• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc không xoáy,thuần chủng hay không thuân chủng?

cyber_hp

Member
Xin chào ACE,mình rất quan tâm đến box CPQ,mình có một thắc mắc từ khá lâu mà chưa gặp topic nào nhắc tới.Đó là trong một đàn chó con được sinh ra,chó bố mẹ đều thuần chủng và đều có xoáy lưng,nhưng tại sao lại có một số con lưng không xoáy?Vậy số phận của những chú chó con không xoáy được định đoạt ra sao?Vẫn được coi là CPQ hay là hàng không rõ nguồn gốc xuất xứ?
Trên đây là đôi điều suy nghĩ của mình,rất mong các ACE,những ai am hiểu về loài này giải thích giúp mình cũng như những ai có cùng thắc mắc với mình.Thank!!!!!!!!!!!!!

binhdan

Member
bạn thắc mắc thế là phải rồi,nhà mình nuôi một con không xoáy tai còn cụp cơ,nhưng mình vẫn vui vì khi dẫn nó ra đường vẫn có người nhận ra nó là chó phú quốc.

cyber_hp

Member
bạn thắc mắc thế là phải rồi,nhà mình nuôi một con không xoáy tai còn cụp cơ,nhưng mình vẫn vui vì khi dẫn nó ra đường vẫn có người nhận ra nó là chó phú quốc.
Mình chỉ thấy hơi bất công vì thấy mọi người lên đây đều khoe chó đẹp,xoáy đẹp và nếu có đàn chó mới sinh thì cũng chỉ chụp nhưng con có xoáy,những con không xoáy hoàn toàn không đề cập đến.
Như vậy có thể thấy đối với một số người,đã là chó phú quốc nhất thiết phải có xoáy?:confused:
Mong rằng nhưng ai am hiểu về CPQ cũng như am hiểu về sinh học,tính di truyền hãy giải thích cho mọi người biết nguyên nhân nào dẫn đến việc xuất hiện những con không xoáy trong đàn.
Và một điều quan trọng nữa là liệu có thể dùng những con không xoáy này để làm giống được không?

Hôm rồi mình gặp chổ phòng khám Saigonpet của thầy Nghĩa thấy có con Phú Quốc không xoáy mà nó cực kỳ đẹp và khôn. Nó biết nhảy lên xe chủ ngồi phía sau mổi khi chủ gọi nó về. rất là dễ thương và thông minh. Khi chủ lái xe đi nó tự giữ thăng bằng phía sau. Trông rất đáng yêu. Chỉ sợ bọn cướp chó thôi.
Theo mình thì chó có xoáy hay không không quang trọng.

Hôm rồi mình gặp chổ phòng khám Saigonpet của thầy Nghĩa thấy có con Phú Quốc không xoáy mà nó cực kỳ đẹp và khôn. Nó biết nhảy lên xe chủ ngồi phía sau mổi khi chủ gọi nó về. rất là dễ thương và thông minh. Khi chủ lái xe đi nó tự giữ thăng bằng phía sau. Trông rất đáng yêu. Chỉ sợ bọn cướp chó thôi.
Theo mình thì chó có xoáy hay không không quang trọng.
Bác nói chuẩn, em thấy em Quốc nhà em cũng đâu có xoáy.....Quan trọng mình thích nó là được

iuuuui

Member
Thì vẫn là chó Phú quốc...nhưng không xoáy. Tên các em nó sẽ là Phú quốc chứ không phải là chó xoáy Phú quốc nữa. Quan trọng là các Bác có thích và yêu quí em nó không thôi.

lanh_soi9999

theeo tôi thì chó bố hoăc chó me ko thuần chủng lên khi chó me đẻ thì có cho con k0 soay thôi. đờn giản như 1 con chó phú quốc thuần chủng nhẩy ca 1 con chó cái ta ko xoáy khi đẻ ra thì có 1 con chó cái có xoáy .khi trưởng thành thì phối 1 chú phu quốcc thuần chung đến đâu đi chang nua vẫn có cho con ko có xoáy vì bi lộn zen của me

Đâu quá quan trọng có xoáy hay không, hôm nọ em nhìn 1 bác có chú Phú Quốc đen không có xoáy mà đẹp quá trời, nếu bác nào có chó con không xoáy cho em xin cái ảnh, có gì em rước 1 con^^( vừa rẻ lại vừa đẹp)

cyber_hp

Member
Đâu quá quan trọng có xoáy hay không, hôm nọ em nhìn 1 bác có chú Phú Quốc đen không có xoáy mà đẹp quá trời, nếu bác nào có chó con không xoáy cho em xin cái ảnh, có gì em rước 1 con^^( vừa rẻ lại vừa đẹp)
Mình không hề có ý nghĩ là "Đã là chó phú quốc thì nhất thiết cần phải có xoáy"
Nhưng mình để ý trên diễn đàn chưa ai nhắc tới chuyện này(CPQ không xoáy)Mà những ai nuôi PQ sinh sản thì chắc đã gặp phải,nhưng chẳng ai đả động gì tới cả.
Mong rằng những ai đang sở hữu những chú chó PQ không xoáy hãy đưa lên diễn đàn để mọi người cùng chiêm ngưỡng và bình luận hay dở.:wel:

cyber_hp

Member
theeo tôi thì chó bố hoăc chó me ko thuần chủng lên khi chó me đẻ thì có cho con k0 soay thôi. đờn giản như 1 con chó phú quốc thuần chủng nhẩy ca 1 con chó cái ta ko xoáy khi đẻ ra thì có 1 con chó cái có xoáy .khi trưởng thành thì phối 1 chú phu quốcc thuần chung đến đâu đi chang nua vẫn có cho con ko có xoáy vì bi lộn zen của me
Cũng không hẳn như vậy đâu bạn àh,vì mình đã hỏi một số người nuôi PQ sinh sản,tỉ lệ chó con không xoáy vẫn có,vấn đề là ít hay nhiều thôi.Nhưng cũng có cặp bố mẹ sinh ra con xoáy 100%:at wits end:.Mình có hỏi nguyên nhân nào tác động tới % không xoáy thì ...:wall:

Vấn đề ở chỗ những người nuôi chó sinh sản (với mục đích kinh doanh) sẽ "không vui" nếu tỉ lệ không có xoáy trong đàn thấp vì sẽ bán được ít tiền hơn nhiều so với những em có xoáy. Thậm chí có xoáy nhưng mà ngắn thì cũng bị "chê" :worried:

dthong

vấn đề này đã từng được thảo luận trong đây rồi http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=11006
đặc điểm xoáy ở chó Nam Phi (và cũng có thể ở chó PQ) là gene trội do đó nếu bố hoặc mẹ đều có xoáy nhưng mang gene lặng không xoáy thì sẽ ra chó con không xoáy . Một số người nuôi chó Nam Phi cũng thấy tiếc vì 1 số chó Nam Phi sinh ra kô xoáy không đúng tiêu chuẩn nên họ cũng kêu gọi đừng giết mấy con đó đi . Theo họ vấn đề chó không xoáy sinh ra vì trong quần thể của chó xoáy khi xưa cũng có những con không xoáy cho nên gene lặng vẫn tiềm ẩn trong quần thể chó ngày nay mặc dù bản tiêu chuẩn đặt ra cho chó Nam Phi và chó Thái là phải có xoáy nhưng không thể nào biết được con nào có mang gene lặng trong người . Do đó chó Nam Phi và Thái cũng bị tình trạng không xoáy xảy ra tuy nhiên do có gia phả cẩn thận nên tỉ lệ ít hơn đối với chó PQ

bonchan

Member
Vấn đề bạn hỏi đã có rất nhiều topic tranh luận lâu rồi.Mình có vài ý thế này riêng chó PQ đặc trưng là phỉa có xoáy ở lừng là cái đầu tiên,rồi mới xét đến lông,dáng để nói về cho PQ là đề tài muôn thủa nói nữa cũng chỉ vậy thôi,còn như bạn nói là 1 con cho PQ bố mẹ có xoáy mà đẻ ra con ko xoay thì ai bảo là PQ chẵng lẽ mình đeo biển cho nó là "đây là chó PQ" tất nhiên còn rất rất nhiều yếu tố.Trong gới lai tạo nếu 1 cặp chó đã gọi là thuần chủng thì chó con đẻ ra phải giống bố or mẹ nếu trong đàn chó có nhứng con bị mất xoay họ sẵn sàng loại bỏ để cho nhưng thế hệ sau có sự lựa chọn chuẩn xác nhất.Còn xét về tình hình chó PQ now ở HN toàn là chó lai Thái những người nuôi ai thích THAI cung đc PQ cũng đc.Mình là thành viên tham gia bõ PQ rất lâu rồi nay mới rảnh post bài bạn nào muốn giao lưu thì cứ alo mình rất sẵn lòng.

binhdan

Member
quan điểm của mình là thà nuôi CPQ không xoáy con hơn nuôi phú thái,thế nên cả đàn chó chỉ có một con duy nhất không có xoáy thì mình chọn nuôi.

cyber_hp

Member
Cám ơn mọi người đã cho mình thông tin và quan điểm.Thank!!!!!!!!!!!!!!!!!

datchip90

Chào tất cả mọi người.Hôm nọ mình được 1 nhà sư tặng cho 1 em phú quốc đen xì.Mà không có xoáy,trong khi đó các anh em của nó đều có.Mình cũng đang chưa hiểu có phẳi do nó lai mà không có xoáy không.Mà bố mẹ nó là phú quốc thuần chủng,nhà sư ra tận phú quốc bắt về nuôi được mấy năm rồi.Ai gì thì tham khảo cùng mình nhé.Thanks all

Chó Phú Quốc không xoáy là chuyện tất nhiên xảy ra, nếu bố mẹ đều là Phú Quốc 100% ( đừng cho lai với chó Thái nhé, vì nếu lai với có Thái thì dù Phú Quốc không xoáy lai với nó thì vẫn ra 100% xoáy thế thì miễn bình luận) , thì thú thật với các fan nhé chỉ ra 80% có xoáy thôi ,ai mà có phước ông bà thì được 100% đấy, về phân tích Chó Phú Quốc thì ai dám khẳng định 100% phải có xoáy nào, vì chưa có bằng chứng nào nói được nguồn gốc thực tế của Chó Phú Quốc cả, lâu nay người ta vẫn thường truyền nhau là " chó Phú Quốc là chó xoáy" , sai lầm trầm trọng đấy, thế chó Thái thì sao? nó kế bên Phú Quốc và bảo đảm thuần chủng 100% đấy vì sinh ra đều là 100% xoáy mà, đúng không?chủ yếu Chó Phú Quốc là chó săn của Việt Nam, tính tình lanh lẹ, ý thức cao( nhưng hơi bị lỳ vì còn tính hoang dã chưa bỏ), giữ nhà khỏi chê, săn bắt là chuyện bình thường, thế nên các bạn yêu chó Phú quốc đừng vì 1 đường xoáy mà bị nhầm với chó Thái đấy nhé, chúc các bạn may mắn

phungnd

Member
Chó Phú Quốc không xoáy là chuyện tất nhiên xảy ra, nếu bố mẹ đều là Phú Quốc 100% ( đừng cho lai với chó Thái nhé, vì nếu lai với có Thái thì dù Phú Quốc không xoáy lai với nó thì vẫn ra 100% xoáy thế thì miễn bình luận) , thì thú thật với các fan nhé chỉ ra 80% có xoáy thôi ,ai mà có phước ông bà thì được 100% đấy, về phân tích Chó Phú Quốc thì ai dám khẳng định 100% phải có xoáy nào, vì chưa có bằng chứng nào nói được nguồn gốc thực tế của Chó Phú Quốc cả, lâu nay người ta vẫn thường truyền nhau là " chó Phú Quốc là chó xoáy" , sai lầm trầm trọng đấy, thế chó Thái thì sao? nó kế bên Phú Quốc và bảo đảm thuần chủng 100% đấy vì sinh ra đều là 100% xoáy mà, đúng không?chủ yếu Chó Phú Quốc là chó săn của Việt Nam, tính tình lanh lẹ, ý thức cao( nhưng hơi bị lỳ vì còn tính hoang dã chưa bỏ), giữ nhà khỏi chê, săn bắt là chuyện bình thường, thế nên các bạn yêu chó Phú quốc đừng vì 1 đường xoáy mà bị nhầm với chó Thái đấy nhé, chúc các bạn may mắn
Mình nuôi PQ đẻ chưa lâu nhưng thấy bố mẹ có xoáy cả mà ai cũng đánh giá là PQ thuần cả,nhưng vẫn bị chó con không có xoáy, hiện giờ mình cũng có 1 đàn 7 con thì 1 con vện mình cực thích thì không có xoáy;;). Bên cạnh nhà mình nuôi cũng nhiều mà đàn nào ra cũng có tỷ lệ không xoáy cả.

Vấn đề bạn hỏi đã có rất nhiều topic tranh luận lâu rồi.Mình có vài ý thế này riêng chó PQ đặc trưng là phỉa có xoáy ở lừng là cái đầu tiên,rồi mới xét đến lông,dáng để nói về cho PQ là đề tài muôn thủa nói nữa cũng chỉ vậy thôi,còn như bạn nói là 1 con cho PQ bố mẹ có xoáy mà đẻ ra con ko xoay thì ai bảo là PQ chẵng lẽ mình đeo biển cho nó là "đây là chó PQ" tất nhiên còn rất rất nhiều yếu tố.Trong gới lai tạo nếu 1 cặp chó đã gọi là thuần chủng thì chó con đẻ ra phải giống bố or mẹ nếu trong đàn chó có nhứng con bị mất xoay họ sẵn sàng loại bỏ để cho nhưng thế hệ sau có sự lựa chọn chuẩn xác nhất.
Bạn nói rất chuẩn. Nhưng nói ở HN toàn là chó lai Thái thì chưa hẳn.

Còn xét về tình hình chó PQ now ở HN toàn là chó lai Thái những người nuôi ai thích THAI cung đc PQ cũng đc.Mình là thành viên tham gia bõ PQ rất lâu rồi nay mới rảnh post bài bạn nào muốn giao lưu thì cứ alo mình rất sẵn lòng.
Mình cũng không đồng tình với việc lai tạp nhưng vẫn khặng định là chó PQ. Việc này vô hình chung làm mai một và thoái hóa giống chó Phú quốc.
Chúng ta yêu chó PQ thì nên chọn lọc và bảo tồn giống chó này.

Xin chào ACE,mình rất quan tâm đến box CPQ,mình có một thắc mắc từ khá lâu mà chưa gặp topic nào nhắc tới.Đó là trong một đàn chó con được sinh ra,chó bố mẹ đều thuần chủng và đều có xoáy lưng,nhưng tại sao lại có một số con lưng không xoáy?Vậy số phận của những chú chó con không xoáy được định đoạt ra sao?Vẫn được coi là CPQ hay là hàng không rõ nguồn gốc xuất xứ?
Trên đây là đôi điều suy nghĩ của mình,rất mong các ACE,những ai am hiểu về loài này giải thích giúp mình cũng như những ai có cùng thắc mắc với mình.Thank!!!!!!!!!!!!!
Mình rất thông cảm với thắc mắc của bạn và mình có ý kiến thế này: Theo nhiều nghiên cứu cho thấy mặc dù chó bố mẹ thuần chủng nhưng khi sinh ra vẫn có môtj vài cá thể ko có xoáy trong một đàn bởi đó có tính di truyền và thêm nữa là thời điểm cho phối giống và số lần phối cộng với sức khỏe của chó bố mẹ nữa.

Tốt nhất những con chó pq ko có xoáy chỉ nên để nuôi ko cho nhân giống vì xoáy lưng là một trong nhưng tiêu chuẩn cần có của một con chó pq thuần chủng.