• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

chó này giống gì và lai con nào vậy mong mọi người giúp

huythanhnv

tình hình là chị mình mang con chó con hơn 1 tháng ccho mình. chị mình nói mẹ nó phú quốc ba nó ko xác định được. con này lông ngắn mặt hơi nhăn, lưng lại có xoáy. các bạn làm ơn xác định giùm mình nó lai con nào vậy hay là chó thuần hay đại loại là gì. và con này mốt lớn có to hơn 30kg nổi hok? ai bik chỉ mình với. lần đầu vô forum
[/IMG]
[/IMG]
[/IMG]

[/IMG]

huythanhnv

cảm ơn bạn nha, vì thật sự mình chẳng biết nó lai con gì. mẹ nó thì chắc phú quốc 100%. ba nó thì chịu.

nguyenson

Member
cảm ơn bạn nha, vì thật sự mình chẳng biết nó lai con gì. mẹ nó thì chắc phú quốc 100%. ba nó thì chịu.
Nhìn chỉ thấy mỗi dải lông mọc ngược trên lưng, tuy nhiên chẳng thấy cái xoáy nào trên đó;););)...điểm này không giống dải lông mọc ngược của chó PQ.

Cún mới hơn một tháng mà nhìn cũng khá cơ bắp và gân guốc, Theo mình thì bạn cũng phải xem lại lý lịch của mẹ nó nữa:-h:-h:-h

Dù sao thì cũng chúc mừng bạn có một chú cún dẽ thương. Cố gắng chăm nom cho cún chóng lớn nha bạn.

hoandang

Member
coi chừng ba nó là 100% phú quốc còn mẹ nó thì chịu, haha... trích câu của bác Huythanhnv ah haha... chó đẹp con này có tướng tốt nè.<:p

cún nào cũng là cún quan trọng mình có tình cảm la đc rùi cần gì biết nhiều về em nó để chi vậy ;;)

billadin

Member
cún nào cũng là cún quan trọng mình có tình cảm la đc rùi cần gì biết nhiều về em nó để chi vậy ;;)
Nói như ......................ý. thế thì con vào diễn đàn làm gì cho mệt.....tốn điện,mất thời gian.

b_c_c

Member
Càng tình cảm thì càng phải tìm hiểu nhiều về nó chứ bác :-o

Con chó của chủ topic nhìn đẹp phết, em thấy chắc là Phú Thái đấy ạ , chắc mẹ phú quốc, bố là xoáy thái

Mặt nhăn nhăn lại giống Saphie hay bull ! =))

Ơ thế mà hóa ra lại đẹp đấy ạ

chúc mừng bác chủ nhá

lsmepq

Member
Giống Thái hơn, có thể Mẹ Thái, cha không xác định chứ không phải mẹ PQ đâu bác

huythanhnv

cứ 2 ngày mẹ mình tắm cho nó 1 lần bằng xà bông cho chó. vậy mà nó bị ghẻ hay bị gì ấy( chắc bị ghẻ) mà bốn ngón chân của nó ko có lông chỉ thấy da. mẹ mình xức cho nó đ milan sát khuẩn ko biết phải làm sao đây:(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((. gần nhà đâu có bác sỹ thú y đâu. nhà mình ở thủ đức, tphcm

cứ 2 ngày mẹ mình tắm cho nó 1 lần bằng xà bông cho chó. vậy mà nó bị ghẻ hay bị gì ấy( chắc bị ghẻ) mà bốn ngón chân của nó ko có lông chỉ thấy da. mẹ mình xức cho nó đ milan sát khuẩn ko biết phải làm sao đây:(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)(:)((. gần nhà đâu có bác sỹ thú y đâu. nhà mình ở thủ đức, tphcm
Chó tắm nhiều không tốt đâu bạn.. chó chỉ nên tắm trừ khi thật bẩn bởi vì chính lớp mồ hôi trên cơ thể chó giúp nó chống lại 1 số bệnh ngoài da.. chịu khó thì thường xuyên chải lông và bắt giận vì trải lông sẽ làm bay đi những tế bào chết trên da và rụng đi những sợi lông già...chải lông nhiều chó cũng bơt đi mùi hôi trên cơ thể...

Thoaiquan

Member
Con này lai gì cũng được nhưng em nó khá đẹp đó bạn à. Nuôi giữ nhà thì còn gì bằng? Đúng ko nè???

centaurus

Member
Chó tắm nhiều không tốt đâu bạn.. chó chỉ nên tắm trừ khi thật bẩn bởi vì chính lớp mồ hôi trên cơ thể chó giúp nó chống lại 1 số bệnh ngoài da.. chịu khó thì thường xuyên chải lông và bắt giận vì trải lông sẽ làm bay đi những tế bào chết trên da và rụng đi những sợi lông già...chải lông nhiều chó cũng bơt đi mùi hôi trên cơ thể...
bác nói thế nào ấy chứ, chó làm j có mồ hôi. Nếu có mồ hôi nó đã đỡ phải le lưỡi để thở

HuyDN

Member
Đã chó lai thì bạn xác định kĩ giống làm gì .Nếu bạn thấy đẹp và yêu thương cún thì ok thôi.Còn con nay nếu bạn nuôi tốt rất đẹp,đừng quan trọng chuyện mấy kg làm gì.

nguyenducminh63

Active Member
Bạn centaurus nói đúng 1 vế thôi vì không ai nhìn thấy con chó đổ mồ hôi. Theo mình biết thì tuyến mồ hôi của con chó không giống như ở con người mà chó nó có tuyến mồ hôi từ nang lông. Nó thường cung cấp mùi đặc trưng và không được sử dụng cho sự điều nhiệt của cơ thể. Con người có tuyến mồ hôi ở dưới da nên khi trời nắng nóng, mồ hôi thoát ra và bay hơi, làm giảm nhiệt độ bề mặt cơ thể người.

Chó cũng có tuyến mồ hôi nhưng chó lại không có tuyến mồ hôi dưới da như người mà nó nằm ở... lưỡi. Bởi vậy, lúc nóng quá nó chỉ còn cách làm mát nhờ lè dài lưỡi ra. Lưỡi của con chó thường mỏng và có chứa nhiều mạch máu gần với bề mặt. Máu được làm mát chủ yếu là do sự bay hơi của nước bọt từ lưỡi.

Mặt khác, việc lè lưỡi thật dài cũng giúp chó phả bớt hơi nóng bên trong và thúc đẩy sự toả nhiệt của cơ thể. Thực tế những lúc chó chạy nhanh hoặc cắn nhau, cơ thể bị nóng lên và nó cũng lè lưỡi để toả bớt nhiệt lượng.

bác nói thế nào ấy chứ, chó làm j có mồ hôi. Nếu có mồ hôi nó đã đỡ phải le lưỡi để thở

billadin

Member
Tôi cũng đang định thắc mắc giống bác Centaurus :
''bác nói thế nào ấy chứ, chó làm j có mồ hôi. Nếu có mồ hôi nó đã đỡ phải le lưỡi để thở ''
con chó làm gì có mồ hôi , mà lại còn là loại mồ hôi kháng bệnh nữ thì tôi chưa nghe

Chó nhà tôi nuôi 2 năm nay chưa bao giờ để quá 1 tuần [ kể cả mùa đông cực lạnh vừa rồi ] k đc tắm . và tôi gội đầu bằng loại dàu gội gì thì tắm cho nó bằng loại đó . Chưa bao giờ nó có biểu hiện gì của bệnh ngoài da . Đi đến đâu cũng đc mọi người khen sạch và thơm thế .

@ huythanhvn
Tôi nghĩ bác nên cho chó đến BS thú y họ khám cẩn thận chứ đừng cứ ''dân gian'' mà khổ thân em nó

HQ-empire

Senior Member
Tôi cũng đang định thắc mắc giống bác Centaurus :
''bác nói thế nào ấy chứ, chó làm j có mồ hôi. Nếu có mồ hôi nó đã đỡ phải le lưỡi để thở ''
con chó làm gì có mồ hôi , mà lại còn là loại mồ hôi kháng bệnh nữ thì tôi chưa nghe

Chó nhà tôi nuôi 2 năm nay chưa bao giờ để quá 1 tuần [ kể cả mùa đông cực lạnh vừa rồi ] k đc tắm . và tôi gội đầu bằng loại dàu gội gì thì tắm cho nó bằng loại đó . Chưa bao giờ nó có biểu hiện gì của bệnh ngoài da . Đi đến đâu cũng đc mọi người khen sạch và thơm thế .

@ huythanhvn
Tôi nghĩ bác nên cho chó đến BS thú y họ khám cẩn thận chứ đừng cứ ''dân gian'' mà khổ thân em nó
E hay mua dầu tắm cho chó. bây giờ bắt chước bác mua Clear Men cho nó vậy !