• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Phú Quốc ở đô thị theo phương diện "NUÔI CHÓ" !!!

HQ-empire

Senior Member
Đầu tiên xin được khẳng định lại từ "nuôi" trong ngoặc kép - tức là nuôi đúng nghĩa với mục đích để nuôi chơi, coi con chó như một người bạn.

Thực sự để nuôi một con chó (bất kể giống gì) thì công sức bỏ ra để nuôi nó nhiều hơn so với tiền bạc mua nó. Cho dù con chó có giá trị cao đi chăng nữa nhưng chỉ là số tiền bỏ ra 1 lần, nhưng công sức bỏ ra nuôi nó là hàng ngày. Và thời gian chính là tiền bạc !

Bất kỳ một giống loài nào đều khát khao một điều đó là sự tự do ! Và nếu không đạt được sự tự do nhất định, sinh vật có thể bị biến đổi về tâm-sinh-lý !

Mọi người hãy hình dung VD sau của tôi :

- Giả dụ có gia đình giàu có nọ nuôi con theo cách sau : Cho con ăn thật ngon, đáp ứng đầy đủ vật chất nhu cầu cho con. Nhưng nhốt con trong nhà, ép học thật nhiều bài, hay nôm na là gói trọn trong 1 căn phòng. Hàng ngày đúng giờ nhất định, bố-mẹ bắt con đi tập Gym, tập bơi để tăng thể lực, tránh còi xương... rồi về lại nhốt lại...

- Có một gia đình khác lại nuôi con theo cách khác : Cho con ăn vừa đủ dinh dưỡng, bắt con học theo đúng khả năng của con và đơn giản là không nhốt con trong nhà, cho tự do tự giác... Hàng ngày cả gia đình dắt nhau đi tập thể dục buổi sáng hoặc buổi tối để giao lưu...

>>> Theo các bạn, đứa trẻ nào sẽ "bản năng" tốt hơn !!!

Với VD như vậy thì mình có đôi điều quan niệm cá nhân như sau : Nếu mình thực sự yêu con chó và thích nuôi con Phú Quốc thì tốt nhất là nhà mình phải đủ rộng để có 1 không gian nuôi thả rông con chó trong khuôn viên nhà. Nếu nhà quá chật trội, tốt nhất không nuôi nhốt hay xích thường xuyên giống này ! Bản thân con chó là giống chó săn cổ, nguyên thủy nên rất ghét sự "kìm kẹp" - tức là xích ! Nếu ta cứ xích nó lâu đảm bảo nó sẽ thui chột hết tính chất của con chó Phú Quốc. Ngoài ra, hàng ngày chúng ta tối thiểu phải cho nó đi bộ hoặc chạy (tùy theo khả năng thể lực từng con) vài giờ. Kiếm 1 khuôn viên có không gian như công viên, bãi cỏ, bờ sông... thả rông cho nó chạy chơi xả láng 30' hàng ngày...

Theo tôi nghĩ, nếu đã thích nuôi chó Phú Quốc ở thành phố thì thật sự phải xác định là :

"Của 1 đồng - Công 1 nén"

Phải là người thoải mái thời gian mới nên nuôi. Và 1 đồng ở đây có thể là 1 vài triệu hay có thể là cả hàng trăm triệu... nhưng cái công mà chúng ta bỏ ra còn lớn hơn nhiều...

Mọi người cùng tọa đàm vấn đề này nhé !

P/S : Đó là tôi nói trên phương diện nuôi chó đúng nghĩa, coi con chó như người bạn và muốn khai thác các đặc tính hay của con chó Phú Quốc để thỏa mãn sở thích. Ngoài ra, bài này không nói đến các cách nuôi chó PQ hiệu quả và đạt hiệu quả kinh tế cao hơn, khoa học hơn !

LexusLX570

Đọc topic của Bác mà ko thấy cái gì liên quan đến nhau cả!
Ví Dụ của Bác :Đọc ko biết là so sánh nhà giàu hay nhà nghèo mà VD đầu tiên thấy Bác nhấn mạnh con nhà giàu đề làm gì?ko thấy liên quan?Nếu so sánh về bản năng thì theo Bác bản năng đấy là gì?
Hầu hết những người nuôi chó ,đều có chế độ riêng thích hợp cho Cún theo điều kiện.,Phải có giờ có giấc ,Người là chủ của chó chứ ko phải chó là chủ của người!
Nếu là 1 con chó khôn nó phải tuân theo được lịch trình hàng ngày của chủ dành cho nó.Ví dụ:giờ ăn,giờ đi chơi...!(cái này ko liên quan đến bản năng j cả)

Phương diện nuôi chó trong đô thị ,chỉ cần có thời gian mỗi ngày cho chúng được ra ngoài chạy nhảy trên 1 bãi đất rộng,là đủ ...!

HQ-empire

Senior Member
Ví Dụ của Bác :Đọc ko biết là so sánh nhà giàu hay nhà nghèo mà VD đầu tiên thấy Bác nhấn mạnh con nhà giàu đề làm gì?ko thấy liên quan?Nếu so sánh về bản năng thì theo Bác bản năng đấy là gì?
Hầu hết những người nuôi chó ,đều có chế độ riêng thích hợp cho Cún theo điều kiện.,Phải có giờ có giấc ,Người là chủ của chó chứ ko phải chó là chủ của người!
Nếu là 1 con chó khôn nó phải tuân theo được lịch trình hàng ngày của chủ dành cho nó.Ví dụ:giờ ăn,giờ đi chơi...!(cái này ko liên quan đến bản năng j cả)

Phương diện nuôi chó trong đô thị ,chỉ cần có thời gian mỗi ngày cho chúng được ra ngoài chạy nhảy trên 1 bãi đất rộng,là đủ ...!
Bác hiểu VD trên là "Con nhà giàu" là hiểu sai ý mình rồi bác à, ý mình muốn nói là con vật hay con người cũng đều muốn có cái tự do nhất định. Nếu chỉ chăm cho chó ăn tốt, và ở sạch mà cứ kìm kẹp nó bằng "nhốt hay xích" suốt thì nó cũng kém dần con chó đi.

Cái ý mình muốn nói ra là nhà nên có cái sân hay có khoanh nào đó đủ rộng dãi (chứ đừng bé như cái cũi/chuồng inox nhốt nó) thì nuôi chó Phú Quốc sẽ tốt hơn. Các bác để ý con Hổ nuôi ở vườn thú ấy, chuồng cũng rộng, ăn cũng ngon... nhưng tỷ lệ sinh sản của nó cực kém so với tự nhiên... Ý mình là như thế chứ không phải là so sánh "cách nuôi con kiểu nhà giàu so với nhà nghèo" như bác hiểu đâu !

Thân ái !

LexusLX570

Bạn nên đọc kĩ lại comment của mình nhé!Và trả lời những dấu hỏi đó ?

Topic của bạn mình thấy ko nói lên điều gì cả?Lúc đầu tưởng vào đọc được hướng dẫn phương diện nuôi CPQ ở đô thị.!Nhưng vào đọc thì thấy chẳng có cái gì liên quan đến nhau,và ko hiểu bạn muốn nói đến cái gì nữa?

Bạn tự xem lại 2 Ví dụ của mình xem có liên quan đến bản năng gì ko nhé?!Con người ko thể lấy ví dụ so sánh với con vật nuôi được!Người là chủ của Chó,chứ ko phải ngược lại!

HQ-empire

Senior Member
Thôi bác ạ, có lẽ bác không hiểu ý mình đâu ... hy vọng sau này sẽ hiểu ...=;

HiepGa1991

Đọc tiêu đề đã thấy nó mâu thuẫn rồi, nội dung nó càng mâu thuẫn hơn. Vì vậy mà bác viết bài bên DIVN đã bị xóa vì lý do Spam.
Bác có hiểu bản năng của con người là như thế nào không? Bản năng của con người nó cực kỳ hay luôn đấy chứ cái cách bác VD nó không hề là bản năng mà là phản xạ có điều kiện.

Tôi đọc rất nhiều bài viết của bác nhưng những định nghĩa của bác thường đi lạc các vấn đề trong Topic. Bác viết 1 bài mà xem lượng comment nó như thế nào, ai hưởng ứng với bác? Bác có thể lập trang Web cho riêng bác nhưng ai hưởng ứng với các bài ntn hay bác định chơi 1 mình? Bác nên suy nghĩ nhiều hơn rồi hãy viết bài. Đó là lời khuyên thật lòng chứ không hề mang hơi hướng châm biếm hay đả kích.

HQ-empire

Senior Member
Đọc tiêu đề đã thấy nó mâu thuẫn rồi, nội dung nó càng mâu thuẫn hơn. Vì
Title : Chó Phú Quốc ở đô thị theo phương diện "NUÔI CHÓ" !!!

Nuôi chó là như thế nào ?

Chơi chó là như thế nào ?

Kinh doanh chó là như thế nào ?

Bạn nên hiểu và phân biệt kỹ nhé ! Lượng đọc và comment thế nào ư ? Có thể hơi khó để cmment vấn đề nay mà !

[Còn ở bên DIV bài viết của tôi chỉ có vài chữ như sau :

Tiêu đề : "Của 1 đồng - Công 1 nén"

Nội dung : Chó Phú Quốc ở đô thị theo phương diện "NUÔI CHÓ" xem ra đúng như vậy.]

Bài này độ Spam còn thua bài của bác Neo bên ấy, nên tôi test độ phản ứng của Mod xem thế nào bên ấy thôi !

HQ-empire

Senior Member
Nôm na nội dung bài viết các bác gọi là mâu thuẫn chỉ đơn giản như sau :

Con vật hay con người đều cần sự tự do. Chó PQ là loại chó ưa tự do, nuôi nhốt nhiều, xích nhiều và chỉ cho vận động, tập luyện (không cho tự do sinh hoạt) mặc dù có ăn ngon, đủ chất vẫn không phải là giải pháp khi nuôi chó PQ ở điều kiện đô thị.

VD yêu tố con người là để minh họa chứ không so sánh giữa chó và người, các bác đọc đừng đơn giản mà nghĩ như thế !

WOLF-BROS

Member
he he gió mùa sắp về rồi mà đầu các bác vẫn nóng ghê nhỉ :))
đại khái anh chủ thớt thì muốn đàm đạo về vấn đề nuôi nhốt con chó nói chung và con PQ nói riêng trong điều kiện nuôi ở đô thị ý mà
đúng là có điều kiện như thế nào thì nuôi như thế đó nhưng cũng phải ghi nhận là chó PQ mà nuôi nhốt như chó cảnh thì cũng chán và phí con chó thật :D cứ bảo sao nhiều bác sau này lại than vãn là chó PQ nhà em không biết bắt chuột, vớ vẩn sau này lại ngủ chung với chuột cho ấm cũng nên =))
nuôi chó thả rông trong nhà cũng tốt mỗi tội cái công vệ sinh hơi bị cực và chó con nó ngứa răng thì gucci hay LV gì gì đó thành mồi ngon ngay
nhưng có điều tôi tự nghiệm ra được đó là chó giống nào cũng thế, nuôi nhốt nhiều thứ nhất chân sẽ rất xấu, dáng người cũng xấu và thậm chí có con còn bị hỏng cả chân luôn
thứ hai là chó nuôi nhốt quá nhiều sẽ có khả năng xảy ra 2 tình trạng, chó bị stress hoặc quá nhút nhát hoặc quá hung dữ khát máu khi thấy người lạ, cả 2 tình trạng trên đều không ổn
trẻ em đi học còn được nghỉ giải lao, được ra ngoài chơi huống chi con chó phải không các bác :)
à theo các bác thì nuôi chó và chơi chó khác nhau hay chỉ là 1 nhỉ?

khuyen_mo

Active Member
Nhà ở đô thị ko cần sân vườn vẫn nuôi tốt và vẫn phát huy được bản năng của Cún!Đó được gọi là kinh nghiêm nuôi dạy,và theo đk cách thức của Chủ!
Nuôi PQ thì chắc các Bác cũng nghe tên Bác Hoan1974,Bác Thắng Mun ,2 nhà Bác này ko hề có sân vườn mà Cũng ko hề thả tự do.đều áp dụng chế độ nuôi riêng mà thần thái con chó vẫn rất tốt,bản năng săn mồi bắt chuột và bắt mèo như bt.Nhà rộng có sân vườn nếu ko có kinh nghiệm nuôi thì con chó Thần thái có tốt đc hay ko??Điều quan trọng vẫn là kinh nghiệm nuôi!

HQ-empire

Senior Member
he he gió mùa sắp về rồi mà đầu các bác vẫn nóng ghê nhỉ :))
đại khái anh chủ thớt thì muốn đàm đạo về vấn đề nuôi nhốt con chó nói chung và con PQ nói riêng trong điều kiện nuôi ở đô thị ý mà
đúng là có điều kiện như thế nào thì nuôi như thế đó nhưng cũng phải ghi nhận là chó PQ mà nuôi nhốt như chó cảnh thì cũng chán và phí con chó thật :D cứ bảo sao nhiều bác sau này lại than vãn là chó PQ nhà em không biết bắt chuột, vớ vẩn sau này lại ngủ chung với chuột cho ấm cũng nên =))
nuôi chó thả rông trong nhà cũng tốt mỗi tội cái công vệ sinh hơi bị cực và chó con nó ngứa răng thì gucci hay LV gì gì đó thành mồi ngon ngay
nhưng có điều tôi tự nghiệm ra được đó là chó giống nào cũng thế, nuôi nhốt nhiều thứ nhất chân sẽ rất xấu, dáng người cũng xấu và thậm chí có con còn bị hỏng cả chân luôn
thứ hai là chó nuôi nhốt quá nhiều sẽ có khả năng xảy ra 2 tình trạng, chó bị stress hoặc quá nhút nhát hoặc quá hung dữ khát máu khi thấy người lạ, cả 2 tình trạng trên đều không ổn
trẻ em đi học còn được nghỉ giải lao, được ra ngoài chơi huống chi con chó phải không các bác :)
à theo các bác thì nuôi chó và chơi chó khác nhau hay chỉ là 1 nhỉ?
Đồng quan điểm với bác W.B về vấn đề này. Nuôi chó PQ thì mình mới nuôi, nhưng nuôi chó ta các loại (chó phía Bắc) thì mình nuôi ít nhất cũng gần 30 năm nay rồi ! Nói là "mình nuôi" chứ không phải là "nhà nuôi" đâu nhé ! Trước bé, được bố mua cho con chó, bắt bố đóng cho cái chuồng bằng gỗ rõ đẹp y như cái nhà của các con chó trong phim hoạt hình ấy, có cửa, mình nhốt chó suốt, khi nào ra "vần" chó thì thả ra và cho ăn thì thả ra... Rốt cuộc con chó ấy rất hung dữ, nhưng chỉ có duy nhất một mình mình là bảo được nó, và sủa rất dai, nhiều khi nhà có khách...

Khi đằng sau nhà người ta lấp cái hồ thành bãi cát, mình bị xổng 1 con chó chạy ra mất chó... :( nên con tiếp theo mình xích suôt, hầu như xích cả ngày và thỉnh thoảng dắt cho đi VS mà thôi... Rốt cuộc con chó này bị kiểu cuồng cuồng, nếu được thả ra chạy biến đâu không biết, gọi ko về, đi chơi chán mới về... Có hôm cầm xích đi tìm chó mà vừa đi vừa sắp khóc vì tưởng mất chó (hồi này tầm 10 tuổi)... May mà hồi xưa nạn câu chó ko rộ như bây giờ...

Khi bắt đầu lớn, tầm lớp 9 gì đó thì bắt đầu nuôi chó thả rông trong sân cho tới ngày nay... Lớn hơn tý nữa thì bắt đầu biết dắt cho đi chơi kiểu tập TD... Nói chung, thấy chó được nuôi không xích mà chúng được nô đùa, gặm, vật lộn nhau suốt ngày con chó nó tươi tỉnh hơn, nó biết ý mình và tình cảm hơn... Biết phân biệt kiểu trông nhà hơn như kiểu khách goị cửa thì sủa điên cuồng, đạp rầm rầm hai chân chồm vào cửa... Khách khiếp vía :) khi mình ra mở cửa, khách sợ hãi ko dám vào hoặc bảo nhốt chó vào... Nhưng bọn chó thấy chủ là thôi luôn, hiền như bụt luôn vui vẻ với khách ko sủa 1 tiếng.

Đặc biệt có sự phân cấp rõ ràng nếu mình nuôi bầy chó. Con chó già nhất, cầm chịch sẽ đánh ngay con chó nào nếu con chó đấy mình bảo ko nghe hay quát vào nhà cứ chạy lung tung về kiểu gì cũng bị ăn đòn :D

Nói chung mình thấy, ngoài thể hình con chó sẽ bị xấu do bị kìm kẹp - nếu thả rông lúc nào nó chả đi đi lại lại, nô đùa, thì tâm lý con chó cũng có vẻ tình cảm hơn...

Nhà ở đô thị ko cần sân vườn vẫn nuôi tốt và vẫn phát huy được bản năng của Cún!Đó được gọi là kinh nghiêm nuôi dạy,và theo đk cách thức của Chủ!
Nuôi PQ thì chắc các Bác cũng nghe tên Bác Hoan1974,Bác Thắng Mun ,2 nhà Bác này ko hề có sân vườn mà Cũng ko hề thả tự do.đều áp dụng chế độ nuôi riêng mà thần thái con chó vẫn rất tốt,bản năng săn mồi bắt chuột và bắt mèo như bt.Nhà rộng có sân vườn nếu ko có kinh nghiệm nuôi thì con chó Thần thái có tốt đc hay ko??Điều quan trọng vẫn là kinh nghiệm nuôi!
Biết là ai yêu chó đều biết cách để con chó mình tốt nhất, nhất là với những người có kinh nghiệm thì ko phải lo gì nữa. Nhưng ý của topic này a muốn nói là dù sao hạn chế xích, hay nhốt quá chật trội đối với con PQ vẫn sẽ tốt hơn. Kìm kẹp nó quá chật trội nó cũng tù túng ra, nếu có xích thì cũng phải dài xích cho nó có thể vận động thường xuyên hoặc chuồng cũng phải rộng dãi cho nó dựng đuôi mà đi lại không chạm được ...

baizen82

Member
Nói nhu bác HQ thì điều kiện để nuôi khuyển cach chỏ­ nên rất nan giải sao.
Em chỉ nói theo cách nghĩ của mình mong nhận đuo­c nhiều y kiến cua ae
Thú­ 1. Xuất phát tù­­ mục đích gì ( nếu là làm kinh tế em xin phép miễn bàn)
Thú­ 2. Nuôi một con vật ( chó, mèo, chim, cá....) tất cả phải xuất phái tù cái thú, sáu đó đến tình cảm của chủ dành cho vật nuôi, Chí vì lẽ đó mà cho du hoàn cảnh nào ngu­oi chủ của vật nuôi cũng sẽ cố gãng hết mú­c có thể để tạo điều kiên tốt cho vật nuôi của mình.Cho dù điều kiện ỏ­ là nhu thế nào đi nũa. không có lẽ phải có một ngôi nhà có sân có vuòn mói­ có thể nuôi chó đu­ọc. ( cái này gọi là điều kiện lý tuỏng thì đúng hoi.) có nuôi đuọc hay không là do chủ vật nuôi, có thể để có thêm một chú khuyện làm thành viên cho nhà chủ chó phải trả mội cái "giá " cộng vó­i một su­ hi sinh nào đó. nhu­ vì tình cảm ,su­ đam mê, thú vui. họ sã­n sàng chấp nhận . và đun­g vội nhìn điều kiện sống của một con chó mà đánh giá thấp con chó đó. hay nghi nuoi nhu vậy thì làm con chó ngu đi , hay khiến nó cuông điên, nhảm nhí. tẩt cả là do con nguoi. CHỦ CHÓ ĐIÊN THÌ CHÓ DỄ BỊ ĐIÊN NHIỀU HON, chủ ngu mà bảo nuôi một con chó khôn thì "Luyện" la­­m.:)):))=))

Thank all.

@baizen82 và các ae khác :

Chó PQ nuôi khá khó vậy nên VKA mới có bài viết sau để nhắc nhở chung :

5 sai lầm lớn chủ nuôi chó thường mắc phải.

Người viết bài này không có ý chỉ chích, mà mong muốn các chủ nuôi chó suy xét, lựa chọn cho mình một con chó phù hợp và chăm sóc đúng cách.

1. Chọn mua giống chó không phù hợp với điều kiện nuôi:

Nhiều chủ chó bỗng dưng chỉ thấy "thích là mua liền", vì trông chó quá đẹp, xinh và đáng yêu...hoặc nuôi chó theo phong trào, theo model thời trang, hoặc là quà tặng biếu của bạn bè làm ăn...họ không hiểu rằng liệu có phù hợp không? Chẳng hạn như bạn chọn mua một con border colli, hoặc một Dobecman, một GSD...các giống này rất cần không gian rộng rãi và chủ nuôi có thời gian cho chúng vận động, luyện tập. Ngược lại chúng phải sống trong các căn hộ đô thị chỉ có "ăn no lại nằm" như loài heo lợn! Hoặc bạn là người thích thể thao, vận động, có điều kiện nhà vườn, trang trại thì lại chọn nuôi các giống toys dog như chihuahua, Minpin..

2. Mua chó để cho con trẻ chơi như một đồ chơi!

Không giống như bất cứ một đồ chơi vô tri nào, chó cần có sự chăm sóc, nuôi dưỡng khoa học và có sự gần gũi thường xuyên để luyện chúng hòa đồng với con người và thân thiện với môi trường và các loài vật khác. Nhiều người không tiếc tiền mua bất cứ giống chó gì mà con cái mình thích nhưng chúng chưa đủ lớn và hiểu biết để chăm sóc chó, cha mẹ cũng không có thời gian để nuôi chó. Con chó lúc này trở thành" nửa là đồ chơi, nửa là gia súc ở các trang trại chăn nuôi!". Nếu có thời gian "chơi với chó" thì bạn hãy nuôi chó !

3. Mua chó không rõ nguồn gốc.

Không những không biết được chất lượng và nguồn gốc của giống mà còn không bảo đảm về sức khỏe, dễ mắc các bệnh dịch nguy hiểm như: Parvo, Carrê, Ho cũi chó...Nên tìm mua chó từ các breeders bạn sẽ được họ hướng dẫn cách nuôi và các thông tin về con giống chó bạn muốn mua.

4. Không hiểu biết và quan tâm đến huấn luyện cơ bản.

Nhiều chủ chó cho rằng: có thể thuê các thày dạy chó sau khi chó đã lớn được 7-8 tháng tựa như trẻ đến tuổi đi học ( Go to school)- Họ không biết rằng ngay từ 2-6 tháng tuổi, chó cần được luyện thường xuyên các bài tập vâng lời bằng những khẩu lệnh hoặc lệnh hiệu ( obedience commands) như: "Sai!", "Tốt","Không"...hoặc ra hiệu bằng bàn tay, ngón tay... Dù sau này bạn có nhiều khóa học cho chó mà không có sự hiểu biết căn bản về huấn luyện và gần gũi của chính chủ chó thì hiệu quả "đào tạo" chó chỉ là số O mà thôi. Chủ chó cũng phải là" thày của chó"!

5. Không sớm tạo điều kiện hòa đồng cho chó.

Nếu sở hữu một con chó để về nuôi trong nhà, nhốt chuồng hoặc chỗ kín, biệt lập không có tiếp xúc với con người, vật nuôi khác sẽ tạo cho con chó một thần kinh bất thường, rất hung dữ hoặc rất nhút nhát sau này. Chó sẽ không được hòa đồng tốt ( good socialization ). Sẽ là bất cập khi chó đã trưởng thành, khó dạy, khó thay đổi tính cách. Chó cần được hòa đồng với xã hôi ngay từ trước 16 tuần tuổi.

baizen82

Member
@baizen82 và các ae khác :

Chó PQ nuôi khá khó vậy nên VKA mới có bài viết sau để nhắc nhở chung :

5 sai lầm lớn chủ nuôi chó thường mắc phải.

Người viết bài này không có ý chỉ chích, mà mong muốn các chủ nuôi chó suy xét, lựa chọn cho mình một con chó phù hợp và chăm sóc đúng cách.

1. Chọn mua giống chó không phù hợp với điều kiện nuôi:

Nhiều chủ chó bỗng dưng chỉ thấy "thích là mua liền", vì trông chó quá đẹp, xinh và đáng yêu...hoặc nuôi chó theo phong trào, theo model thời trang, hoặc là quà tặng biếu của bạn bè làm ăn...họ không hiểu rằng liệu có phù hợp không? Chẳng hạn như bạn chọn mua một con border colli, hoặc một Dobecman, một GSD...các giống này rất cần không gian rộng rãi và chủ nuôi có thời gian cho chúng vận động, luyện tập. Ngược lại chúng phải sống trong các căn hộ đô thị chỉ có "ăn no lại nằm" như loài heo lợn! Hoặc bạn là người thích thể thao, vận động, có điều kiện nhà vườn, trang trại thì lại chọn nuôi các giống toys dog như chihuahua, Minpin..

2. Mua chó để cho con trẻ chơi như một đồ chơi!

Không giống như bất cứ một đồ chơi vô tri nào, chó cần có sự chăm sóc, nuôi dưỡng khoa học và có sự gần gũi thường xuyên để luyện chúng hòa đồng với con người và thân thiện với môi trường và các loài vật khác. Nhiều người không tiếc tiền mua bất cứ giống chó gì mà con cái mình thích nhưng chúng chưa đủ lớn và hiểu biết để chăm sóc chó, cha mẹ cũng không có thời gian để nuôi chó. Con chó lúc này trở thành" nửa là đồ chơi, nửa là gia súc ở các trang trại chăn nuôi!". Nếu có thời gian "chơi với chó" thì bạn hãy nuôi chó !

3. Mua chó không rõ nguồn gốc.

Không những không biết được chất lượng và nguồn gốc của giống mà còn không bảo đảm về sức khỏe, dễ mắc các bệnh dịch nguy hiểm như: Parvo, Carrê, Ho cũi chó...Nên tìm mua chó từ các breeders bạn sẽ được họ hướng dẫn cách nuôi và các thông tin về con giống chó bạn muốn mua.

4. Không hiểu biết và quan tâm đến huấn luyện cơ bản.

Nhiều chủ chó cho rằng: có thể thuê các thày dạy chó sau khi chó đã lớn được 7-8 tháng tựa như trẻ đến tuổi đi học ( Go to school)- Họ không biết rằng ngay từ 2-6 tháng tuổi, chó cần được luyện thường xuyên các bài tập vâng lời bằng những khẩu lệnh hoặc lệnh hiệu ( obedience commands) như: "Sai!", "Tốt","Không"...hoặc ra hiệu bằng bàn tay, ngón tay... Dù sau này bạn có nhiều khóa học cho chó mà không có sự hiểu biết căn bản về huấn luyện và gần gũi của chính chủ chó thì hiệu quả "đào tạo" chó chỉ là số O mà thôi. Chủ chó cũng phải là" thày của chó"!

5. Không sớm tạo điều kiện hòa đồng cho chó.

Nếu sở hữu một con chó để về nuôi trong nhà, nhốt chuồng hoặc chỗ kín, biệt lập không có tiếp xúc với con người, vật nuôi khác sẽ tạo cho con chó một thần kinh bất thường, rất hung dữ hoặc rất nhút nhát sau này. Chó sẽ không được hòa đồng tốt ( good socialization ). Sẽ là bất cập khi chó đã trưởng thành, khó dạy, khó thay đổi tính cách. Chó cần được hòa đồng với xã hôi ngay từ trước 16 tuần tuổi.
Em đã đọc và hiểu tù­ mục 1-5 mà bác quốc khuyển đã trích dẫn.
nhu­ng chúng ta nên quay lại vần đề và nhìn thang­ lại vào nó.
Vấn đề đạ­t ra ỏ­­ đây rất rõ ràng.
_ mục này o­ đây là mục chó Phú quốc. vậy thì đuong nhien phải nói về chó phú quốc. Chúng ta đang tranh luận vấn đền mà bác HQ đu­a ra.
_ để có đuọc tình cảm sụ­ đam mê vói khuyển thì đã có một hàng nghìn câu hỏi đạt ra trong đầu . yêu say mê giống chó này o điểm gì ???
trải qua tất cả nhũ­ng cái đó thì mói nảy sinh tình cảm lòng đam mê vói giống chó mà mình muốn sỏ­ huu.đon­ giản và hết súc đo­n giản. Còn khi đã đạt đuoc cái " nguong" là không biết mình muốn gì ? thích gì? rồi thì em thiết nghĩ ae o đây ít ai có thể "Luyện" đuoc đến nguõng đấy và Xin phép không bàn tói­ nũa.
Còn khi o­ trình độ vãn còn biết mình thích gì ? muốn gi?, làm vì cái gì! thì .
xin Bác Quốc Khuyên Bác HQ và một số ae có quan điểm giống Bác HQ cú­ yên tâm . Khó khan­ nào cũng vuọn ­­qua, kẻ thù nào cũng đánh thang­.bất kể 200m2 đất nên hay 4th-12th Floor Plan . Vì nó là lòng đam mê sau nua là lòng nhiệt huyết.. the and
Thank all

Toni_black

Member

Tóm lại, nói như bác LX 570 là hợp lí nhất . ở đô thị k phải nhà ai cũng rộng rãi có sân, có vườn để nuôi chó PQ, vấn đề là có thời gian cho chó đi tập, đi chạy....có những chế độ hợp lí và cần thiết cho chó PQ .

Ở HN tôi đc biết rất nhiều ae, nhiều gia đình nuôi chó PQ trong không gian rất rất hạn chế, nhưng bản năng của nó vẫn đc phát triển toàn diện. săn bát vẫn nhanh như cắt, bơi lội giỏi và chạy thì chưa chắc đã có con chó PQ nào nuôi ở chỗ rộng rãi theo kịp .

Xin tìm đến bác THẮNG MUN ạ . THỬ luôn với con MUN nuôi ở điều kiện nhà rất hạn chế về không gian .....

gnouhp232

Member
Đúng là ở thành phố thì nuôi chó Phú Quốc rất khó, không có đủ không gian cho em nó chạy nhảy tội em nó lắm :(

khuyen_mo

Active Member
Đúng là ở thành phố thì nuôi chó Phú Quốc rất khó, không có đủ không gian cho em nó chạy nhảy tội em nó lắm :(
Chó Phú Quốc nhu cầu chạy nhảy hề hấn gì so với Doberman hả bạn.Nhà mình cũng ở trong thành phố,nhà chật hẹp nuôi Dob,nhưng Cún vẫn thông minh,chân tay cơ bắp.tốc độ chạy thì khỏi phải bàn!Vấn đề là KN!:))

Những Bác nhà có sân vườn ,Thì chắc các Bác sẽ ko phải mất thời gian dắt chúng đi chơi,đi chạy...!Nhưng vấn đề xã hội hóa kém,thần thái và độ thân Thiện chắc chắn là ko có vì chúng ko đc Chủ cho ra ngoài bao giờ mà!

Những Bác nhà trật chội ,thì phải chịu vật vả 1 chút ,mỗi ngày dành chút thời gian dắt Cún đi chơi,đi dạo chạy nhảy,va chạm với xã hôi,tiếng động...v.v!Nhưng đổi lại con chó thần thái rất tốt,thân thiện,về độ nhanh và cơ bắp trên người chắc chắn sẽ tốt hơn mấy e nuoi trong nhà rộng mà ko đc ra ngoài!

HQ-empire

Senior Member
Chó Phú Quốc nhu cầu chạy nhảy hề hấn gì so với Doberman hả bạn.Nhà mình cũng ở trong thành phố,nhà chật hẹp nuôi Dob,nhưng Cún vẫn thông minh,chân tay cơ bắp.tốc độ chạy thì khỏi phải bàn!Vấn đề là KN!:))

Những Bác nhà có sân vườn ,Thì chắc các Bác sẽ ko phải mất thời gian dắt chúng đi chơi,đi chạy...!Nhưng vấn đề xã hội hóa kém,thần thái và độ thân Thiện chắc chắn là ko có vì chúng ko đc Chủ cho ra ngoài bao giờ mà!

Những Bác nhà trật chội ,thì phải chịu vật vả 1 chút ,mỗi ngày dành chút thời gian dắt Cún đi chơi,đi dạo chạy nhảy,va chạm với xã hôi,tiếng động...v.v!Nhưng đổi lại con chó thần thái rất tốt,thân thiện,về độ nhanh và cơ bắp trên người chắc chắn sẽ tốt hơn mấy e nuoi trong nhà rộng mà ko đc ra ngoài!

H nói chuẩn luôn... Nên dành 1-2h cho nó va chạm thì sẽ tốt hơn là cứ cho nó ở nhà. Nhất là cho nó ra chỗ nào có nhiều chó để nó được nô đùa...