• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó phú quốc không có xoáy

Các bác cho em hỏi. em sắp được tặng một chú phú quốc. nghe nói bố mẹ đều là phú quốc (có xoáy). đẻ lần một được 1 con (có xoáy). đẻ lần này 2 con (một đực màu đen- không xoáy; một cái vàng - có xoáy). Chú chó em sắp có là con đực trong lứa đẻ này. ngoại hình thì tôt, 4 chân trắng. mỗi tội không có xoáy. Các bác cho hỏi chú này nuôi co triển vọng không ạ? xin cảm ơn

thinh huynh

chó PQ ko có xoáy thì cũng như chó ta thôi bạn, dù có xoáy hay ko thì chó vẫn đẹp và trung thành thôi, nuôi tốt nha bạn!

luckyluke08

Thì chỉ có mỗi cái xoáy lưng để Phân biệt Phú quốc với chó ta, Không có xoáy thì còn nói làm gì nữa (Ridge back Dog)
Nuôi thì vẫn trông nhà được, vẫn là một con Pet còn triển vọng gì? Làm cho giống sao?

dingoo

<color="Orange">Chuyên gia</color>
Các bác cho em hỏi. em sắp được tặng một chú phú quốc. nghe nói bố mẹ đều là phú quốc (có xoáy). đẻ lần một được 1 con (có xoáy). đẻ lần này 2 con (một đực màu đen- không xoáy; một cái vàng - có xoáy). Chú chó em sắp có là con đực trong lứa đẻ này. ngoại hình thì tôt, 4 chân trắng. mỗi tội không có xoáy. Các bác cho hỏi chú này nuôi co triển vọng không ạ? xin cảm ơn
Hiện nay do di truyền ở chó PQ chưa ổn định nên mặc dầu là cha mẹ chúng có xóay nhưng chó con sinh ra vẫn có tình trạng - con có xóay, con không .
Thông thường mọi người đều cho rằng xóay là tính trội nên con đực -cái đều có xóay khi phối ra thì chắc 100% chó con sinh ra là có xóay ( theo định luật Mendel ) nhưng không phải thế ạ.

-Đọan trường ai có qua cầu mới hay.
Nhiều anh em say mê chó PQ , ra đảo lựa những chú chó xóay ( có người gọi là rặc ) về phối giống cũng gặp tình trạng này , Các bạn thử nghĩ tòan là 1 đàn chó xóay mà sinh ra các đàn chó con tỉ lệ chó có xóay biến động từ 30-50% .Mà chó không xóay thì làm sao kinh doanh được , một số người nuôi đành
ngả ngựa giửa đường .

Xin trở lại vấn đề của bạn , Chó PQ có nhiều đặc điểm tốt , xóay là 1 đặc điểm ngọai hình biểu hiện bên ngòai của chúng , hiện nay chưa chúng ta chưa có điều kiện để minh chứng là cái xóay đi kèm theo đặc tính thông minh hay ngu dốt , khi có xóay là có biểu hiện kèm theo đặc tính đó hay không ?

Có thể xem xóay như 1 vẻ vẻ đẹp ngọai hình mà bạn thích -chỉ có thế . Nếu bạn không đặt nặng việc nuôi chó này là để sản xuất chó giống và kinh doanh thì bạn cứ nuôi và tôi mong bạn nuôi để có nhận xét giúp cho mọi ngừơi băn khoăn như bạn, tôi không rành về về tướng số lắm nhưng các bạn trên dđ có nêu 4 chân trắng là- tứ túc hoa mai đó .
( xin lưu ý dù chó con không xóay - nhưng vẫn tiềm ẩn gen xóay trong cơ thể của nó )

catsamac

Member
Nhất trí với bác Dingoo ở điểm này.

Thực ra việc có xoáy (trội) - thực tế chỉ là trội không hoàn toàn.

Không có xoáy - gien lặn không hoàn toàn.

Để biết được chó của bạn có hay không gen có xoáy hoặc gen xoáy hoàn toàn, theo gợi ý của bác Kimtiêm chỉ có cách cho lai thử với chó ta hoặc một giống chó hoàn toàn không xoáy.

Nếu đàn con sanh ra: 100% có xoáy - Chó mang gen xoáy trội hoàn toàn(AAAA).
................................100% không có xoáy - chó mang gen xoáy lặn hoàn toàn (bbbb).
Các trường hợp khác đều là trội hoặc lặn không hoàn toàn (AAbb - AAbb - Abbb,.....) .

dthong

Hiện nay do di truyền ở chó PQ chưa ổn định nên mặc dầu là cha mẹ chúng có xóay nhưng chó con sinh ra vẫn có tình trạng - con có xóay, con không .
Thông thường mọi người đều cho rằng xóay là tính trội nên con đực -cái đều có xóay khi phối ra thì chắc 100% chó con sinh ra là có xóay ( theo định luật Mendel ) nhưng không phải thế ạ

( xin lưu ý dù chó con không xóay - nhưng vẫn tiềm ẩn gen xóay trong cơ thể của nó )
chính vì là gene trội nên mới có hiện tượng cha mẹ xoáy đẻ con không xoáy . Chó cha mẹ chỉ cần có 1 gene xoáy thôi là đã có xoáy . Nhưng những con này có mang gene không xoáy trong máu do đó khi phối với nhau có thể cho ra 25% khả năng không xoáy . Ở chó Nam Phi và Thái cũng vậy thỉnh thoảng cũng có những con không xoáy chào đời . Các con không xoáy không mang trong người gene xoáy nào và không có khả năng sinh con có xoáy nếu 2 con không xoáy phối với nhau . Tuy nhiên người ta khuyến khích không nên hủy diệt con chó không xoáy này vì tính nhân đạo . Trong tương lai các nhà khoa học sẽ có bộ kiểm tra máu cho để xác định con nào có mang gene không xoáy . Dù vậy người ta cũng không khuyến khích việc loại bỏ hoàn toàn gene không xoáy ra khỏi dòng chó Rhodesian RB vì tổ tiên của chúng cũng có những con không xoáy. Xin đừng quên rằng tất cả các loại chó xoáy trên thế giới có thể bắt nguồn từ một giống chó xoáy duy nhất và trong quần thể chó xoáy đó vẫn có những con không xoáy vì mục đích của con người chỉ đơn giản dùng chó để săn . Việc tạo những dòng chó hoàn hảo về hình thức chỉ là quan niệm của thời đại nhằm mục đích thi show .

"The Khoikhoi dogs of South Africa, from which our dogs derive the ridge trait, were not an all-ridged population. Because their breedings were not managed and directed by humans, a degree of ridgelessness in their breed population was normal."
http://www.rhodesianridgebackhealth.org/resources/ridgegenetics.html

cảm ơn các bác.cuối tuần em sẽ nhận cún con, hy vọng khi đó có nhiều điều kiện để nhờ các bác chỉ bảo thêm.

Bác cứ yên tâm mang cún về nuôi và chăm sóc thật tốt nhé không có xoáy nhưng vẫn đáng yêu và vẫn có vẻ đẹp riêng của nó chứ. Bằng chứng đây: mình gửi ảnh em vện nhà mình - em sinh ra trong đàn có 8 anh chị em, bố mẹ và các anh chị em còn lại của nó xoáy đầy đủ cả chỉ có nó là không nhưng mình rất thương nó vì cái tính ngoan hiền, dịu dàng, dẽ bảo nên đã giữ em nó nuôi đến tận giờ và không có ý định cho em nó đi đâu cả.

dingoo

Bác cứ yên tâm mang cún về nuôi và chăm sóc thật tốt nhé.....QUOTE]

Chú chó của bạn là 1 câu chuyện sinh động về chó PQ không xóay , tôi cũng gặp và nghe nhiều câu chuyện như thế , bên cạnh cái xóay ở chó PQ có nhiều đặc tính khác làm ta thích thú khi nuôi nó .

puppy 109

Member
ko có xoáy nghĩa là ko phải chó PQ,cho dù có là chính do con chó PQ đẻ ra thì ko có xoáy vẫn ko phải là chó PQ

dingoo

Đúng -Sai ??

ko có xoáy nghĩa là ko phải chó PQ,cho dù có là chính do con chó PQ đẻ ra thì ko có xoáy vẫn ko phải là chó PQ
Khi bạn ra đường gặp 1 chú chó không xóay đi qua ai hỏi bạn đó có phải là chó PQ không thì bạn trả lời -Không . Câu trả lời đó có thể đúng .
Tò mò theo chú chó về nhà bạn hỏi người chủ của nó - và quan sát kỷ chú chó , người chủ trả lời đó là chú chó ta - Câu trả lời của bạn ở trên là gần đúng , một cụ già trong nhà bước ra nói rằng cụ ở đây đã lâu , cụ biết ông bà chú chó này là chó ta , bạn lại quan sát kỷ chú chó xem có nét nào là chó PQ hay không và cuối cùng bạn rút ra 1 điều là câu trả lời của bạn -Đúng .

Một con chó không xóay ra đời từ cha mẹ là chó PQ (cho là có xóay đi ) thì -Không phải là chó PQ thì câu trả lời này cần xem lại .

Theo tư liệu của Centimet sưu tầm và đóng góp cho diển đàn -khi nguời ta thiết lập tiêu chuẩn ngọai hình cho chó xóay Nam phi , mức thang điểm của xóay là 20 /100 . Câu hỏi đặt ra là tại sao người ta không đặt 1 tiêu chuẩn khắt khe là không có xóay xem như là không phải chó XNP ?

Theo em thấy, con nào cũng là chó, miễn là nó trung thành, ngoan ngoãn luôn nghe theo mình là dc. Nếu bạn đã chấp nhận nuôi nó, đặt tên cho nó có nghĩa là bạn đã chịu tr1ch nhiệm tất cả vs nó, dù là gì đi nữa, nó cũng là bạn của bạn, nếu đã nuôi rồi thì thôi,mình khuyên bạn đừng bỏ nó, hãy coi nó như 1 người bạn, bạn nhé ^^

Do_Loi

Member
Có hai cái phãn đối lại ý kiến của bác dingoo

thứ nhứt: một con chó không xoáy ra đời từ cha mẹ là chó PQ (cho là có xoáy đi) => cái nầy lại quay lại cái vòng luẫn quẩn của quả trứng và con gà, trong trường hợp nầy chỉ có thể kết luận được là cặp chó bố mẹ là chó PQ đã bị lai tạp!

thứ hai: cái tài liệu mà centimet gữi lên là cái thang điểm người ta chấm điểm cho cái bờm của chó xoáy NP. Tiêu chuẩn tối thiểu cũa những con chó được cho vào thi là phải có bờm lưng, còn bờm xấu đẹp thế nào thì sẽ được chấm 20 điểm. Nhửng con không có bờm đâu có được gọi là chó xoáy NP và phải đứng thẳng cẳng ở ngoài đường thôi bác ạ. Thế nên chẵng có cái chuyện một con chó có nguồn gốc chó xoáy NP - rất đẹp về mọi cái, trừ việc không có bờm lưng, được 80/100 điểm và đoạt chức vô địch, trên nhửng con khác có bờm lưng mà chĩ đạt 79 điểm cả.

Mà xin lổi mọi người nha, lại làm nhàm sai chổ rồi! Những bài nầy lẻ ra phãi để ỡ chỗ khác..

Một con chó không xóay ra đời từ cha mẹ là chó PQ (cho là có xóay đi ) thì -Không phải là chó PQ thì câu trả lời này cần xem lại .

Theo tư liệu của Centimet sưu tầm và đóng góp cho diển đàn -khi nguời ta thiết lập tiêu chuẩn ngọai hình cho chó xóay Nam phi , mức thang điểm của xóay là 20 /100 . Câu hỏi đặt ra là tại sao người ta không đặt 1 tiêu chuẩn khắt khe là không có xóay xem như là không phải chó XNP ?

CENTIMET

Member
Chó không xoáy hầu như được nhà tạo giống bỏ hẳn bằng thuốc ngủ liều cao từ khi lọt lòng...Có thể một vài người trong chúng ta cho rằng...không đạo đức , ác..v.v..Nhưng nếu họ biết không đạo đức, ác mà vẫn làm thì họ được đều gì..Cái giá họ phả trả được đền bù xứng đáng..Một giòng chó thuần chủng được lai tạo ít nhất từ 6 giòng chó nổi tiếng khác...blood_hound ( chó đánh hơi tìm mùi máu...thời xưa được người ta dùng để truy tìm Nô Lệ đào tẩu...) được coi là chiếm phần nhiều trong hệ thống Gien của chó Xoáy lưng Nam Phi....v.v

Với chó xoáy lưng Nam Phi..lỗi là xoáy không đặt theo tiêu chuẩn:

Gởi hình theo tư liệu mời tham khảo..

HÌnh được chụp từ sách:

Centimet.

...

catsamac

Member
Thượng đế tạo ra sự sống. Mọi lỗi lầm tội ác của chúng ta Thượng đế cũng chờ cũng ta chết mới phán xét.

Không biết mọi người đã tự tay giết một con vật yêu thương chưa?

Hồi còn nhỏ, khoảng 18t, nhà cms có nuôi một con mèo rất xinh xắn. Khi nó có bầu và đẻ ra bầy con 4 con. Chẳng may, khi mới đẻ con được mấy ngày thì nó bị mụ hàng xóm đầu độc. Sau đó mấy ngày, 3 con của nó cũng lần lượt lên đường theo mẹ. Chỉ còn một con duy nhất nhưng có lẽ nó đã bú sữa mẹ nó lúc đã bị ngấm thuốc nên bị mù và di chuyển khá khó khăn.

Lúc đó cms cũng nghe chuyện về việc giết đi những cá thể động vật không hoàn hảo và chuyện tiêm thuốc cho người chết khi họ không còn khả năng cứu chữa. Rồi mình đã lén giết nó để những mong nó tìm được một kiếp đời khác may mắn hơn.

Nhưng các bạn biết sao không? Con mèo chứ không phải con gà hay con cá. Một con vật mà có đời sống tâm linh rất gần với con người. Mãi cả sau này và bây giờ khi nhớ lại chuyện đó mình vẫn cảm thấy ân hận và thấy lạnh run hai bàn tay!

Và như một định mệnh, mình đã không bao giờ nuôi mèo được nữa. Nuôi bất cứ con mèo nào nó cũng bỏ đi hoặc chết sau thời gian rất ngắn. Một vài con thì thoát ngay ra khi mình đang trên đường mang nó về nhà.

CENTIMET

Member
Thượng đế tạo ra sự sống. Mọi lỗi lầm tội ác của chúng ta Thượng đế cũng chờ cũng ta chết mới phán xét.
Đắc nhân tâm dạy đúng nhưng chắc bác CSM áp dụng chưa hợp lý trong trường hợp này...

Centimet.

...

dthong

mình đồng ý với bác dingoo . Quần thể chó PQ ban đầu chưa chắc 100% đều có xoáy . Cũng giống như các chuyên gia chó Nam Phi nói quần thể chó KhoiKhoi (tổ tiên của chó NP) không phải 100% có xoáy . Do đó nếu nói 1 con chó có 7-8 đặc điểm của chó PQ chỉ thiếu xoáy không phải chó PQ thì cũng cần phải xem lại . Nếu các bạn đánh vào google "Ridgeless Rhodesian Ridgeback" thì sẽ thấy người ta đề cập khá nhiều về chó RRB không xoáy . Họ vẫn gọi đó là RRB tuy nhiên các con này không đúng tiêu chuẩn yêu cầu của RRB thôi .

namkanu

Chẳng biết các bác thấy thế nào. Chứ em cũng đang nuôi 1 cháu xoáy thái không xoáy đây. Vẫn khôn ngoan bình thường, rất biết nghe lời. Phải chăng người đẻ ra mà bị dị tật thì cũng giết luôn vì cho rằng không phải người hay không phai con của bố mẹ nó đẻ ra à. Dòng máu mà nó mang thuần chủng thì nó vẫn là 1 chú chó thuần chủng. Câu nệ hình thức chắc gì con có xoáy đã khôn bằng con không có xoáy? Có ai dám khẳng định hay chứng minh được là chó xoáy nhưng không có xoáy ngu hơn chó xoáy có xoáy ko? =))

Hiện tại "xoáy" của Phú Quốc chưa có tính chất ổn định. Qua nhiều phản ánh của nhiều anh chị em trên diễn đàn cũng như trường hợp tôi từng chứng kiến như thế này!
Có hai vợ chồng gần nhà tôi vào Nam lập nghiệp, họ được người ra cho một con chó vàng, bộ dạng giống Phú Quốc bây giờ nhưng không có xoáy, khi trở lại miền Bắc họ cố mang về vì con chó rất khôn và theo họ đã lâu.
Khi ra Bắc con chó này sinh sản thì trong lứa nào cũng có 2-3 con có xoáy, tôi sinh nghi và phán đoán hay là có con chó đực Phú Quốc nào gần nhưng tìm mãi không ra.
Kinh tế khấm khá xây tường cao cổng kín và chỉ có một con chó đực nữa, và kết quả con chó kia vẫn liên tục cho ra đời những con chó có xoáy.
Xây dựng tiêu chuẩn chó Phú Quốc được công nhận rộng rãi đang là vấn đề cốt lõi của những ai yêu thích chó Việt nói chung và Phú Quốc nói riêng.