Nói vui nhé: Nhờ có thường xuyên tập cho chó thì chủ mới khỏe được=))=))

còn tập như vậy sẽ có lợi điểm : - Tăng độ bền của chó
- Tốc độ chạy của chó sẽ đều ( cái này rất lợi cho việc show vì khi ra chạy show không cần phải chạy nhanh, nhiều con hay tập chạy tốc độ cao khi ra show chạy chận thường hay có phản ứng nhẩy hoặc chạy nhanh hơn chủ dẫn đến bị đánh giá thấp)
Còn về vấn đề tốc độ chạy nhanh thì mình nghĩ không cần tập, vì trong bản năng của chó Phú Quốc đã có sẵn khả năng chạy đuổi con mồi với tốc độ cao rồi, cái quan trọng nhất là nó có ĐỦ SỨC để chạy không thôi
còn huấn luyện chó cần phải có tính kiên nhẫn và không được nóng vội, tập từng bài cho thuần thục rồi mới chuyển sang bài khác như thế con chó mới hằn sâu trong đầu của nó những động tác và phải thêm 1 yếu tố rất quan trọng mà mình đã được nghe nhiều anh có thâm niên trong nghề dậy chó nói là : Dậy chó thì điều kiện tiên quyết nhất là phải chọn được con chó có HỆ THẦN KINH VỮNG...nói chung là cần nhiều thứ lắm...
Trên đây là những ý kiến mà mình học trộm, nghe trộm nhưng lại áp dụng CÔNG KHAI và tất nhiên còn thiếu nhiều kiến thức lắm nên ace nào có nhiều kinh nghiệm hơn hãy đóng góp để trong cách nuôi dậy chó Phú quốc ngày càng phong phú...xin cảm ơn

Khâm phục khâm phục...cảm ơn bác đã chứng minh khả năng chịu huấn luyện của CPQ.. tôi cũng đang cố nhưng vẫn còn nghi ngờ về khả năng tuân lệnh của giống chó vốn mang bản tính hoang dã này...
sinh ngày 22/6/2010, vậy là em nó được 15 tháng... đã bước vào tuổi điềm tĩnh..
em PQ của tôi thì mới được 3 tháng 5 ngày. các động tác cơ bản.. đi đứng, nằm, ngồi, bò gọi về chỗ đều chỉ 2 buổi là làm được (phải nói thời gian nó tập chỉ bằng 1/2 giống khác tôi đã từng nuôi).. tuy nhiên có mồi ăn thì nghe răm rắp, kể cả lệnh bằng tay (không nói).. nhưng không có mồi là giả vờ lơ đi (mặc dù tôi biết chắc nó hiểu tôi muốn gì?). Kỷ luật nặng thì tôi chưa dám vì sợ nhát chó... với lại cháu nó đang tuổi nhi đồng nên không cố ép, tranh thủ lúc cho ăn để huấn luyện thôi.. cứ từ từ chó cháu nó.. lớn đã. Tuy vậy tôi rất mong bác chia sẻ cách huấn luyện đặc biệt là tính kỷ luật...
Hàng ngày khi tôi thả cho đi vs và chạy chơi.. khi đi xa.. gọi thì chạy về nhưng chỉ gần đủ nhìn thấy chủ hay về thẳng ổ nằm... thích liếm đất, cát, tha sỏi đá về ổ gặm chơi.. quát các kiểu mà không thể bỏ tính xấu đó.
Mong bác chia xẻ kinh nghiệm để anh em tiến bộ...
chào bạn ! mình nghe TRỘM anh em huấn luyện chuyên nghiệp nói là :
- Chó nhỏ chỉ dậy cho nó Thân Hoà
- Khi chó trưởng thành( Khoảng 1 năm tuổi ) mới bắt đầu dậy các bài cơ bản( tuy nhiên cũng không ngoại trừ những ngoại lệ, có những con xuất sắc...) nên phải tùy vào thực tế thôi bạn ạ

Mấy bác làm ơn cho em xin ít kinh nghiệm và tài liệu hướng dẫn huấn luyện chó với. Em đang nuôi 3 em PQ ở các độ tuổi khác nhau, rất mong được sự giúp đỡ của các bác. Chân thành cảm ơn!:-ss:-ss
chào bạn! trước hết bạn phải cho biết độ tuổi thực tế và tính cách của từng con rồi mới có thể có phương pháp dạy dỗ được...

phungnd

Member
chào bạn! trước hết bạn phải cho biết độ tuổi thực tế và tính cách của từng con rồi mới có thể có phương pháp dạy dỗ được...
Em vện này của mình cũng được khoảng 15 tháng, Mình xích em nó nhiều lắm, từ bé tới giờ, nhưng gần đây mình cũng cho nó chạy nhảy nhiều rồi. Em nó thì được cái sủa người rất đanh tiếng, quát là không sủa lung tung nữa. Mỗi lần dắt xích nó đi chơi thì bảo ngồi xong ấn đuôi xuống nó cũng ngồi 1 lúc không dám đứng dạy chạy đi. Nói chung theo mình thì tư chất con này cũng khá, chỉ có điều mình muốn được hướng dẫn phương pháp và cách thức làm cho đúng.
Rất mong được sự giúp đỡ từ mọi người.
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=83068

TunPQ

Member
Mình nghĩ dạy thì chó nào cũng dạy được cả nhưng nó tiếp thu đươc nhiều hay ít mà thôi, phương pháp dạy học nào là phù hợp với loài chó nào?!.
Nhưng có cái vấn đề là PQ thì mình không thích dạy, cứ để cho nó tự nhiên như cô tiên thì thấy thích hơn. :D
Ý kiến cá nhân như vậy. :D

Mình nghĩ dạy thì chó nào cũng dạy được cả nhưng nó tiếp thu đươc nhiều hay ít mà thôi, phương pháp dạy học nào là phù hợp với loài chó nào?!.
Nhưng có cái vấn đề là PQ thì mình không thích dạy, cứ để cho nó tự nhiên như cô tiên thì thấy thích hơn. :D
Ý kiến cá nhân như vậy. :D
1 con chó săn như chó Phú quốc thì có 2 khả năng:
1/ Săn bắt trong môi trường tự nhiên để tự nuôi sống bản thân
2/ Săn bắt theo yêu cầu ( phải biết bắt cái gì? có được theo yêu cầu không ?...) mà muốn thế phải dạy để cho nó hoàn thiện, chính vì thế mà con người mới chọn loài chó để thuần dưỡng phục vụ các mục đích và nhu cầu của con người mà...

cho em xin giống con vện nhà bác được không em phú quốc nhà em salo rồi! bác cho em số điện thoại để tiện liên lạc nhé!

Em vện này của mình cũng được khoảng 15 tháng, Mình xích em nó nhiều lắm, từ bé tới giờ, nhưng gần đây mình cũng cho nó chạy nhảy nhiều rồi. Em nó thì được cái sủa người rất đanh tiếng, quát là không sủa lung tung nữa. Mỗi lần dắt xích nó đi chơi thì bảo ngồi xong ấn đuôi xuống nó cũng ngồi 1 lúc không dám đứng dạy chạy đi. Nói chung theo mình thì tư chất con này cũng khá, chỉ có điều mình muốn được hướng dẫn phương pháp và cách thức làm cho đúng.
Rất mong được sự giúp đỡ từ mọi người.
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=83068
thế nhà bạn ở đâu, vì phương pháp trên sách vở nhiều lắm, nhưng phải quan sát thức tế mới có kế hoạch huấn luyện được, nếu có điều kiện thì tới chỗ mình anh em trao đổi cụ thể: Thắng 01688707808 - 9/379 lương thế vinh- gần đài phát thanh Mễ trì nhé