• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó nhát gan

ascaride

bé chó nhà em 3 tháng tuổi rồi nhưng hơi nhát gan và lại lười nữa. em thấy nó tối ngày nằm ngủ không hà, chuột chạy trước mặt nó mà nó cũng không thèm để ý nữa. giúp em dạy nó với. ba mẹ em cứ so sánh nó với con chó cũ hoài, họ nói em mà ko tập được cho nó bắt chuột là sẽ cho nó ra khỏi nhà. HELP ME^:)^

ectasy

Member
bạn phải nói rõ là giống gì. thứ 2 chó để có thể bắt chuột ko phải con nào cũng chịu ko thể nói thế là nhát đc.

Russia

Chó con mới ba tháng tuổi thì chưa kết luận được gì đâu bạn ơi. Nó còn nhỏ mà, như em bé ý, có biết gì đâu.

ascaride

bạn phải nói rõ là giống gì. thứ 2 chó để có thể bắt chuột ko phải con nào cũng chịu ko thể nói thế là nhát đc.
chó nhà mình hình như là giống phú quốc bởi cô bé có xoáy mà, nhưng phiền nổi bụng bé không thon như mấy bé chó phú quốc khác nên mình không biết có lai không. còn mình nói nhát là vì nghe nói chó phú quốc rất dữ dằn, nhiều khi còn đuổi chó bergie nữa mà em nhà mình thấy chó khác dù to hay nhỏ đều nằm rạp xuống vẫy đuôi tỏ vẻ nhún nhường cả. không biết có cách nào tập cho bé cứng rắn lên không?:(

Cunluoi

theo mình biết thì bạn nên cho chó ăn sống thịt chuột nhất là chuột con , khi chó đã ăn quen thì bạn dẫn chó ra nơi hang chuột chôn xác chuột và cho chó tập bới để có gì thì nó sẽ quen mà bới hang để bắt chuột

ectasy

Member
thứ 1 bạn nên hiểu chó cũng giống như người. 1 số tính cách của loài chỉ là điểm nổi bật của giống thôi, còn tuỳ vào mỗi con có tính cách như nào, quá trình phát triển, môi trường ra sao, làm sao nói chó Phú Quốc thì 100 giống cả 100 con đc.

meoluoi8x

Member
chó nhà mình cũng nhát , khổ thế thấy trời âm u mưa dông đã sợ rồi còn sầm chớp thì thôi rồi sợ phát điên, mắt lồi ra tai cụp xuống lưới thè dài và người bốc mùi hôi khinh dị , chăng biết có cách nào chữa cho em nó chứ tình hình này em ý già rồi có khi đứt mạch máu não ý chứ

theo mình biết thì bạn nên cho chó ăn sống thịt chuột nhất là chuột con , khi chó đã ăn quen thì bạn dẫn chó ra nơi hang chuột chôn xác chuột và cho chó tập bới để có gì thì nó sẽ quen mà bới hang để bắt chuột
tức là bạn nói mình phải bắt chuột cho nó ăn ấy à ? ghê quá ...

Linh_18

Thực ra mình nghĩ bắt chuột là nghĩa vụ của mèo, nếu bạn cần bắt chuột thì nuôi thêm em mèo nữa. Muốn nó dữ thì bày cho bạn một cách: bạn cho một người ăn mặc rách rưới, nhem nhuốc, thọc gậy qua cửa khều nó( đảm bảo an toàn nhé ). Theo bản năng chó sẽ xồ ra sủa cắn( Chó cắn áo rách mà ). Nếu nó không phản ứng thì bó tay, chó bạn có vấn đề rồi. Còn nữa, bạn nên thường xuyên chơi với nó để nó nhanh nhẹn hoạt bát hơn. Chúc bạn thành công.

nguyentiendung

hehehehehe yên tâm con chó bắt chuột se lớn lên khi bạn cho anh và ngày nào cg phải dắt nó đi bạn nên cho nó vờn con gián trước sau đó nó mới nghé mấy con vật nhỏ hơn nó nhưng mà còn nho nen bắt gián chó nhỏ ko bắt dc chuột đâu bạn

quangnhoc

Member
chó nhà mình hình như là giống phú quốc bởi cô bé có xoáy mà, nhưng phiền nổi bụng bé không thon như mấy bé chó phú quốc khác nên mình không biết có lai không. còn mình nói nhát là vì nghe nói chó phú quốc rất dữ dằn, nhiều khi còn đuổi chó bergie nữa mà em nhà mình thấy chó khác dù to hay nhỏ đều nằm rạp xuống vẫy đuôi tỏ vẻ nhún nhường cả. không biết có cách nào tập cho bé cứng rắn lên không?:(

chó mới có 3 tháng mà bạn cứ từ từ độ tuổi này thì củng như đứa con nít thôi ép nó làm những việc lớn lao làm gì ! khi khoản 6 đến 8 tháng thì tự dưng nó sẽ có cá tính rỏ ràng thôi !

ryuusei

em nghe nói cho chó ăn thịt bò sống, ăn gan bò, lách bò, ... và xích bé lại hoặc nhốt nơi hẹp, ít tiếp xúc với nhiều người, dần dần bé sẽ dữ. Nhưng mà cũng còn tuỳ thuộc vào các bé và gia đình nữa cơ, nhà em nuôi bé nào cũng hiền khô, gặp ai cũng mừng ríu rít (gặp người lạ đôi khi còn vui hơn gặp mình nữa, tủi thân ghê), mặc dù có nhiều bé trước khi em đưa về nhà rất dữ (có con chủ cũ xích một chỗ, khi cho ăn không dám thò tay vào cho thức ăn vào máng rồi đẩy lại gần).

NguyenNhuThach

Active Member
Chó của bạn sẽ được giải thân thiện,bạn phải mửng mới đúng,nó biến đổi từ dữ sang hiền vì nó đã gặp gia đình chủ tốt.Bạn tìm đọc quyển:"Chú chó Shiloh" nhé(3 tập).