• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó mình bị sưng nướu và răng chảy máu nhiều.... Xin giúp mình với

Nabie

Member
Chuyện là nhà mình có một bé Husky (2 tuổi rồi ạ) và một bé Pug, pé Pug hôm qua mình nhốt trong chuồng, ko hiểu thế nào mà 2 con này ghét nhau kinh khủng, có cái chuồng chắn ngang mà 2 con cứ nhào nhào tới cắn nhau làm ầm ỉ. Đến khi mình lôi bé Husky ra thì mới thấy do lúc cắn vào chuồng nhiều quá nên nướu các răng bị sưng lên và có rỉ máu ở chân răng, hình như có bị rách ở trong miệng nữa, lúc đầu mình cứ tưởng máu chảy ít không sao. Tầm 2 tiếng sau mình thấy chỗ con Husky nằm có cả một bệt máu, mình sợ quá tức tốc chở ra thú y, bác sĩ chuẩn đoán con bé bị sưng, viêm nướu và có nguy cơ nhiễm trùng (trường hợp giống người khi nhổ răng không đúng cách). Bác sĩ có chích cho bé mũi cầm máu và kháng viêm, chống nhiễm trùng. Do nhà xa nên mình bảo bác sĩ cho thêm mấy liều thuốc để 2 ngày sau mình tự chích cho bé. Về đến nhà thấy bé chảy máu cũng ít hơn nên mình cũng yên tâm phần nào, nhưng chỗ chích thì cũng chảy máu ra, cả chỗ mình bắt ve cũng thấm máu nhiều. Đến 5 giờ sáng hôm nay thì con bé đang ngũ tự dưng chảy máu nhiều hơn, máu nhỏ thành giọt, mình liền gọi điện cho bác sĩ, bác sĩ bảo chích cho con bé 1 liều đi, mình chích cho con bé xong nhưng đến giờ vẫn thấy con bé máu thấm đỏ lưỡi :(
Có anh chị em nào có kinh nghiệm về việc này không chỉ cho mình làm sao để con bé hết chảy máu với ạ, chứ nhìn con bé chảy máu hoài mà đau lòng quá :( (vì lúc trước nuôi 1 bé husky chảy máu mũi mà chết nên giờ nhìn bọn nó chảy máu rất sợ)
Với lại mình muốn hỏi nếu bị chảy máu thế này cần cho ăn những gì để bù lại máu khi bé bị mất máu ạ.

Xin cảm ơn các bạn đã ghé xem topic này.