• Chào mừng bạn Khách đến với diễn đàn, chúc bạn vui vẻ sinh hoạt cùng cộng đồng Vietpet.
    Diễn đàn đã có sẵn cơ sở dữ liệu tương đối lớn về các vấn đề thường gặp như thú y, huấn luyện, chăm sóc thú cưng..., bạn Khách vui lòng tìm đọc kỹ trước khi gửi câu hỏi.
    Lưu ý: Diễn đàn không chấp nhận ngôn ngữ chat, bài viết không có nội dung ( bài spam).

Chó Hmong_Thực trạng và giải pháp !!!

Em xin được góp một chân, diện tích nhà em gần 1000m, em đã từng nuôi một số giống chó nên cũng có chút kinh nghiệm trong nuôi dưỡng, xin được tự ứng cử, em cũng đang ham mê dòng này lắm, Bác Vinh qua kiểm tra rồi tiến cử em giùm với các bác khác giùm em nhé :)

Thực ra phân tích vấn đề phát triển Hmông như bác TaiVenh là hợp lý, không nhất thiết phải đao to búa lớn, điều quan trọng là hiệu quả thiết thực, cái này ở tấm lòng của mỗi ngừơi chúng ta, nếu bác nào có lòng với Hmong cộc thì sẽ tự động xung phong gánh vác trách nhiệm, tính thiết thực nằm ở chỗ đó, bởi điều quan trọng là chúng ta sẽ làm gì cho Hmong cộc, chứ không phải chúng ta sẽ tổ chức 1 dự án hoành tráng như thế nào !

KimCuong

Active Member
Từng cá nhân kết hợp lại sẽ thành 1 tập thể lớn, từng khâu, từng bước kết hợp lại rồi cũng thành dự án lớn. Anh em ta cứ tự nuôi dưỡng, chămm sóc và sinh sản các cá thể Mông cộc thì rồi cũng đến ngày thành quả lớn lao sẽ nhìn thấy được.

Mỗi người 1 việc, ai ở khâu nào thì chủ động ở khâu đó. Chắc chắn anh em ta sẽ thành công./.

manty

Member
Mới có 1 ngày mà bao nhiêu tin hưởng ứng, chứng tỏ chú Hmong Cộc này đươc yêu quí tới độ nào.
Cám ơn anh em đã tin tưởng, đề cử tôi là 1 cơ sở để chăm bẵm mấy chú Hmong này.
Hôm nay, bác Kiều gọi cho tôi, đáng tiếc là đàn chó con chưa được ổn lắm. Đành phải chờ thêm vậy.
Còn về phần cơ sở vật chất, có lẽ ở Hà nội, ít thành viên nào có điều kiện thuận lợi như tôi. Ở trại của bác tuyluy, hôm thứ bảy vừa rồi tôi đi thăm cũng thấy rất lý tưởng. Chỉ có vấn đề là quản lý việc phối giống hơi khó khăn chút.
Vậy 1 lần nữa xin tình nguyện góp phần nhỏ tham gia việc gìn giữ bảo tồn dòng Hmong cộc. Nhân thể, nuôi luôn cả mấy em Bắc Hà nữa. Chuống trại, chăm sóc, huấn luyện... tôi cũng biết chút ít, nhưng mong anh em cứ cho hẳn 1 phác đồ rõ ràng. Sẽ làm theo đầy đủ.
Trân trọng.

Hung.tinhyeu

Active Member
Mới có 1 ngày mà bao nhiêu tin hưởng ứng, chứng tỏ chú Hmong Cộc này đươc yêu quí tới độ nào.
Cám ơn anh em đã tin tưởng, đề cử tôi là 1 cơ sở để chăm bẵm mấy chú Hmong này.
Hôm nay, bác Kiều gọi cho tôi, đáng tiếc là đàn chó con chưa được ổn lắm. Đành phải chờ thêm vậy.
Còn về phần cơ sở vật chất, có lẽ ở Hà nội, ít thành viên nào có điều kiện thuận lợi như tôi. Ở trại của bác tuyluy, hôm thứ bảy vừa rồi tôi đi thăm cũng thấy rất lý tưởng. Chỉ có vấn đề là quản lý việc phối giống hơi khó khăn chút.
Vậy 1 lần nữa xin tình nguyện góp phần nhỏ tham gia việc gìn giữ bảo tồn dòng Hmong cộc. Nhân thể, nuôi luôn cả mấy em Bắc Hà nữa. Chuống trại, chăm sóc, huấn luyện... tôi cũng biết chút ít, nhưng mong anh em cứ cho hẳn 1 phác đồ rõ ràng. Sẽ làm theo đầy đủ.
Trân trọng.
ĐỂ BIẾT RÕ HƠN VỀ CÁCH CHĂM SÓC, HUẤN LUYỆN, CHUYỂN VÙNG VÀ CẢI THIỆN TẦM VÓC CHÓ VIỆT. THÂN MỜI BÁC XEM QUA 3 ĐƯỜNG LINK BÊN DƯỚI.

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=9047
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=9293
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=8622

TaiVenh

Active Member
Oài, mới có mấy giờ mà bài viết đã nhảy sang trang 3. Có sự quan tâm và tham gia của các bác, hy vọng năm 2010 này anh em ta sẽ làm thêm được một số việc có ý nghĩa cho giống chó Hmong cộc.

@hoangthuy: Anh tất nhiên là biết rõ chú cộc đen này rồi. Cậu update ảnh mới nhất của cháu nó để mọi người cùng xem nhé. Nhớ có mô tả về hành vi, tính cách...

@snake_shan: Nếu có bác VTV giới thiệu thì chắc là OK rồi. Có gì bọn em sẽ báo với bác.

@ bác manty: Em mà có cơ sở như của bác, thì em phải làm hẳn 2 dòng vừa BH vừa Hmong cộc. Mỗi dòng lại tuyển 2 cặp có màu lông điển hình. Tha hồ bác vừa chơi thỏa chí, lại vừa yên tâm vì có đội ngũ bảo vệ vườn cây cảnh cực kỳ tin cậy.

@ bác Quang: Cám ơn bác luôn hiểu và chia sẻ cách tiếp cận và giải quyết vấn đề của bọn em

@ bác Thanhmk: Em nhất trí với bác là Hmong thì nuôi không tốn kém, nhất là khi so với Rot, GSD. Tuy nhiên, em cũng hy vọng là với sự chăm sóc của anh em ta thì chế độ dinh dưỡng cho tụi cộc này sẽ nhiều calo hơn so với khi ta nuôi chó cỏ thông thường. Chi tiết bác có thể tìm hiểu kỹ hơn trong bài Nâng cao tầm vóc/thể trạng chó bản địa.

Còn vụ chuồng êm đệm ấm thì bác yên tâm đi. Loại này càng rét nó càng thích. Hà Nội mùa này lạnh vậy mà tụi nó đêm toàn nằm ở đầu hè cho mát...
Đối với hmong cộc thì nóng bức mới là điều đáng sợ.

@ bác my_lucky: Các tiêu chí em đưa ra là điều kiện tối ưu mong muốn bác ạ. Trong thực tế nếu có giải pháp tháo gỡ thì vẫn có thể du di được.

manty

Member
ĐỂ BIẾT RÕ HƠN VỀ CÁCH CHĂM SÓC, HUẤN LUYỆN, CHUYỂN VÙNG VÀ CẢI THIỆN TẦM VÓC CHÓ VIỆT. THÂN MỜI BÁC XEM QUA 3 ĐƯỜNG LINK BÊN DƯỚI.

http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=9047
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=9293
http://forum.vietpet.com/showthread.php?t=8622
Cám ơn Bác, nói thực là mấy topic này tôi đã nghiên cứu nhiều lần và đã áp dụng nghiêm túc.
Đầu tiên phải kể tới Công Nghệ chuyển vùng. Tôi đã áp dụng với đàn chó mang ở Hà giang về, tới hôm nay được 25 ngày, tất cả 5 chú đều khỏe mạnh, hòa nhập tốt, tẩy giun 1 lần, tiêm vacxin 5 bệnh. Ít hôm nữa sẽ cho tẩy giun lần 2. Sau đó là vacxin 7 bệnh. ( Cám ơn 1 lần nữa d/c TV đã chia xẻ công nghệ nói trên)
Tiếp theo là việc cái thiện chế độ ăn: hàng ngày cả chó của nhà từ trước và chó mới đều ăn chung 1 nồi cháo, nấu có cả rau, cà rốt, cổ gà. Thỉnh thoảng đổi bữa cho ăn cả khoai tây, bạc nhạc bò, cá biển, xương ống. Cũng đã chế bột canxi từ vỏ ngao, sò ( 1 túi to tướng) hàng ngày cho 1 thìa phở, ko sẵn chanh nên tôi dùng dấm. ( lại cám ơn đ/c TV lần nữa, vì trước cứ phải mua túi canxi cho gia súc lọai VND15K/túi - tốn quá).
Tôi cũng ghi chép tình hình các cháu dân tộc tỉ mỉ trong 10 ngày đầu, đến khi thấy ổn mới tạm dừng việc ghi. Nhưng vẫn ghi các sự việc cần chú ý.
Còn thiếu kiến thức gì nữa, mong các bác chỉ giáo thêm cho ạ.
Trân trọng cám ơn.

TaiVenh

Active Member
Cám ơn Bác, nói thực là mấy topic này tôi đã nghiên cứu nhiều lần và đã áp dụng nghiêm túc.
Đầu tiên phải kể tới Công Nghệ chuyển vùng. Tôi đã áp dụng với đàn chó mang ở Hà giang về, tới hôm nay được 25 ngày, tất cả 5 chú đều khỏe mạnh, hòa nhập tốt, tẩy giun 1 lần, tiêm vacxin 5 bệnh. Ít hôm nữa sẽ cho tẩy giun lần 2. Sau đó là vacxin 7 bệnh. ( Cám ơn 1 lần nữa d/c TV đã chia xẻ công nghệ nói trên)
Tiếp theo là việc cái thiện chế độ ăn: hàng ngày cả chó của nhà từ trước và chó mới đều ăn chung 1 nồi cháo, nấu có cả rau, cà rốt, cổ gà. Thỉnh thoảng đổi bữa cho ăn cả khoai tây, bạc nhạc bò, cá biển, xương ống. Cũng đã chế bột canxi từ vỏ ngao, sò ( 1 túi to tướng) hàng ngày cho 1 thìa phở, ko sẵn chanh nên tôi dùng dấm. ( lại cám ơn đ/c TV lần nữa, vì trước cứ phải mua túi canxi cho gia súc lọai VND15K/túi - tốn quá).
Tôi cũng ghi chép tình hình các cháu dân tộc tỉ mỉ trong 10 ngày đầu, đến khi thấy ổn mới tạm dừng việc ghi. Nhưng vẫn ghi các sự việc cần chú ý.
Còn thiếu kiến thức gì nữa, mong các bác chỉ giáo thêm cho ạ.
Trân trọng cám ơn.
Báo cáo bác là em sẽ chuyển lời cám ơn của bác cho sư phụ Alex, vì mấy chiêu đó là do ổng truyền cho, chứ em thì tự thân không nghĩ ra được ạ :D.

Hôm nào đẹp trời bác chụp ít ảnh lũ cún post lên chia sẻ với cả nhà nhé. Bọn em đang hồi hộp lắm đấy ạ:-bd

manty

Member
Báo cáo bác là em sẽ chuyển lời cám ơn của bác cho sư phụ Alex, vì mấy chiêu đó là do ổng truyền cho, chứ em thì tự thân không nghĩ ra được ạ :D.

Hôm nào đẹp trời bác chụp ít ảnh lũ cún post lên chia sẻ với cả nhà nhé. Bọn em đang hồi hộp lắm đấy ạ:-bd
Lại cám ơn thêm lần nữa vì đã chuyển lời cám ơn giúp. :D
Để ít hôm nữa, tôi mang cái máy ảnh chụp mấy kiểu các em nó và mời anh em xem.
Còn 1 tin nữa quên chưa báo: Hôm mang về, tất cả chỉ có 38 kg, nhưng hôm kia mới cân thì lên được 42kg rồi. tại ở nahf chỉ có cái cân tạ nên đưa tất cả vào chuồng để cân 1 lần.
Nói chung em nào cũng có vẻ có da thịt hơn. Thế mới sướng.:blusshing:

Dòng chó này chắc là khôn lắm các amh nhỉ,nhưng nhìn cái đuôi của nó thì em không thích lắm,giá mà nó dài dài thêm tí nữa nhỉ.
Nếu là cái đuôi dài thì chắc là không có bài viết này rồi :), thân.

King of bulls

Vietpet sponsor
Mình thì chuồng trại có sẳn, diện tích là hơn 200 m2. Và đang nuôi bully với bulldog, thấy ACE có lòng nhiệt huyết muốn phát triển và bảo tồn loài chó này,
Mình cũng sẳn sàng xây dựng thêm. Nếu các bác tin tưởng thì cứ giao cho mình,và sẽ cố gắng làm tốt đưa dòng này tăng thêm dân số. Mặc dù chuyện nhỏ, nhưng bù lại làm được cái gì có ích lợi chung cho đất nước đó là điều hãnh diện của mình.

Thân chào,

tran huy hoang

Active Member
Thành Viên mê Hmong càng lúc càng đông rồi,Em ở Miền Nam hy vọng sẽ được xăm tai cho bọn Hmong này mỏi tay luôn ,ơ Miền Bắc có Bác Hùng tinhyeu cũng phải chuẩn bị mực xăm cho nhiêu nhé !$-)$-)$-)

Thành Viên mê Hmong càng lúc càng đông rồi,Em ở Miền Nam hy vọng sẽ được xăm tai cho bọn Hmong này mỏi tay luôn ,ơ Miền Bắc có Bác Hùng tinhyeu cũng phải chuẩn bị mực xăm cho nhiêu nhé !$-)$-)$-)
VN mình từ trước tới giờ chưa có giống chó nào được Thế giới công nhận, điều đó làm lòng tự tôn của mỗi người yêu chó Việt cảm thấy day dứt, trong khi chó Phú quốc hay chó Hmong đâu có thua kém gì, cái kém hơn là người Việt chúng ta chưa thực sự quan tâm tới chúng, chừng nào mỗi người chúng ta thực sự coi chó Phú quốc hay chó Hmong là quốc khuyển, chừng đó con Phú quốc và con Hmong sẽ chẳng thua kém gì Berger hay Rottweiler !!!

my_lucky

Active Member
Phải thừa nhận răng tuy mông cộc có nhiều cái chưa bằng được những dòng chó khác trên thế giới, nhưng nếu anh em ta chịu khó tìm hiểu kỹ cộng cố gắng phát triển và huấn luyện thì em tin rằng sau này ối ông tây bà đầm phải kinh ngạc về những điều mà mông cộc làm được, thậm chí là đặc biệt.
Dậy mà đi hỡi đồng bào ơi......!

vanglai213

Active Member
lâu quá không thấy nhiều thành viên hưởng ứng nhiều như lần này.Mình thấy rất vui.. và còn nhiều các anh em ở miền nam nữa càng đông vui hơn nữa. Sang năm 2010 này có lẽ là dòng HM cộc của ta được nhiều hứa hẹn thành công,nó sẽ là 1 bước đệm rất tốt để ta làm thêm nhiều bước bước nữa cho giống HM thành công..Và tiện đây em cũng nói vài lời với 1 số anh em chỉ thích chó tây mà chưa dằn chó ta xích lại hơn gần nhau,Tìm hiểu ,Học hỏi,trao đổi nhiều kinh nghiệm tốt nhé.Đừng bài xích ( ....... ) nó chỉ làm mất đi lòng đam mê cún các anh à
thank

vanglai213

Active Member
hôm trước nói chuyện với anh Thanh ở Hải dương anh cũng nuôi 1 em vện cũng lâu rồi trước con BO BEO của anh Tai Vểnh anh bảo chó của anh ấy leo được lưới B40 4mét cơ đấy khác gì chó PQ nhỉ mấy anh..mà đặc điểm của các em HM này thì khó lường ,lầm lì, chuyên độc hành ..chiến đấu tới cũng.kể cả chó to như becgie rott cũng không ngán đâu em chỉ được nghe kể lại vậy thôi......các bác nào có những chuyện kể về tính các mấy em đó sau khi đã nuôi 1 thời gian thì up lên cho anh em tham khảo thêm nhé

tuyluy

Member
Cám ơn ý kiến tâm huyết của bác Quang.

Như đã có lần em giải thích ở đâu đó: vì rất ngại các kiểu Dự án hoành tráng đầu voi đuôi chuột nên bọn em đành lựa chọn phương án phát triển theo mô hình cluster, từ dưới đi lên.

Việc huy động sự ủng hộ (cả về tài chính và công sức) cũng đã được thảo luận, tuy nhiên vì lý do nhạy cảm (tiền nong bao giờ cũng nhạy cảm :p) nên cũng chỉ được thực hiện trong một nhóm rất nhỏ các anh em chơi thân với nhau. Cái này là để tránh mọi hiểu nhầm đáng tiếc.

Em nghĩ nếu trong 2010 này ta phát triển được thêm tại mỗi miền (MB và MN) khoảng 4-5 cơ sở nuôi Hmong cộc thì cũng là một thành công đáng kể rồi ạ. Vì là giai đoạn đầu nên chất lượng chứ không phải số lượng mới là quyết định.

Một ý nữa xin chia sẻ với các bác: Trong các dòng hmong cộc thì có lẽ, theo thiển ý của em nhé :p, dòng có bộ lông màu đen là đẹp nhất. Các bác có thể xem thêm ảnh mới chụp ở Quản Bạ của 2 thành viên Lodrich và Jumanji mới post. Vì vậy có lẽ năm nay anh em chúng ta nên tập trung để phát triển cho dòng màu đen này. Dòng Vện cũng rất đẹp, nhưng cơ số hiện tại có lẽ cũng là tàm tạm. Xin các bác cho ý kiến trao đổi luôn nhé.

Vì đang ốm nên em viết hơi lộn xộn, các bác có gì đại xá cho ^:)^
Sư trưởng ơi, thế dòng SÔ CÔ LA thì sao?? Không chuẩn lắm à:worried::D Chẳng hiểu sao mà Pao nhà chị phía dưới mắt, có một vùng lông bị rụng đi nhìn kỹ ở da thì hơi giống như kiểu bị "nấm ghẻ", vì ngay dưới mắt nên bôi betadine cho em nó không được vì nhanh lắm, quậy một cái là lủi mất tiêu. Nghe nói hình như phải tiêm thuốc gì đó?? Mọi người có ai biết cách điều trị thì mách giùm mình nhá. Hơi lạc chủ đề một tý, nhưng vì em PAO là em gái đã về xuôi...nên cũng hơi quý phải không các pác?Dog Eye

TaiVenh

Active Member
Sư trưởng ơi, thế dòng SÔ CÔ LA thì sao?? Không chuẩn lắm à:worried::D Chẳng hiểu sao mà Pao nhà chị phía dưới mắt, có một vùng lông bị rụng đi nhìn kỹ ở da thì hơi giống như kiểu bị "nấm ghẻ", vì ngay dưới mắt nên bôi betadine cho em nó không được vì nhanh lắm, quậy một cái là lủi mất tiêu. Nghe nói hình như phải tiêm thuốc gì đó?? Mọi người có ai biết cách điều trị thì mách giùm mình nhá. Hơi lạc chủ đề một tý, nhưng vì em PAO là em gái đã về xuôi...nên cũng hơi quý phải không các pác?Dog Eye
Socola cũng ổn bác ơi, nhưng nếu xét về tính bền vững của sự di truyền màu thì đen là tốt nhất.

Pao nhà bác cho nhảy với màu đen theo em là ổn. Em đã chọn sẵn rể rồi bác Tú ạ.

Vụ lông rụng em cũng nghi là nấm. Bác nên tư vấn BSTY ngay đi. Mấy cái món này càng xử lý sớm càng tốt. Betadine không ăn thua gì đâu bác ạ. Nó chỉ là thuốc sát trùng thôi mà ;)

Em xin được góp một chân, diện tích nhà em gần 1000m, em đã từng nuôi một số giống chó nên cũng có chút kinh nghiệm trong nuôi dưỡng, xin được tự ứng cử, em cũng đang ham mê dòng này lắm, Bác Vinh qua kiểm tra rồi tiến cử em giùm với các bác khác giùm em nhé :)
Cảm ơn nhiệt tình của bạn!
càng nhiều người quan tâm chó H'mong càng có nhiều cơ hội phát triền.
xin mời đ/c Vinh xem xét để báo cáo cụ thể với bác sư trưởng nhé !

kiến nghị về nhân giống H'mong

Tôi xin kiến nghị như sau :
- Theo tôi H'mong chuẩn nhất là màu vện và màu đen, vậy thì khi nhân giống chó trong dự án này, chúng ta chỉ cho kết hợp thuần vện đực với vện cái, đen đực với đen cái, thế hệ f1 nên có lựa chọn sàng lọc theo hướng thuần màu theo cha mẹ, những cá thể có màu sắc pha tạp hoặc có đuôi dài, nên xử lý theo hướng cho triệt sản để cho các thành viên nuôi làm Pet. Như vậy thì hiệu quả của việc tái tạo sự thuần chủng mới cao và kết quả mới rõ nét, đến thế hệ f2, f3...mới dần đạt kết quả mong muốn.
Theo các tài liệu nhân giống chó của nước ngoài, muốn tái tạo hay lai tạo 1 giống chó thuần chủng phải cần thời gian khá dài, từ 15 đến 20 năm...tình hình của H'mong cộc hiện nay, theo ý kiến chủ quan của tôi, sự thoái hoá gien là khá nghiêm trọng, nên tôi nghĩ việc chúng ta làm cho H'mong cộc cần phải kiên trì, không phải chuyện một sớm một chiều, các bác đầu tàu của dự án cần có những hướng dẫn cụ thể cho các thành viên tham gia, nhằm đạt được hiệu quả nhanh nhất và tốt nhất.