• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Ngao Tây Tạng,chúa tể trên thảo nguyên

Chúa tể của thảo nguyên,sư tử núi tuyết đều là những gì mà người ta nhắc đến khi nói về chó Ngao Tây Tạng."To hơn chó soí,mạnh hơn báo hoa và nhanh hơn hươu nai",Ngao tạng là loại mãnh thú bá chủ của thảo nguyên Tây Tạng,nơi mà chỉ duy nhất con người có thể khắc chế và làm chúng phục tùng.

Loài chó này tình cờ được 2 nhà thám hiểm người Itaila phát hiện tại ngôi làng Jhangihe,toạ trên độ cao 5200m so với mực nước biển giữa khu tự trị Tây Tạng ở Tây Bắc Trung Quốc.Sau khi nghiên cứu tỉ mỉ các nhà khoa học đều nhất trí cho rằng đây chính là giống chó săn tinh khôn nhất hiện nay,từng bị giới động vật hiện đại cho là đã tuyệt chủng.Loài chó này đã hiện hữu cách đây 5000 năm và được xem như là giống chó có bộ Gen cổ xưa nhất trên thế giới hiện nay.
Cao 71 cm là thấp nhất đối với chó đực. Nặng 64-82kg. Với phần lông ở cổ đặc trưng và thể hện được tình trạng sức khỏe của nó.Chúng có màu đen,đen -nâu,đen -vàng ,xám hoặc vàng. Đuôi luôn cuộn cao trên lưng. Đầu phẳng,ko có nếp nhăn. Hình thế tạo lên sự cân đối và oai vệ.

Vào năm 1988 giống chó ngao tây tạng được bắt đầu biết đến với bản chất rất hung dữ , trung thành được người dân tộc tạng nuôi với mục đích trông giữ đàn gia súc,trải qua nhiều năm nghiên cứu đặc tính nuôi dưỡng cũng như đặc tính thích nghi của loài này Ngao Tây tạng đã được nhân giống và phát triển trên toàn thế giới.
Hiện nay,với những đặc tính nổi trội như: Lì lợm, trung thành,đặc biệt chỉ nghe một chủ,chỉ trung thành tuyệt đối với 1 chủ nhân duy nhất,Ngao Tây Tạng được giới nuôi chó trong và ngoài trung quốc đặc biệt ưa thích

Hiện nay ở Trung Quốc loài chó này thường được bán với giá từ 1500$ đến 15000$ một con chó con 2-6 tháng tuổi.(sự chọn lựa giống chó này cũng vô cùng khắt khe,có phần giống với cá chép KOI,chỉ cần bất kỳ 1 lỗi nhỏ nào cũng có thể bị loại thải ngay,trong 1 bầy 100 con đôi khi chỉ chọn ra được 1 con duy nhất,những con như vầy thường được bán với giá "trên trời".(em có được nghe là ở TrungQuốc 1 chú đã qua tuyển chọn kỹ càng như vầy khi được 2 tháng tuổi sẽ được bán với giá 50 đến 200 triệu còn 1 con trưởng thành thì có giá là khoảng 680 triệu nếu tính ra VND,hiện nay ở Trung Quốc có 1 con chó Tây Tạng đực của 1 đại gia nuôi có giá là 2 tỷ VNĐ,(cái này ko biết có đúng ko nữa vì chỉ được nghe kể chứ chưa thấy có thông tin chính xác).Còn những con bị loại bỏ,ko được đẹp lắm sẽ có giá bán thông thường khoảng 10 đến 15 triệu vnđ.

Xin góp vui lên diễn đàn . Xin cám ơn những ai đã đọc bài của em . Xin chào ACE

hoan_nc

Member
khiếp các bác cứ siu tầm ở đâu ý, chẳng chịu đưa về nhà và cho mọi người chiêm ngưỡng hình ảnh thật. hee

tosa-inu

Member
khiếp các bác cứ siu tầm ở đâu ý, chẳng chịu đưa về nhà và cho mọi người chiêm ngưỡng hình ảnh thật. hee
Ông bạn tôi hóm thật đấy, hay là tôi và ông làm con chó xồm rồi tỉa tót lại tý lông sau đó chụp ảnh và sử lý qua PTS thế là thành thần khuyển ngay :))

Làm gì có tiền mà mua , ông này vui tính thật đấy , chắc anh này là đại gia đây, hehe

Đây là topic cho những thành viên thích Ngao Tây Tạng . Hãy đăng bài lên topic này nhé . Xin chào

hoan_nc

Member
oh thế ah mai tôi sẽ chụp cho các Pác một E ngao tây tạng nhé, đã có mặt tại Hà nội rồi nàh pác này nuôi 3 chú một Rot, một Bullmastiff và một ngao tây tạng mai tui về sớm sẽ chụp anhr của người huấn luyện cho các Pác chiêm ngưỡng nhe. hee

oh thế ah mai tôi sẽ chụp cho các Pác một E ngao tây tạng nhé, đã có mặt tại Hà nội rồi nàh pác này nuôi 3 chú một Rot, một Bullmastiff và một ngao tây tạng mai tui về sớm sẽ chụp anhr của người huấn luyện cho các Pác chiêm ngưỡng nhe. hee
nếu bác chụp được thì tốt quá . Mong nhanh chóng nhận được hồi âm của bác cang sớm càng tốt , để mọi người được chiêm ngưỡng. Xin cảm ơn

whiteowl

Member
Chờ tin của bác, cũng đang rất muốn tìm hiểu về giống này nhưng toàn ảnh với sách, chẳng ai có kiến thức thực tế về giống này cả (đời sống hàng ngày, tính cách, tốc độ phát triển theo độ tuổi, tính cách), mình biết 1 con lúc chưa lớn, chả giống sách báo với các bác mô tả gì cả, khoảng 5,6 tháng nhưng nhẹ hơn Rott, ăn uống rất cảnh giả, cứng đầu, khó bảo, lười biếng suốt ngày nằm (kiểu nằm lười nhác, nằm bẹp đầu), nghịch phá kinh dị, chả hiểu lúc lớn lên nó có thay đổi gì không :)):)):))

hoan_nc

Member
Tốt nhất nếu Bác quan tâm đến loại này thì bác cứ alo cho mình khoảng 4h chiều qua xem nó tập luôn vi nó đang được huấn luyện trên khu Nghi tàm ok, nhìn tận mắt luôn

ngocsat

Member
Tốt nhất nếu Bác quan tâm đến loại này thì bác cứ alo cho mình khoảng 4h chiều qua xem nó tập luôn vi nó đang được huấn luyện trên khu Nghi tàm ok, nhìn tận mắt luôn
Bác HNC cho tôi số đt với tôi đang quan tâm em này

Anh Hoan_nc cho em biết số điện thoại của anh đi. Nghi Tàm thì cũng ko xa nhà em lắm . Nếu có thời gian em alo nhờ anh đưa em tới . Loại này em chưa nhìn tận mắt bao giờ ( còn rất nhiều loại nữa :)) ). Xin chào anh . Mong sớm nhận được hồi âm của anh .

hoan_nc

Member
các Bác ơi! đây là một vài hình ảnh của E Ngao tây Tạng E nó khoảng 8,9 tháng j đó, do chụp bằng điện thoại nên không được rõ cho lắm.

minhchuv

Em này nhìn sao không hấp dẫn tý nào thế bác. Nhìn nhiều con 4-5 mà cứ y như chó to ah...

Con Lợn Lòi

Active Member
các Bác ơi! đây là một vài hình ảnh của E Ngao tây Tạng E nó khoảng 8,9 tháng j đó, do chụp bằng điện thoại nên không được rõ cho lắm.

Bác ơi bác cho em xin thông tin về em này để em xin phép chủ em ý qua ngắm tí được không bác?? Nếu được cảm ơn bác nhiều!:-bd