• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó "mán" cực xịn đây

Thanh_arch

Member
Hé hé...
chả là em có thằng em ở yên bái bắt tặng em đôi chó "mán" mà sau bao ngày cu cậu này nhờ người tìm giúp mới bắt được mang ra khoe với các bác cho vui cửa nhà...:D
Cả hai chú này đều là cái cả bắt từ 2 đàn khác nhau mỗi đàn chỉ có mỗi 1 chú thôi...
1 chú đuôi dài và 1 chú đuoi cộc bẩm sinh
điều đặc biệt là hai chú này đều có tới 4 chiếc dâu dưới cằm :)

Thanh_arch

Member
em xin lỗi đã đưa bài vào mục này...
em chỉ khoe thôi chứ không có y định gì khác, lẽ ra em nên post bài trong mục giới thiệu
các bac thông cảm nha

TaiVenh

Active Member
Chúc mừng bạn có đôi chó lạ. Bạn pót ở đây cũng không phải là sai, vẫn được anh em hoan nghênh như thường ạ :D

Bạn có thể nói rõ hơn về chuyện mỗi đàn chỉ có 1 con ko? Ý bạn là cả lứa chỉ đẻ được 1 con?

Nếu mình ko nhìn nhầm thì em đuôi dài 2 chân sau hơi bị khuỳnh. Nếu đúng thì bạn cần bổ sung thêm canxi vì sợ là chú này bị suy dinh dưỡng.

Bạn cố gắng chụp thêm ảnh để xem đôi này lớn lên ntn nhé. Và bổ sung thêm ít thông tin về cá tính, IQ nữa nhé.

Goodluck :-bd

jin1991

chó mán là chó j nhỉ bik cùi áh :D ..........................................................

Thanh_arch

Member
to bác tai vểnh: em bắt ở hai đàn chó khác nhau, bởi vì mỗi đàn chó con mẹ chỉ đẻ được 1 con em cũng không tìm hiểu được nguyên nhân vì là phải nhờ người đi tìm và bắt hộ.
bác nhận xét rất chính xác: con đuôi dài chân sau hơi khuỳnh... có lẽ là do người nuôi trên đó không cho ăn tốt, chúng được gần 3 tháng rồi không biết bổ xung canxi có còn kịp không nữa.
tính cách thì ngang bướng còn chỉ số thông minh thì chưa đủ thời gian để test ...

TaiVenh

Active Member
con đuôi dài chân sau hơi khuỳnh... có lẽ là do người nuôi trên đó không cho ăn tốt, chúng được gần 3 tháng rồi không biết bổ xung canxi có còn kịp không nữa.
...
Vẫn kịp bác ơi, còn nước còn tát.
Bác có thể PM để hỏi bác Hùng TrungYên, một cao thủ trên 4rum về chăm sóc chó đấy.

Chúc bác thành công.

thichchobu

bác taivenh có biết cho " mán" là loài nào không ạ? từ hôm bị nạn cẩu tặc đến giờ em hết muốn nuôi beg rồi, em đang muốn kiếm một em lạ lạ một chút vả lại diện tích nhà cũng bị thu hẹp không thích hợp nuôi beg nữa mong bác sớm nghiên cứu để giải trình cho ae được rõ. Theo "cẩu tướng pháp" thì hai em này hhơi bị quý phải không ạ? Túm lại chúc mừng bác Thanh_arch đã có 2 em "quý khuyển" khiến cho bác TV phải bận tâm nghiên cứu.

trông chúng cũng bụ bẫm đấy chứ , níu mà chân bị khuỳnh thì bị suy dinh dưỡng à ? còn đấu hiệu nào là suy dinh dưỡng nữa không các bác ? , níu bị thì phải chăm sóc chúng thế nào ?

con LuLu nhà em !!!!!!

con LULU nhà em thuộc giống chó cỏ nhưng đặc biệt có đặc điểm chó BÉCGIÊ. Hôm nọ nó giỡn với con MỰC sao hay giành đồ ăn gì đó mà 2 con cắn lộn. Em tận mắt thấy con MỰC không làm được gì con LULU cả, trong khi đó con LULU đã cắn ngay phía sau cổ của con MỰC, vừa cắn vừa ghiến con MỰC la í é. Trong khi em đang hốt hoảng không phải biết làm sao, Bác em lấy chổi hù con LULU thì nó mới chịu nhả con MỰC. BÁC em nói chắc nó lai BECGIE nó mới cắn kiểu đó.

sau nhiều tháng nuôi dưỡng . Bây giờ LULU đang sắp làm mẹ rồi. Nhanh thật :D chó LuLu hư quá đi :not talking::p:))

Nameless

Member
Kiểu này ko khéo mai mốt lại có thêm chó ...Mèo, Mường, Tày, Nùng ...nữa quá ^:)^

TaiVenh

Active Member
Riêng về khoản tên gọi thì VN mình tả pí lù lắm ạ.

Ngoài Bắc thì cứ chó bắt từ mạn ngược về bà con ta đều gọi là chó Thổ, chó Mèo, chó Mán... (túm lại là chó của bà con dân tộc anh em).

Chỉ sau khi tìm hiểu công trình nghiên cứu của ông chuyên gia Nga thì em mới có môt số ý niệm về các giống chó bản địa này của VN. Cũng được phân chia bài bản phết đấy các bác ạ. Nhưng tiếc là với kiến thức ít ỏi của em thì hiện tại em chỉ dám mon men quan tâm tới giống Hmong cộc thôi ạ.

ngoalong

Member
@ ThichChoBu: Theo mình nhớ, "cẩu tướng pháp" nói rằng: nhất long, nhị hổ, tam cẩu, tứ cùng. Hai con của bác Thach arch có bố râu là "tứ cùng" mà. Nhưng mình thấy tướng pháp tham khảo chơi cho vui thôi. Nhà mình có một em chó cỏ, có bốn râu. Nhưng bảo đâu nghe đó, đâu đến nỗi vất đi. Hehe.

Thanh_arch

Member
báo cáo bác là 2 chú chó mán hình như rất thích họp với khí hậu lạnh...
mấy tuần nay thời tiết miền bắc rét cắt thịt mà chúng vẫn khoẻ mạnh, chỉ tội lớn không nhanh thôi.
to bác taivenh: chú đuôi dài chân cũng đã đỡ khuỳnh rồi bác ah,...

tran minh

Member
mình nhớ là có câu: độc long, nhị hổ, tam cẩu, tứ cùng. chó của bạn 4 râu thì phải là tứ cùng, như vậy thì làm sao có quý tướng được. có đôi lời vậy thôi, ko chê bai gì, chỉ là muốn hiểu rõ hơn thôi. thân.
bác nào cao thủ giải thích giùm mình nha. thank.

binhdan

Member
tứ cùng nhưng chưa chắc đã không hay đâu vì bọn chó thổ này đến từ rừng núi nên nhiều khả năng tiềm ẩn sẽ bộc lộ khi nuôi ở đồng bằng vì điều kiện không phù hợp.

b4m4_b0y

Member
nhà ông ngoại em có nuôi 1 chú chó Mán màu vàng đỏ , giữ lắm các bác ạ , trán thì nhăn , lưỡi đốm đen xì :( ... nó hơi lùn hơn các loại chó ta bình thường nhưng có 1 cái yếm cực đẹp , con đó được bắt về từ vùng Cao Bằng quê em . Một ngày gần đây em sẽ post cho các bác xem :D

vanglai213

Active Member
nhìn cũng dễ thương quá nhỉ...bạn mua ở đâu vậy nó là chó ta hay chó cảnh

anhnt

Cấm truy cập vì vi phạm nội quy
bốn râu thì không được tốt lắm, giá như có độc râu thì hay biết mấy